[Funland] Ba người con gái mang xăng đốt nhà mẹ đẻ: Xin chia đất, mất tình thân

Trạng thái
Thớt đang đóng

coolpix8700

Xe ngựa
...
Cách của cụ nói chỉ có thể phù hợp nếu cả 2 đứa con cùng không cần nhờ bố mẹ, thì bố mẹ nói thẳng từ đầu là tao chết sẽ để lại di chúc, tao còn sống thì không chia chác gì cả.
Chẳng cần thánh nhân nào ở đây cả!
Các cụ già hãy nên sống như vậy. Khi con cái đã trưởng thành và khi chỉ cần 1 người còn sống, các cụ hãy sống cho các cụ. Tiền bạc của cải tích lũy được các cụ phải lo cho bản thân. Tết nhất có chút quà cho lũ trẻ chưa trưởng thành. Chỉ khi đã khuất núi, quy tiên mới chia phần còn sót lại cho hội con-cháu.
Mà các F1 cũng hãy tôn trọng quyền sở hữu của các cụ. Thừa hưởng chỉ khi các cụ không còn cần tới!

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
100 nhà chia tài sản thì 99 nhà sẽ mâu thuẫn. Tài sản bố mẹ cho ai là quyền của người ta, con thì hầu như đứa nào cũng tham. Bilgate cho đi gần như hết tài sản để làm từ thiện thì ko sao chứ người Việt mà như thế thì kiểu j con cũng mâu thuẫn với bố mẹ!
E chứng kiến nhiều nhà cãi vã chửi bới đánh nhau đâm chém nhưng cũng ko ít nhà a e nhường tài sản cho nhau. Ít nhất trong đó có gia đình e.
Nhà e 3 chị e. 2 bà chị nhường hết tài sản bố mẹ cho e. Nhà vk e 2 gái. Lúc e cứoi dc cho luôn. Sau e dỗi trả lại hết. Con e vk lấy chồng bà ngoại cho nó phần của nó. Sau 1 lần 2 mẹ con cãi nhau nó đem trả lại nốt.
Quan điểm của e & a chị e 2 bên là tài sản bố mẹ cho dc bao nhiêu thì chc. Kể cả ko cho cũng ko đòi.

emphailamsao

Xe tăng
Tóm lại nhà để xảy ra cãi nhau đốt nhà vì đất thì cả nhà đều là loại chả ra gì, ko bảo được nhau. Bản thân em đã ko coi đất đai ông cha để lại là của mình rồi nên bố mẹ cho ai là quyền của bố mẹ, ko 1 lời ý kiến và cũng ko thay đổi thái độ. Em thì kte bình thường đang ở nhà thuê, anh trai kịh tế còn kém hơn em. Trường hợp nhà em giả sử bố mẹ có cho anh 2 em hết thì đảm bảo ông ấy cũng ko nhận hết. Anh em yêu thương nhau từ lúc chăn trâu, mò cua bắt ốc làm gì có đất nào tiền nào đổi được. Do đạo đức thôi chứ ko phải do giàu hay nghèo mà ko tham đâu

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Thứ 1 là suy nghĩ trọng nam nó ăn sâu vào não của thế hệ cũ nên chia phần đã mất công bằng rồi. Tiếp nữa là đồng tiền chi phối quá mạnh. Không đâu xa, bên dì vợ em, thằng con rể bị bà nội kiện ra tòa đòi đất dù trc đó đã cho nó để xây. Nó xây xong con gái về đòi quyền lợi thế là bà bắt cháu trả đất, kiện tụng. Nghĩ mà cảm thán thay.

niceshot

Xe container
Vụ này chưa rõ thông tin nên không biết ntn, còn ở quê em thì thấy nhiều nhà tan nát vì bố mẹ không rõ ràng về phân chia tài sản. Có nhiều con mà cứ ỡm ờ, cho hay không cho, cho bao nhiêu không rõ ràng ngay khi con 18 tuổi. VN mình toàn có cái suy nghĩ tao chưa cho đứa nào để còn xem thái độ, để xem chúng nó thế nào... thế là người đang ở cùng cũng không yên tâm xây dựng, cải tạo vì biết được cho bao nhiêu, người không ở cùng thì lúc nào cũng dèm pha nhòm ngó,... cuối cùng thì mọi chuyện thành không ra gì cả.
Lỗi của bố mẹ, những người đang cầm tài sản không hề ít.
Tài sản của bố mẹ thì bố mẹ muốn cho ai, cho vào lúc nào thì cho, sao phải rõ ràng ngay khi con 18 tuổi?

