Avg Speed Road !!! Có đáng sợ với MTB ???

Blackfish

Xe tăng
Cụ Hung Ngo đọc lại từ đầu xem có câu nào em so sánh MTB OF với Road TL ngoài 1 cụ em tình cờ gặp trên đường TL .Cụ nói vậy dễ gây hiểu nhầm đấy :P
Cả đời em đến giờ chưa ngồi lên con road bao giờ nên mới phải gô gờ rồi võ đoán .
Nhẩy xuống hố vôi rồi phán thì ai cũng biết chuẩn nhưng em sợ cái hố mới tôi, Cám vẫn hoàn Cám chả được thành Tấm nên mới phải mõ làng thế này .
Cụ chạy Mtb tốt rồi, giờ lại đang nằm dưới hố, cho thêm thông tin nữa đê :D

Hung Ngo

Xe buýt
E cũng như cụ, chưa bao giờ ngồi lên yên xe cuốc. Ngày sinh viên thấy thằng bạn chạy mà cũng chả dám ngồi thử vì thấy cái yên bé xíu .... sợ đau c him.

Gần đây e làm liều nhắm mắt nhảy xuống hố vôi nhưng e chọn cái hố nông nông thôi, chả sâu như hố vôi nhà cụ Trắm đâu ah.

Nếu so về tốc độ thì avg speed của road cũng kịch kim đc 40Km/h (cho các tour đường trường trên 100 cây chuối nhé, ko phải vòng hồ đâu ah), nghĩa là các cụ có thể mơ chạy MTB lên tầm đó nhưng e cá với các cụ ko thể đạt đc vì nếu đc các cụ sẽ là vô địch TG môn MTB đường nhựa luôn ah. Cái khác của Road và MTB là road có gia tốc lớn, tăng tốc rất nhanh, có thể đạt được tốc độ >50Km/h (đường bằng). Cách chơi Road cũng khác MTB là các cụ sẽ phải attack liên tục, khoảng nghỉ giữa 2 đợt attack ngắn (tùy thể lực) giống như các cụ tập interval vậy, nhịp tim lên rất cao khoảng từ 90-95% max HR trong mỗi lần attack. Nên để chơi đc road các cụ phải tập luyện khoa học mới có thể đẩy nhịp tim lên cao và nhanh sau đó điều hòa hơi thở, hạ nhịp tim xuống nhanh. Nếu cụ ko tập cho phù hợp khi bị road attack sẽ bị ngộp thở xong là khỏi chạy luôn.
Kỹ thuật đạp road cũng có khác, nhiều tư thế đạp khác nhau. Cadence cũng phải cao như đạp MTB nhưng cường độ thì thay đổi liên tục, lúc nặng lúc nhẹ, mà đa phần e thấy là nặng ah.
Cách leo dốc của Road cũng khác cách leo của MTB luôn, cụ thấy road thường dance nhưng chỉ áp dụng đc cho các đoạn dốc ngắn thôi chứ lên đèo dài vài Km thì kỹ thuật lại khác nữa.

Túm lại là e cũng chỉ hóng hớt thôi chứ chưa có trải nhiệm thực tế gì nhiều vì e mới bắt đầu bài vỡ lòng của Road: quay dẻo với các độ nặng khác nhau để xác định cadence thích hợp nhất với cơ thể của e, dự kiến sau khoảng 2000Km sẽ chuyển sang bài mới ah.

Cụ Trắm nhảy xuống cùng e ko ah, chọn cái hố vôi nào nông nông thôi để tập đã, ko dễ để chạy như xem trên TV đâu ah, nhanh chắc p tập thêm 1 năm nữa thì nhìn mới ra dáng chạy Road.
.

Blackfish

Xe tăng
Thanks cụ Hung Ngo đa chia sẻ và mong cụ tiếp tục duy trì.
"Nhanh thì phải 1 năm mới ra dáng chạy road ; 2000km mới xong 1 bài cadence" thế này thì thik lắm em cũng chưa dám nghiện.
Đang quen tự do tự tại, lên xe là phóng .Cứ tưởng bỏ ít xiềng mua cái xe là thành Roader :D Lại phải luyện tập bài bản thế này khộ quá :(
Em lại về ôm cái máng cũ tiếp thoy .

Hung Ngo

Xe buýt
:-" Nho còn xanh lắm a Trắm ơi, hehe. Độp road cũng tự do tự tại đc nhưng mà dễ bị MTB kill lắm =))

thethu

Xe hơi
ai sắm road cùng em không.

Sắp có nick

Xe buýt
tối qua e tập cái bài này
[video=youtube;h5a3C2MC87g]http://www.youtube.com/watch?v=h5a3C2MC87g[/video]

mục tiêu của e là guồng đc như chú này

[video=youtube;wN7p7mOXI_g]http://www.youtube.com/watch?v=wN7p7mOXI_g[/video]

sau khi bơm lốp lên 120 psi , guồng lên 160 rpm đc 10 s thì nổ lốp :)) , tháo săm ra xem thì nó toác 1 vết bự chảng

lại thêm 1 lý do để 0 mua road =))

Chỉnh sửa cuối:

thethu

Xe hơi
không có ai chơi à các bác đi đâu hết rồi. road hay thế mà không ai đi à

Fiat_ELX

Xe điện
Hưng Ngô thay lốp 25 hoặc 28 vào Bianchi rồi đi touring với ae cho lành mạnh, thứ nhất là con xe đây chạy 3 đĩa hợp với touring, không hợp với road, thứ 2 là chạy với ae vui hơn, chả có ai chém giết ai, thủng săm còn có người thay hộ :))

thethu

Xe hơi
anh đừng gọi anh Hưng anh ấy tủi thân rồi.

nab2195

Xe tăng
Hưng Ngô thay lốp 25 hoặc 28 vào Bianchi rồi đi touring với ae cho lành mạnh, thứ nhất là con xe đây chạy 3 đĩa hợp với touring, không hợp với road, thứ 2 là chạy với ae vui hơn, chả có ai chém giết ai, thủng săm còn có người thay hộ :))
anh đừng gọi anh Hưng anh ấy tủi thân rồi.
đấy, gầy dựng phong trào mà toàn chém với bàn lùi thế này, phải cổ vú a Hưng đi tắt đón đầu lên luôn road các bon chứ :P

Blackfish

Xe tăng
:-" Nho còn xanh lắm a Trắm ơi, hehe. Độp road cũng tự do tự tại đc nhưng mà dễ bị MTB kill lắm =))
Em chạy 1 mình , xe ngon pin tốt trước 3 ông MTB cả 10p mà còn bị bắt sống .Nên em sợ đường xa ướt mưa lắm .
Theo road đầu đàn thì không theo được, tụt lại là nguy cơ bị mấy con hổ đói Mtb nuốt .Tự kỷ thì sợ thủng săm mà hiếm thấy ông road nào đeo ba lô mới chết .
Em cứ làm chủ đc cái xe đang chạy đã, cặp đĩa 44-11 mà nhuyễn thì chưa biết dư lào .Nhưng mà ngày đấy còn xa lắm .

Các cụ cứ phức tạp, em thấy Road chạy đầy hồ tây.

Cứ mua 1 em về mà phóng, chắc chắn là nhẹ hơn MTB . cùng lắm lại bán chứ sợ gì mưa rơi :))

simon_vs

Xe đạp
chiến thuật của road và MTB là khác hoàn toàn nhau , trong khi MTB quay dẻo thì road quay nhấn . Road attach để chén nhau là chính và một khi đã choén xong thì khả năng đuổi theo vượt được là khá nhỏ . Trên các đoạn đường bằng thì MTB và road có thể ngang ngửa nhưng với các dốc dài thfi road chiếm ưu thế hơn . Ngược lại khi đổ dốc dài thì MTB có vẻ an toàn hơn :D . Túm lại muốn choén đc road thì phải chọn đường và có ít mưu mô . Chân phương thì ước mơ chỉ là ước mơ thôi :P
Chắc bác ko xem TDF rồi :) bứt tốp không dễ, nhưng đã thoát đi được cả trăm km mà còn bị bắt lại khi cách đích vài cây số là chuyện thường.
Nếu so sánh MTB và road cùng đua trên một đoạn đường bằng phẳng thì chẳng khác nào bắt con voi đua với con ngựa. Mỗi dòng xe có một địa hình khác nhau để làm chủ mà bác :D
Muốn chén road dễ ợt, rủ vào trail giết gọn trong 30s chứ mấy :P

