Bác nào đã lái thử xe Ecosport vào cho ý kiến để mọi người cùng tranh luận nào?

Maybach Tàu

Xe container
Em nhận thấy là đi đường trường thì hộp sô AT vẫn có độ trễ hơn so với MT (tuy không lớn). Em đi Fiesta 5D và so sánh với Laser, Mazda 323 thì thấy Fiesta tăng tốc chậm hơn 2 ông kia nhưng chi 2-3s khi có đà thì rất bốc, vượt cũng không kém đâu.
Còn các cụ thử xe thì khi lên xe đạp lấy đạp để, làm gì mà chả lên 11-12l/100km, rồi lại bẩu là xe Mỹ tốn xăng, thực tế nếu các cụ để ý một chút, đi điềm đạm một chút, không thốc ga > 2500 thì khi chạy thì xe Nhật, Mỹ hay Hàn thậm chí Tung Cẩu chênh nhau cũng không đáng kể đâu.
Nhiều cụ bảo Fiesta đạp ga trễ, sao em không thấy trễ mà cảm giác thấy bốc hơn ếch luôn (ếch 2.3) em chỉ thấy độ trễ rõ nhất cho cái nút hỗ trợ lao dốc, ấn xong thì phải 4 đến 5 giây sau mới thấy máy nó gừ lên hãm tốc, còn ở Ếch ấn phát gừ ngay (ếch là nút OD On\Off)

SirTuan

Xe hơi
Em hôm qua nhìn thấy ngoài đường một em màu đỏ đậm, phải công nhận nhìn bên ngoài cực kỳ hợp lý, gọn và đẹp hơn hẳn trong hình.
chuẩn mà cụ, ra đường nhìn ổn hơn :)

lehai1122

Xe tải
hôm qua e mới chạy thử 1 đoạn thì thấy máy móc ok, có điều ồn quá, mới lại nhựa nội thất có vẻ lởm , được cái ngồi rộng rãi, tầm nhìn tốt
Xe mới thì tôi nghĩ xe nào máy móc cũng ổn cả, kể cả wave Tàu! Nhưng đúng là giá như em này 1.8 thì có phải tăng điểm bao nhiêu ko!

lehai1122

Xe tải
Em này mình mới lấy và khá ưng, nhưng tay lái nhẹ quá nên cảm giác lái k tốt, chắc phải đi chỉnh lại
Có lẽ tại bác chưa lx có trợ lực điên bao giờ, trước đây chỉ xe cao cấp mới có cái này thôi bác ạ!

lehai1122

Xe tải
Xe Ecosport thiết kế để cụ đi trong nội thành, mà đường phố có mấy khi cụ vút lên 80 km/ giờ được đâu. Còn khi cụ muốn tăng tốc hoặc vọt ga vượt xe khác ngoài đường trường cụ sử dụng số thể thao mới đạt được hết hiệu quả tối đa, vọt lên rất dễ dàng, và khỏe cụ nhé.
Đi chế độ Sport có tốn xăng nhiều hơn chế độ thường ko cụ? Đang đi tốc độ cao ở cđ bình thường thì có phải giảm ga để chuyển sang sport ko?

PeterVu

Xe máy
Sport tăng giảm bằng nút bấm. Chỉ kịp nhìn màn nó nhẩy số sau khi bấm là số lập tức thay đổi. Ko cần giảm ga khi chuyển vì nó là số tự động. Chế độ này phải tập mới quen, ko quen vào số linh tinh nó giật thì hại hộp số.
Đi chế độ Sport có tốn xăng nhiều hơn chế độ thường ko cụ? Đang đi tốc độ cao ở cđ bình thường thì có phải giảm ga để chuyển sang sport ko?

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
Cụ ơi đi sport gần như là đi Mt, tiết kiệm xăng hơn cụ à.

binhhg86

Xe đạp
Lâu quá không có cụ nào cho ý kiền nhẩy....^#(^

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Các cụ muốn đạp ga nó tốc lên luôn thì thử thay lọc gió K/N ... Esc thay lọc và có khác so với lọc nguyên bản theo xe

txqna

Xe đạp
Sport tăng giảm bằng nút bấm. Chỉ kịp nhìn màn nó nhẩy số sau khi bấm là số lập tức thay đổi. Ko cần giảm ga khi chuyển vì nó là số tự động. Chế độ này phải tập mới quen, ko quen vào số linh tinh nó giật thì hại hộp số.
Bổ sung thêm là đi Spost thì đủ vòng tua và tốc độ thì mới bấm lên số cao hơn đuọc. Đi chậm nó tự động xuống số ạ. e đi trong phố chưa bao giờ lên đc số 6

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
Bổ sung thêm là đi Spost thì đủ vòng tua và tốc độ thì mới bấm lên số cao hơn đuọc. Đi chậm nó tự động xuống số ạ. e đi trong phố chưa bao giờ lên đc số 6
Cái đấy là cái hay đấy bác. Theo tính toán đồ thị đặc tính ngoài của động cơ xăng thì ở số vòng tua trục khuỷu, tốc độ thì đi số hợp lý??? Ford nó đã tích hợp sẵn điều nay trên hộp số kiểu mới lên các bác chạy rất là tiết kiệm cũng như là có được công suất và mômen tốt nhất để vận hành

LaPiovra

Xe đạp
EM mới đc lái thử em AT Titanium.