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phân tích cho em xem những gì ông ấy làm đc và trốn thuế nào? Hay chỉ đọc ba cái thuyết âm hộ rồi thảy lên câu rất vớ vẩn?
Thôi mời cụ thích bợ đít nó thì lập thớt khác cho đỡ loãng.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
3 con này ngu và tham trái đạo. Nhưng vụ chia tài sản hình như theo luật là sai. Ông bố mất ko di chúc thì các con đều có quyền được thừa kế ngang nhau ko phân biệt trai gái. Chưa kể là có hùn góp vốn đầu tư mua mảnh ngoài mặt đường thế nào. Ấy là theo luật.
Về tình thì ban đầu nó bết bát bỏ chồng xin về ở ko cho, thằng anh thì tham xây nhà to ở ko cần ý kiến gì trên mảnh đất đó phần còn lại cũng thăn nốt nên mâu thuẫn khởi phát. Nếu là đất hùn vốn mua (giả định vậy vì thấy báo nói cả gia đình hùn công sức) thì cno bức xúc.
Tóm lại hành động của 3 cô kia là ko chấp nhận được. Xã hội giờ càng ngày càng đề cao vật chất, các giá trị văn hóa tinh thần bị hạ thấp.
Đúng rồi cụ. Về luật thì phần của ông bố kia phải chia cho 5. Vì thế nên mới kiện và hoà giải đến 4 lần rồi mà ko xong đấy ạ.

dhela

Xì hơi lốp
Tóm lại nhà để xảy ra cãi nhau đốt nhà vì đất thì cả nhà đều là loại chả ra gì, ko bảo được nhau. Bản thân em đã ko coi đất đai ông cha để lại là của mình rồi nên bố mẹ cho ai là quyền của bố mẹ, ko 1 lời ý kiến và cũng ko thay đổi thái độ. Em thì kte bình thường đang ở nhà thuê, anh trai kịh tế còn kém hơn em. Trường hợp nhà em giả sử bố mẹ có cho anh 2 em hết thì đảm bảo ông ấy cũng ko nhận hết. Anh em yêu thương nhau từ lúc chăn trâu, mò cua bắt ốc làm gì có đất nào tiền nào đổi được. Do đạo đức thôi chứ ko phải do giàu hay nghèo mà ko tham đâu
Cụ ở đâu đấy, cho em về làm hàng xóm với >:D<:)

nốt ruồi gót ah

[Tịch thu bằng lái]
E chứng kiến nhiều nhà cãi vã chửi bới đánh nhau đâm chém nhưng cũng ko ít nhà a e nhường tài sản cho nhau. Ít nhất trong đó có gia đình e.
Nhà e 3 chị e. 2 bà chị nhường hết tài sản bố mẹ cho e. Nhà vk e 2 gái. Lúc e cứoi dc cho luôn. Sau e dỗi trả lại hết. Con e vk lấy chồng bà ngoại cho nó phần của nó. Sau 1 lần 2 mẹ con cãi nhau nó đem trả lại nốt.
Quan điểm của e & a chị e 2 bên là tài sản bố mẹ cho dc bao nhiêu thì chc. Kể cả ko cho cũng ko đòi.
con cái làm được thì không thiết của cải cha mẹ , nhưng giả sử làm không được thì tranh nhau ngay .

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói thế cũng chả phải. Cha mẹ sinh con trời sinh tính.

salestumlum

Xe tăng
""Đại Gia bất động sản
Nằm xuống thảm cỏ xanh
Mới thấy mình của đất
Không thấy đất của mình""

rồi cũng tan hết, chỉ NGhiệp để lại

Atlas25

[Tịch thu bằng lái]
""Đại Gia bất động sản
Nằm xuống thảm cỏ xanh
Mới thấy mình của đất
Không thấy đất của mình""

rồi cũng tan hết, chỉ NGhiệp để lại
Phét lác
Lúc đó hẵng hay
Giờ đói xanh mặt thì tiền mới quan trọng nhất

emphailamsao

Xe tăng
Cụ nói thế cũng chả phải. Cha mẹ sinh con trời sinh tính.
Em biết thế. Nhưng cả 4 đứa ko ra gì thì do giáo dục. Vd (em chưa chắc chắn) nhà này nhé. Thằng con trai quá tham muốn nuốt hết. 3 đứa con gái cũng vì tham mới đi đốt nhà.

Còn như nhà em chẳng hạn, nếu ông anh 2 tham muốn lấy hết đất của bố mẹ thì em cũng chấp nhận ko đi đốt nhà đánh nhau gì. Thế nên ko có cảnh chém nhau vì đất. Đó giải thích cho ý em muốn nói: đã xảy ra mâu thuẫn vì đất thì cả nhà ko ra gì. Còn nhà em dù có ng tham thì vẫn ko dẫn đến chém nhau đốt nhà vì vẫn có người ko tham.

holland

Xe tăng
con cái làm được thì không thiết của cải cha mẹ , nhưng giả sử làm không được thì tranh nhau ngay .
Chuẩn. Nhiều người nói cứng là không cần ts của bm vì làm ăn được và trong đầu cũng biết là tài sản của bố mẹ sau này bm mất đi cũng là của mình thôi vì các cụ làm sao mà ăn tiêu hết số ts lớn đó được hihi.

sakai_yo

Xe lăn
Nghe nói tới 3 người tiên lượng nặng, em cạn lời.

Trạng thái
Thớt đang đóng