Chỉnh sửa cuối:

Blackfish

Xe tăng
Một phút dành cho quảng cáo :
Ngoài việc cố gắng sao cho chiếc Mtb đi nhanh gần bằng road , xa gần bằng touring , cũng nên luyện thêm vài kỹ năng đường phố để cơ động những lúc tắc đường hoặc ngập nước chẳng hạn...Mình chơi phong trào tập vừa phải thui nha các bro :P
[video=youtube;u4JxYfa6Noc]http://www.youtube.com/watch?v=u4JxYfa6Noc&feature=player_detailpage[/video]

[video=youtube;6RV2EMtfLNo]http://www.youtube.com/watch?v=6RV2EMtfLNo&feature=player_detailpage[/video]

Sói nhỏ

Chã!
Em chưa thấy cụ nào dạy món này. Hôm nào các cụ mở lớp đào tạo cho mọi người, chứ như em đây MTB chỉ biết mỗi đi đường nhựa :)

Duatretoxac

Xe buýt
Một phút dành cho quảng cáo :
Ngoài việc cố gắng sao cho chiếc Mtb đi nhanh gần bằng road , xa gần bằng touring , cũng nên luyện thêm vài kỹ năng đường phố để cơ động những lúc tắc đường hoặc ngập nước chẳng hạn...Mình chơi phong trào tập vừa phải thui nha các bro :P
[video=youtube;u4JxYfa6Noc]http://www.youtube.com/watch?v=u4JxYfa6Noc&feature=player_detailpage[/video]

[video=youtube;6RV2EMtfLNo]http://www.youtube.com/watch?v=6RV2EMtfLNo&feature=player_detailpage[/video]
Hý hý, chạy kiểu này thì O.nine của cụ Trắm là chúa đảo :-"

Sắp có nick

Xe buýt
Em chưa thấy cụ nào dạy món này. Hôm nào các cụ mở lớp đào tạo cho mọi người, chứ như em đây MTB chỉ biết mỗi đi đường nhựa :)
mợ sói có thích học mấy món đó 0 , e training cho , mời mợ xem tạm cái clip này nhé , bay trong thành phố luôn , đoạn cuối thì xem các e nó ngã như thế nào :))
[video=youtube;ALcnU77VWGs]http://www.youtube.com/watch?v=ALcnU77VWGs[/video]

Sói nhỏ

Chã!
mợ sói có thích học mấy món đó 0 , e training cho , mời mợ xem tạm cái clip này nhé , bay trong thành phố luôn , đoạn cuối thì xem các e nó ngã như thế nào :))
Ôi cụ Khọm ơi, em không có nhu cầu nhảy cao và xa = xe đạp như thế đâu. Chỉ cần nhảy qua được khúc gỗ hay cây chuối chắn ngang đường thôi, mà cái xe nhảy được như thế lại phải 2 ống nhún phải không ah? cái loại đuôi cứng thì có thể làm được những gì hả cụ?

Sắp có nick

Xe buýt
Ôi cụ Khọm ơi, em không có nhu cầu nhảy cao và xa = xe đạp như thế đâu. Chỉ cần nhảy qua được khúc gỗ hay cây chuối chắn ngang đường thôi, mà cái xe nhảy được như thế lại phải 2 ống nhún phải không ah? cái loại đuôi cứng thì có thể làm được những gì hả cụ?
đuôi cứng cũng bay đc mợ ợ , lúc biểu diễn tip and trick thường là phải khóa thụt sau lại nên nó cũng tương đương nhau thôi , cái trò bay qua khúc gỗ thì gọi là bunny hop , mợ search youtube ối thằng nó dạy xong tự tập đc , bay đc hay 0 còn tùy căn . E bunny toàn ngã =))