Chưa đc lái đường trường nên chưa có cảm giác lái ngon, chỉ lái thành phố.
THÍCH:
- Cảm giác lái cũng: cũng ok, có cua gấp, đánh lái gấp, nói chung là ok
- Có chế độ số hỗn hợp (vừa AT + MT) theo em hiểu như vậy có đúng k? khá ưng ý với kiểu hộp số này (nhà em có E280 - 2009 cũng kiểu số như vậy, đi cao tốc vượt rất bốc)
- Có chế độ cảnh báo quá tốc độ: cái này quá hay còn gì? khác gì cruise control đâu
- Lội nước: với mức 50cm thì quá ok, đòi hỏi gì nữa
- Mức giá: với 1 mini SUV vừa đi trong phố nhỏ, vừa đi đường trường, gia đình nhỏ thì ok quá!
K THÍCH:
- Phần không gian trên taplo rộng rãi quá, làm chỗ bày đồ chơi cho ông tướng trong nhà đc :)
- Kéo phanh tay hơi hơi vướng khi mà chỗ để khửi tay kéo xuống
- Ghế sau 03 người ngồi là chật trội

Annq

Đi bộ
Đây là một bài cảm nhận của một cụ đi xe rồi đây ạ.
mazda6.
Xe tải

Biển sốOF-103004Mua xe ngày19-06-2011Số km361 Động cơ OF22 mã lực

musiclove&life viết
Sau gần 5 ngày sở hữu em Ford EcoSport và đồng hành hơn 300km với em nó . Em có bài viết cơ bản như sau :
1.a. Hình thức ngoại thất :
Về cơ bản là đẹp với dòng Mini SUV, xe không quá nhỏ như các dòng mini SUV khác. Đỗ song song với HuynDai Tucson và nhìn từ phía trước thấy không nhỏ hơn là bao mà có phần còn hầm hố hơn. Đuôi xe đẹp, phần đầu xe bố trí đèn rất đẹp. Phía trước xe ( phần để treo BKS phía trước đầu xe ) nhìn chưa quen nên thấy hơi lạ và không đẹp. Cốp mở ngang rất hợp lý ( mở lên thì không thể treo lốp, mở vào thì không lẽ bê đồ bỏ cốp lại phải đi vòng ?. Phần chân xe thì bản MT nhìn hợp lý hơn, bản AT khá rối ( cảm nhận và thẩm mỹ cá nhân ).
1.b. Hình thức Nội thất :
Chấm điểm khá, ghế bọc không đẹp và ra chất thể thao ( nên lấy MT cho nó EcoSport và tự bọc theo ý ) Cần làm thêm : Smart Key vì là bản MT, dán kính Lumar, độ gương cụp, dán viền kim loại chân cửa và cốp, bọc ghế theo kiểu thể thao... )
Mặt taplo khi sử dụng quen rất thích ( sẽ từ bỏ ý định thay màn hình... ) có nên chăng là lắp thêm trên gương chiếu hậu. Hệ thống SYNC rất hữu dụng khi ra lệnh bằng giọng nói. Rất tiện và thông minh. Tuy nhiên, phải đặt lại tên danh bạ điện thoại cho mình dễ phát âm và xe nó hiểu được. Cụ nào đi xe nhiều tiếng Anh nhờ đó cũng giỏi hơn ( một ít ) , vì phát âm sai nó bắt đọc lại như luyện nghe nói luôn.
Xe rất nhiều hộc có thể để nước lọc, đồ dùng...vì thế rất phù hợp và tiện dụng. Rất nhiều hộc chứa đồ. Bên dưới ghế phụ cũng có một hộp vuông vắn có thể để khoảng 1kg những đồ " Bí mật " hi ; )
Cốp xe hơi nhỏ nếu không muốn nói là rất nhỏ nếu bỏ nhiều đồ. Em xếp cơ bản thì được 1 va li to đựng đồ tổng hợp, 2 balo quần áo thể thao, 3 đôi giầy + vài thứ lặt vặt
2.a. Cảm giác lái :
Cảm giác lái bản MT tốt hơn nhiều so với bản AT. Tuy nhiên, nếu chủ yếu đi đường HN thì bản AT lại hợp lý hơn. Tuy có độ trễ ga ( ở cả 2 bản ) nhưng nếu lái quen thì thấy cũng không sao. Em đã sở hữu qua Ford Modeo 2.5 và Ford Escape 2.3 và đấy cũng là lý do đổi xe quanh quẩn sang Civic rồi Teana giờ lại quay về Ford . Mặc dù thỉnh thoảng vẫn nghe " hàng xóm " phán là xe Ford đi nhanh hỏng và uống xăng nhưng trót mê " cảm giác lái, thương hiệu và độ an toàn " của em nó rồi nên em vẫn quyết em này.
Ps : Con xe của Gấu nhà ăn xăng gần gấp đôi con này mà có ai ý kiến gì đâu !
2.b. Tư thế ngồi :
Đây là điều cả em và những người ngồi trên xe đều thích nhất khi đi đường dài. Tư thế ngồi , để chân, tựa lưng, tầm quan sát...đều rất tốt. Rất hài lòng. Đặc biệt F1 rất thích vì " không say như xe Teana trước của bố ".
3.a. Kích thước xe :
Phố Ngọc Khánh nhà em chỉ cần 1 lần đánh lái là quay đầu ( nhưng kích thước xe không phải là quá nhỏ về khoảng trống không khí trong lòng xe ). Gầm cao trèo các loại vỉa hè vô tư và đi đường xấu cũng thuận lợi hơn.
3.b. Xăng, mức độ ăn uống :
Xe mới nên chưa đánh giá được chính xác nhưng về cơ bản thì em đổ 2 lần xăng +-x : thì bình quân khoảng 6,3 l đến 6,8l/ 100km đường nội thành HN và HN - BG theo đồng hồ báo nhiên liệu tiêu thụ ( thực tế lại ít hơn, thế mới lạ ).
Em đổ theo kiểu ( đổ đầy bình, đi 100km lại đổ đầy bình, lại đi 200km lại đổ đầy bình ). Tóm lại, khoảng 6,5l/ 100km ( sau bảo dưỡng 1000km đi đo lại mới chính xác được ).
Và cuối cùng là chúc các cụ sớm nhận xe để trải nghiệm sự khác biệt của em nó ở mùa mưa năm nay.

