bác nào biết về bằng lái xe quốc tế không ạ?

dangsaoviet

Xe điện
ngõ 70 Trương Công Giai- Phường D.Vọng_ Cầu Giấy
Tình hình là bà xã em ( qua một mối quan hệ) nhờ được người ta làm giúp cho cái bằng lái xe ôtô quốc tế( Em nghe nói có thể lái xe ở các nước ASIAN_ trừ một vài nước có tay lái nghịch). Vậy bác nào biết chỉ cho em với:
1_ Cái bằng đó có tác dụng như thế nào???
2_ Khi lưu hành ở Việt nam, xxx hỏi thăm có sao không ạ???
3_cái bằng này em nghĩ cũng có thời hạn, nếu hết hạn đổi bằng sẽ như thế nào, thủ tục có rắc rối lắm không ạ
(b)(b)(b)(b) Em se gửi vốtka cho các bác nhé, được không ạ

vili

Xe tải
Bằng lái xe quốc tế = Bằng lái xe nội địa + bản dịch bằng ra một số ngôn ngữ hay sử dụng trên thế giới (Hoặc chỉ ra tiếng anh)
Bằng lái xe quốc tế chỉ có giá trị sử dụng khi đi kèm với bằng lái xe nội địa (Ví dụ lái tại VN bác phải kèm bằng quốc tế + bằng gốc)
Tại VN (và các nước khác cũng vậy), bằng lái xe có thể đổi ra bằng VN là bằng gốc được cấp tại một trong những quốc gia đã tham gia ký hình như hiệp định Madrid với hình như hơn 150 nước tham gia)

Kinh phí để làm bằng lái xe quốc tế này theo thời hạn có giá trị của bằng gốc (bằng nội địa) hình như từ 60$ tới vài trăm USD - trên 4r này có một bài rất chi tiết về cách làm cũng như các giá cả, có cả địa chỉ website của công ty được ủy quyền bên US, bác chịu khó tìm lại nhé, đã có nhiều người nói làm được bằng "Quốc tế" - trả một số tiền lên tới 500-600$ nhưng kết cục lại là để cho zui và oai mà thôi

Chỉnh sửa cuối:

dangsaoviet

Xe điện
cảm ơn bác nhưng cho em hỏi nếu giờ em cầm bằng đó trên tay mà không có bằng nội địa thì sao? XXX hỏi thăm sẽ như thế nào ạ?

buloonggi

Xe điện
cảm ơn bác nhưng cho em hỏi nếu giờ em cầm bằng đó trên tay mà không có bằng nội địa thì sao? XXX hỏi thăm sẽ như thế nào ạ?
Ở một số nước thì bằng QT được chấp nhận bác ạ (bác tham khảo ngay trong trang web của bọn nó, phần Country list), còn ở VN thì bằng QT không được chấp nhận bác ạ, bắt buộc phải đổi sang bằng VN.

dangsaoviet

Xe điện
Ở một số nước thì bằng QT được chấp nhận bác ạ (bác tham khảo ngay trong trang web của bọn nó, phần Country list), còn ở VN thì bằng QT không được chấp nhận bác ạ, bắt buộc phải đổi sang bằng VN.
bà xã em ngồi ngay bên canh, tý nữa mất toi 400 thằng mỹ đấy bác ạ(k):69::69:

vili

Xe tải
Bổ sung: Theo qui định thông thường thì bằng quốc tế + bằng gốc chỉ có giá trị tối đa 3 tháng tại 1 quốc gia --> nếu bác ở VN, thì bác phải đổi qua bằng VN
Chú ý: một mình cái bằng quốc tế này không có giá trị ở đâu cả (Tham khảo theo website international-license ở trên)

Cái gọi là bằng quốc tế này chỉ có giá trị khi hay đi công tác và lái xe ở nhiều nước, nếu bị Police hỏi thì chìa bằng QT này + bằng gốc là xong, ngoài ra trên cái bằng quốc tế cũng khá đủ thông tin + ảnh nên có thể sử dụng như ID (Ví dụ tại Mẽo)

Chỉnh sửa cuối:

UDM

Xe máy
Không có cái gọi là bằng lái xe quốc tế bác ạ.
Nếu cái bằng này tồn tại thì nó phải có giá trị pháp lý, vậy em xin hỏi các bác là cơ quan nào có thẩm quyền để cấp cái bằng này? Em cũng viết email hỏi bọn trong website kia rồi, 2 năm mà vẫn chưa thấy hồi âm. Các bác đừng mất tiền ngu cho bọn nó, bằng lái xe được dịch ra tiếng Anh không có nghĩa nó là quốc tế (có phải nước nào cũng nói tiếng Anh đâu mà biết nó là cái của nợ gì). Nếu chỉ là bản dịch thì ai dịch mà chẳng được, cần gì mất mấy trăm đô cho bọn dở hơi kia.
Mỗi nơi có một cách quản lý của mình, ví dụ ở VN thì có thể đổi bằng lái nơi khác sang bằng Việt Nam trong vòng 2 ngày nên không có lý do gì để sử dụng bằng lái quốc tế ở Việt Nam. Hay như ở California Mỹ, thì các bác được quyền sử dụng bằng lái ở nơi khác trong vòng 2 tuần kể từ ngày đặt chân lên đất California, sau 2 tuần phải lấy bằng lái của bang này. Luật này áp dụng với mọi đối tượng kể cả công dân Mỹ không phải người sống ở Cali.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Em đọc thủ tục đổi bằng LX Quốc tế sang bằng LX VN thì nó thế này:

Theo quy định của pháp luật hiện hành, hồ sơ thủ tục xin đổi GPLX nước ngoài sang GPLX Việt Nam gồm các giấy tờ sau:

1- Đơn xin đổi GPLX (theo mẫu quy định) có xác nhận của cơ quan, tổ chức nơi hiện công tác, học tập hoặc của chính quyền địa phương (nơi cư trú) về việc đã về nước cư trú, công tác, làm ăn sinh sống.

2- Bản photo copy hộ chiếu gồm: số hộ chiếu, thời hạn sử dụng, họ tên, ảnh người được cấp và trang thị thực nhập cảnh trở về Việt Nam.

3. Bản dịch GPLX nước ngoài ra tiếng Việt được bảo chứng chất lượng dịch thuật của cơ quan công chứng Nhà nước và đóng dấu giáp lai với bản photo copy GPLX nước ngoài.

4- Giấy chứng nhận sức khỏe do bác sỹ bệnh viện đa khoa cấp huyện hoặc tương đương trở lên cấp.

5- Ba ảnh màu cỡ 3 x 4 cm kiểu chứng minh thư.

Đứa em cũng có 1 cái bằng QT rồi, giờ muốn đổi nhưng thiếu cái phần in đậm kia, các bác có cứu đc không giúp em với :102: