[CCCĐ] Ba Vàng, nơi duy nhất không kinh doanh

cardreamer

Xe điện
Yên tử cũng vậy đấy các cụ, mua gì thì mua, không là cứ ung dung thôi không bị ai chăn dắt cái ví mình. Có cụ chơi mua vé cáp treo mỗi chiều đi lên, còn khi xuống cuốc bộ, cũng hay lắm, rừng trúc mùa xuân đẹp khó tả các cụ ạ, tầm này cụ nào chưa đi thì đi nốt đi, lúc không đông người mới thấy hay, đi xong chạy mấy cây sang Ba Vàng là trọn cuộc bái Phật miễn phí :)

ha123

Xe máy
Em cũng đi lễ dịp tết đây

vovan3455

Xe tăng
E đã đi rất nhiều nơi ở khắp ba miền đất nước, từ du lịch hay đi lễ hội nhưng không đâu để lại ấn tượng tốt đẹp cho E bằng khi đến chùa Ba Vàng tại Uông Bí - Quảng Ninh. Quang cảnh ở đây quả là hùng vĩ và thanh tịnh. Bãi xe rộng rãi thoáng mát và sạch sẽ, trong chùa không có kẻ ăn xin. Nhân viên bảo vệ lịch sự và chu đáo. Các dịch vụ ở đây hoàn toàn miễn phí như trông xe, vào cửa tham quan thắng cảnh, không có cảnh viết sớ thu tiền.... đến vệ sinh cá nhân cũng không thu phí dù tự nguyện. Cảnh về đêm của chùa quả thật đẹp lung linh với ánh đèn điện trang hoàng hợp lý và tiết kiệm. Việc đầu tư xây dựng chùa rất quy mô với lượng kinh phí cực lớn nhưng....không lấy từ ngân sách nhà nước và càng không yêu cầu sự đóng góp của người dân, quả thật đáng khâm phục.
Cá nhân e lại không thích chùa này, toàn bê tông, đèn tàu nhấp nháy nhìn công nghiệp quá. Còn phần thu thì đây là do 1 mối quản lý nên ko có những mục như cụ chủ liệt kê. Thu về 1 mối số tiền cũng ko nhỏ đâu.

Muon_biet

Xe cút kít
Cá nhân e lại không thích chùa này, toàn bê tông, đèn tàu nhấp nháy nhìn công nghiệp quá. Còn phần thu thì đây là do 1 mối quản lý nên ko có những mục như cụ chủ liệt kê. Thu về 1 mối số tiền cũng ko nhỏ đâu.
Làm gì có khoản thu nào đâu, trừ khi cụ tự nguyện dầu đèn?

vovan3455

Xe tăng
Làm gì có khoản thu nào đâu, trừ khi cụ tự nguyện dầu đèn?
Cụ mà biết khoản tự nguyện đèn dầu này ở các đền chùa đông người đến thì thấy choáng luôn.

Rémy_Martin

Xe tải
104 lô B ĐTM Đại Kim Định Công, Hoàng Mai, Hà Nội
E đã đi rất nhiều nơi ở khắp ba miền đất nước, từ du lịch hay đi lễ hội nhưng không đâu để lại ấn tượng tốt đẹp cho E bằng khi đến chùa Ba Vàng tại Uông Bí - Quảng Ninh. Quang cảnh ở đây quả là hùng vĩ và thanh tịnh. Bãi xe rộng rãi thoáng mát và sạch sẽ, trong chùa không có kẻ ăn xin. Nhân viên bảo vệ lịch sự và chu đáo. Các dịch vụ ở đây hoàn toàn miễn phí như trông xe, vào cửa tham quan thắng cảnh, không có cảnh viết sớ thu tiền.... đến vệ sinh cá nhân cũng không thu phí dù tự nguyện. Cảnh về đêm của chùa quả thật đẹp lung linh với ánh đèn điện trang hoàng hợp lý và tiết kiệm. Việc đầu tư xây dựng chùa rất quy mô với lượng kinh phí cực lớn nhưng....không lấy từ ngân sách nhà nước và càng không yêu cầu sự đóng góp của người dân, quả thật đáng khâm phục.
nghe cụ kể mà thật là thích, giá như ở Việt Nam, đâu cũng được như chùa Ba Vàng thì tốt biết bao

Laoba

Xe điện
Yên tử cũng vậy đấy các cụ, mua gì thì mua, không là cứ ung dung thôi không bị ai chăn dắt cái ví mình. Có cụ chơi mua vé cáp treo mỗi chiều đi lên, còn khi xuống cuốc bộ, cũng hay lắm, rừng trúc mùa xuân đẹp khó tả các cụ ạ, tầm này cụ nào chưa đi thì đi nốt đi, lúc không đông người mới thấy hay, đi xong chạy mấy cây sang Ba Vàng là trọn cuộc bái Phật miễn phí :)
Hôm e đi trời mưa lúc lên ko có cáp bọn e trèo 4 tiếng mới lên xuống thì xuống cáp, bọn e đi hết các chùa kể cả Chùa Ba Vàng mà đi từ 5g đến 12 g đêm mới về HN nói chung đi lễ lần đàu tiên e cảm thấy vui và thanh thản

gocart

Xe cút kít
Ba vàng về đêm rất đẹp.
Chuyện tu thì các nhà sư vào rừng ko được ngủ quá 2 đêm dưới 1 gốc cây trong rừng.
Cá nhân mình thích Thiền viện Yên tử hơn tuy nhiên Ba vàng về đêm đẹp hơn.

new_member

Xe buýt
Cháu vừa đi về hôm nay xong, chuẩn như lời cụ chủ. Đáng đi các cụ ạh

Ongrungf

Xe điện
Giày dép bỏ bên ngoài mới dc đi qua thảm gai đỏ vào chùa. Ai ko quen đau chân gần chết. Vào đến nơi bên trong mùi chân thối các kiểu sộc vào mũi. Em sợ lắm rồi. Ko thu bất cứ khoản phí nào, vứt rác bừa bãi bảo vệ bắt dc sẽ phạt ngay. Nhưng đúng như cụ nào bên trên nói, tiền dầu nhang ở những chùa đông như này có mag khủng khiếp.

minhnhat127

Xe máy
không phải ném đá đâu nhưng cái quả " Không yêu cầu đóng góp của dân" thì nhà cháu bản địa thấy hơi buồn cười ạ . Chắc ko yêu cầu nhưng đóng góp thì vẫn nhận :P . Trên đấy riêng con chiên phật tử đóng góp theo cá nhân em phải đến xxxx tỷ đồng chứ không ít đâu ạ. Các tập đoàn than, mấy ông bà lắm tiền nhiều của ở QN mà kể cả người ít tiền nữa. Riêng cá nhân em biết mấy người tặng quà với đóng góp vào đây đã tiền tỉ rồi mà họ cũng thuộc dạng bt về kinh tế thôi ạ :P
Nhưng công nhận quê em có món du lịch thì thỉnh thoảng vớ chặt chém, môi trường đang trong thời kì xây dựng nên có ô nhiễm chứ riêng khoản tâm linh thì văn minh, lịch sự mà đầu tư em cũng công nhận thuộc dạng dẫn đầu Việt Nam :D

thich 4 banh

Xe tải
Lúc vào đền nên có một người ngồi trông giầy dép ,ko lai cãi nhau um lên.nhiều người ý thức kém và tham nữa
Em có kinh nghiệm ( học lỏm người khác ) hay là mỗi chiếc vứt một nơi , đừng để sóng đôi thì ko sợ mất đâu ạ

Tham O To Thai

Xe hơi
Đã đi chùa Ba Vàng, những lời của chủ thớt hoàn toàn đúng chuẩn 100%. Mình rất thích sự thanh tịnh của chùa, thoáng đãng, lịch sự và văn hóa Phật Giáo được tôn vinh đúng với những giá trị của nó.

nhimcoi30889

Xe hơi
E nghe nói chủ trì chùa này là 1 vị sư có học vị tương đối cao, nên có lẽ làm sẽ đâu ra đấy

PhongTrầnTm

Xe máy
Đọc rất nhiều nhưng hôm nọ em vừa làm quả 100k cho 2 cốc trà đá tại đây