Cảm ơn cụ Music rất nhiều!!!!
Bài của cụ rất hữu ích và đấy đủ!!!!!=D>@};-@};-@};-@};-@};-
Ngoài ra, nhà cháu rất đồng quan điểm với cụ ở điểm này ".. Phần chân xe thì bản MT nhìn hợp lý hơn, bản AT khá rối ( cảm nhận và thẩm mỹ cá nhân ). "
Cụ tư vấn thêm nếu độ như kế hoạch của cụ thì ... bảo hành , bảo hiểm với hãng có gì phiền phức không???? Hình như là phải để nguyên bản cho tới khi hết bảo hành?????​

mazda6. đã sửa : 15-07-2014 lúc 13:49​
Tất cả những nhận xét trên đều đúng trừ khoản ăn uống: Tôi đã chạy 1300km (700km Hà Nội - Hạ Long) chắc chắn không dưới 8lít/100km đường hỗn hợp.

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
Tất cả những nhận xét trên đều đúng trừ khoản ăn uống: Tôi đã chạy 1300km (700km Hà Nội - Hạ Long) chắc chắn không dưới 8lít/100km đường hỗn hợp.
cụ đã bảo dưỡng 1000km chưa ạ? và chế độ tải của cụ khi chạy là như thế nào, điều hòa nữa ạ???

tronxoay

Xe đạp
cụ đã bảo dưỡng 1000km chưa ạ? và chế độ tải của cụ khi chạy là như thế nào, điều hòa nữa ạ???
Bảo dưỡng 1000Km xong thì ít xăng hơn hả cụ? Hôm nay em mới đi bảo dưỡng, đồng hồ xe em nó toàn báo 10l/100km

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
Bảo dưỡng 1000Km xong thì ít xăng hơn hả cụ? Hôm nay em mới đi bảo dưỡng, đồng hồ xe em nó toàn báo 10l/100km
Cụ bảo dưỡng và thay lọc sau đó thì cụ chạy và reset rồi kiểm tra lại sem nó ăn uống ra sao? cụ nhớ là bậ điều hòa vừa phải nhé, cụ mà bâj điều hóa cao quá thì cái đấy mấy là cái ăn nhiêu liệu nhiều. Bình thường điều hòa nó đốt tới 20- 25 % nhiên liệu đấy ạ.