Avg Speed Road !!! Có đáng sợ với MTB ???

Fiat_ELX

Xe điện
Đường bằng thì road là vô địch, chạy đu làm gì cho mệt người, kết quả được biết trước, thỉnh thoảng gặp road còi choén cho vui thoai :))

Bản thân so sánh vậy road cũng chả thích thú gì. Vì nếu rê vào đường XC thì road đứng ngoài, thậm chí chỉ cần đường vừa rải base thôi là road đã khóc thét rồi.

Giờ chuyển XCH thành dũng sĩ diệt Rốt, mấy con TCR C1 dành cho chú diệt nhé :))

Chỉnh sửa cuối:

Blackfish

Xe tăng
@ Mod : Không phải bon chen thành tích hay chém giết làm anh hùng .
Nhìn quanh phong trào MTB ở HN thì thấy đội OF là có thành tích và luyện tập tốt nhất .
Giờ nhiều anh em level đã gần ngang ngửa nhau , cứ e dè ngại nhau nương chân lại tụt hậu .Mình tạo ra một cái mâu thuẫn về tốc độ với road để phấn đấu mà phát triển chứ không phải để tiêu diệt nhau.
Hiểu vấn đề như thế thì cả 2 bên đều phải luyện .

thethu

Xe hơi
ý anh Trắm mở thớt này là để hậu thuẫn cho việc anh chuẩn bị sắm một em road đây em biết thừa. Anh cứ mua đi còn merida bán rẻ cho ae. em thì mục đích là tập thể dục và touring nên chưa nghĩ tới road. anh chắc thèm lắm rồi đang định rủ đồng bọn đây. anh vào FB chém với anh Hiếu báo là ok. môiix thứ có một thú riêng.
@ Mod : Không phải bon chen thành tích hay chém giết làm anh hùng .
Nhìn quanh phong trào MTB ở HN thì thấy đội OF là có thành tích và luyện tập tốt nhất .
Giờ nhiều anh em level đã gần ngang ngửa nhau , cứ e dè ngại nhau nương chân lại tụt hậu .Mình tạo ra một cái mâu thuẫn về tốc độ với road để phấn đấu mà phát triển chứ không phải để tiêu diệt nhau.
Hiểu vấn đề như thế thì cả 2 bên đều phải luyện .

Blackfish

Xe tăng
kà kà , bác sĩ siêu âm thì chịu òy :D
Theo ngu ý thì đã chơi road,trẻ thì trẻ hẳn , già thì gìa hẳn .dở dở ương ương như mình thì cứ dấm trước đến lúc vừa chín tới ăn là ngon luôn :P

rach

Xe tải
hôm nay chạy với road mới thấy tốc độ khủng thế nào, nếu tính avg sp hết cỡ cũng tầm trên dưới 40 thôi, nhưng lúc attack thì MTB chết sặc tiết, keke
Em để ý là các cụ MTB nhà mình khi tăng tốc không đứng hẳn lên bê đan để tăng lực đạp, trong khi kĩ thuật đó rất hiệu quả để tăng tốc tức thời hoặc lên dốc.

Không biết có phải do cấu tạo của MTB không cho phép làm việc đó hay là các cụ không thích?

Sói nhỏ

Chã!
Em để ý là các cụ MTB nhà mình khi tăng tốc không đứng hẳn lên bê đan để tăng lực đạp, trong khi kĩ thuật đó rất hiệu quả để tăng tốc tức thời hoặc lên dốc.

Không biết có phải do cấu tạo của MTB không cho phép làm việc đó hay là các cụ không thích?
Ở TDF nhà em có bác Unik thường áp dụng chiến thuật này khi lên dốc, kết quả khi bác ấy lên đến đỉnh thì anh em vẫn đang quay dẻo ở giữa dốc :P

Xế của bác vẫn là Group MTB, hoặc Touring nên vẫn còn đủ số để quay dẻo mà ko cần nhấn. Với road thì lên dốc cao quá họ hết số để quay dẻo vì vậy phải nhấn. Cái này em đang đoán thôi nhé, ko chắc lắm, vì em cũng chưa đi road nên ko biết, nhưng em chưa nhìn thấy road quay tít mù khi lên dốc bao giờ :)

Fiat_ELX

Xe điện
Xế của bác vẫn là Group MTB, hoặc Touring nên vẫn còn đủ số để quay dẻo mà ko cần nhấn. Với road thì lên dốc cao quá họ hết số để quay dẻo vì vậy phải nhấn. Cái này em đang đoán thôi nhé, ko chắc lắm, vì em cũng chưa đi road nên ko biết, nhưng em chưa nhìn thấy road quay tít mù khi lên dốc bao giờ :)
Thông thường đĩa road là double 39-53, líp là 11-25, vậy nếu chạy cặp dẻo nhất là 39-25 thì tỷ số truyền là 1.56 - bánh 700
Còn MTB 3x10 thì cặp dẻo nhất là 22-36, tỷ số truyền 0.611 - bánh 26 inch.

Như thế là road làm sao mà tít được, chậm 2.7 lần so với MTB.

Chỉnh sửa cuối:

Blackfish

Xe tăng
Em nghĩ cụ Noza giải thích thế là chuẩn.Em xin bổ xung thêm nữa là do cấu tạo khung hơi đứng chứ không bò xoài ra của road nên khi đứng hẳn trên pedal (road gọi kỹ thuật này là dance ) thì MTB đạp rất tốn lực mà không hiệu quả .Em thử đạp kiểu này trên cầu TL nhưng không thể dẻo và hiệu quả bằng đạp nhấn .
Nhiều cụ cứ dèm pha dân MTB cày đường nhựa :P
Em xin thưa cái tiêu chuẩn đường nhựa ở VN khác xa cái đường nhựa của Tua đờ Phăng hay đờ I ta lia:D
Thế giới nó có hẳn 1 giải cho MTB chạy marathon "đường nhựa" và trong này em thấy MTB attack hay leo dốc đều quay dẻo,không thấy cụ nào dance :
http://www.youtube.com/watch?v=uLO_2XgM95o

Duatretoxac

Xe buýt
Em nghĩ cụ Noza giải thích thế là chuẩn.Em xin bổ xung thêm nữa là do cấu tạo khung hơi đứng chứ không bò xoài ra của road nên khi đứng hẳn trên pedal (road gọi kỹ thuật này là dance ) thì MTB đạp rất tốn lực mà không hiệu quả .Em thử đạp kiểu này trên cầu TL nhưng không thể dẻo và hiệu quả bằng đạp nhấn .
Nhiều cụ cứ dèm pha dân MTB cày đường nhựa :P
Em xin thưa cái tiêu chuẩn đường nhựa ở VN khác xa cái đường nhựa của Tua đờ Phăng hay đờ I ta lia:D
Thế giới nó có hẳn 1 giải cho MTB chạy marathon "đường nhựa" và trong này em thấy MTB attack hay leo dốc đều quay dẻo,không thấy cụ nào dance :
http://www.youtube.com/watch?v=uLO_2XgM95o
Theo em nghĩ thì dance hay không phần lớn là do tỷ số truyền, road tỷ số truyền thấp nên dance nó mới hiệu quả và bắt buộc phải dance. Mtb tỷ số truyền cao thì ngồi quay hiệu quả hơn dance, chứ không phải là không dance được. Giờ cụ Trắm leo tầng 2 cầu TL cứ để 1:7 hay 1:8 mà dance thì được ngay thôi :))

Fiat_ELX

Xe điện
Bác Thảo - đội trưởng clb TL toàn màng MTB ra HT dance thôi, đường bằng bác ấy cứ đứng dance, thế mới đủ phê, sau đó bác ấy attack = road thì tuyệt vời, them em biết thì bác này tuy chạy road nhưng có hẳn 2c MTB hiệu Toyota & Bianchi để tập thể lực, tuổi ngoài 5 chục nhưng vẫn là không có đối thủ trong clb TL.

Duatretoxac

Xe buýt
Bác Thảo - đội trưởng clb TL toàn màng MTB ra HT dance thôi, đường bằng bác ấy cứ đứng dance, thế mới đủ phê, sau đó bác ấy attack = road thì tuyệt vời, them em biết thì bác này tuy chạy road nhưng có hẳn 2c MTB hiệu Toyota & Bianchi để tập thể lực, tuổi ngoài 5 chục nhưng vẫn là không có đối thủ trong clb TL.
Thế thì em gặp bác ý rồi, có phải cái mtb hiệu Toyota màu vàng không ạ? Bác ý đóng mtb cũng nhanh đừng hỏi :)

Fiat_ELX

Xe điện

Blackfish

Xe tăng
Vâng, luyện dance thì xế nào cũng dance được .Nhưng khi thi đấu thì mtb dance không hiệu quả bằng road nên không thấy dùng

2R+

Xe điện

Blackfish

Xe tăng
EM xem clip thì thấy mỗi đoạn xuất phát và về đích là đường nhựa, còn đâu toàn thấy đường đất, đá răm :P
Mà thấy bọn này toàn chạy 29er nhỉ
Hề hề, cái đường nhựa của VN thì hơn cái đường trong cờ níp tí.Chạy road 40km trên cầu Thăng Long không tập trung là quay lại nhặt dăng không chừng .
Cụ Noza cũng nghiên cứu sâu về MTB có lần bẩu nhều năm gần đây, vô địch MTB tuền 29er .Đủ để thấy ưu điểm của nó nên mới xui cụ Vũ Nhật chạy 29er .Mình còi quá, không chạy đc 29er của Cannondale nên đành chịu.
Thực tế thì Unik cũng mới luyện thôi nhưng công lực lên chóng mặt một phần là do chạy 29er.

rach

Xe tải
Em xem clip của cụ Trắm thấy MTB vẫn dance đấy chứ, có mấy chục cân hơi tội gì không dùng nhở :))

Hung Ngo

Xe buýt
Các cụ tuyền đứng trên bờ rùi phán thằng nằm dưới hố vôi này nọ, cụ cứ nhảy đại xuống hố vôi Road đê thì có trải nhiệm thực tế ngay, phán đâu chuẩn đấy. Em mới nhảy xuống nên cũng chưa ngấm lắm nên ko dám mở Box bàn về Road để hầu các cụ.

Các cụ ko nhảy nhanh thì sẽ bị người khác nhảy xuống trc đấy

OF đã có hội MTB hùng hậu rùi thì cớ gì mà ko xây dựng đội Road hùng hậu nhỉ? Các bác đừng so sánh MTB với Road TL nữa, đa phần là tuyển thủ thì amatuer như ae mình có cửa giề!

E mới thử tí Road, thấy có nhiều kỹ thuật hay để nâng cao được thể lực, sức khỏe. Có thêm cái Road là có cớ lân la học hỏi làm quen với nhiều người đi xe độp nữa thì càng vui

Hung Ngo

Xe buýt
Em xem clip của cụ Trắm thấy MTB vẫn dance đấy chứ, có mấy chục cân hơi tội gì không dùng nhở :))
Cụ thử tập dance xem, ko dễ như cụ nhìn đâu ah. Dance nó ngược hẳn với quay dẻo đấy, cụ dùng lực cực nặng, e bị cứng hết cả cơ đùi mà dance đc có khoảng 100m đền Sóc

Hung Ngo

Xe buýt
Thế thì em gặp bác ý rồi, có phải cái mtb hiệu Toyota màu vàng không ạ? Bác ý đóng mtb cũng nhanh đừng hỏi :)
Xuân Lâm - đệ của bác Thảo đóng MTB cũng hay đừng hỏi :D, các cụ cứ thử hỏi Xuân Lâm xem tập attack hay ko thì biết :D. Ko tập thì làm sao đóng MTB đường bằng lên 45Km/h đc ah. Mà attack đường bằng là kỹ thuật của Road đấy