[Thảo luận] Autopro - sát cánh cùng lái xe (tổng hợp các đoạn đường HIỂM)

hoang.vpc

Xe đạp
Làn đó không dành riêng nhưng đèn xanh báo làn đó được (phải) đi. Cụ dừng xe gây tắc cả làn muốn rẽ trái đi Lê Duẩn và sẽ bị vịn lỗi "Dừng xe trái quy định gây ùn tắc giao thông"

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Vì 1 Hà nội không có xxx ăn bẩn nào :)) Sau đó nhân rộng ra các tỉnh ngoài, he he...

BinhminhCDS

Xe buýt
Ủng hộ cụ chủ. Quá hay! Em đánh dấu thớt này để thỉnh thoảng lại ngâm cứu.

Tribute

Xe container
Làn đó không dành riêng nhưng đèn xanh báo làn đó được (phải) đi. Cụ dừng xe gây tắc cả làn muốn rẽ trái đi Lê Duẩn và sẽ bị vịn lỗi "Dừng xe trái quy định gây ùn tắc giao thông"
Em đến chịu cách hiểu và suy diễn luật của cụ. Nếu cụ là xxx sẽ suốt ngày phải cãi nhau với Ofer.:( Không biển báo phân làn, không mũi tên dẫn hướng, em hỏi cụ là dừng xe khi đèn đỏ thì trái quy định nào???

newdrive

Xe tải
Thực địa ngã năm Chợ Cửa Nam - Hai bà Trưng - Lê Duẩn - Nguyễn khuyến đây.

Các xe rất hay bị xxx vịn vì rẽ trái từ Hai Bà Trưng ra Lê Duẩn mà đi vào làn số 3 trên hình vì làn đó là dành cho xe đi từ Lê Duẩn rẽ Hai Bà Trưng (như cái xe đỏ kia). Để rẽ trái Lê Duẩn, đi theo mũi tên xanh là chuẩn nhất, ngoài ra có thể đi theo mũi tên tím nếu đi từ Hàng Bông - Cửa Nam.

Làn số 2 dành cho các xe từ 2 Bà trưng đi Nguyễn Khuyến và rẽ trái Lê Duẩn, làn số 1 dành cho xe từ Hàng Bông - Cửa Nam đi Nguyễn Khuyến, cũng có thể rẽ trái ở làn này vì không có biển báo hay vạch mũi tên bắt buộc đi thẳng, tuy nhiên hơi khó vì sẽ vướng dòng xe từ 2 Bà Trưng đi Nguyễn Khuyến.

Lẽ ra bên GTCC phải kẻ các mũi tên phân hướng đi ở đây hoặc đặt phân cách cứng kèm biển báo cấm đi ngược chiều ở đoạn phân làn số 2 và số 3 để tránh xung đột giao thông và người đi biết mình đi vào làn ngược chiều nhưng họ không làm và cái đèn xanh rẽ trái Lê Duẩn trở thành cái bẫy. Mỗi ngày vài chục xe bị vịn lỗi này, xxx ở đây rất béo. Em ghét nhất là xxx ở đây không bao giờ vịn 2b, xe bus và xe biển xanh đỏ đi sai làn, họ vô tình (hoặc cố tình) sử dụng đám 2b, xe bus này làm mồi câu các 4b đi theo để thịt.

Làn số 2 đi thẳng hoặc rẽ trái đều được (vì không có biển báo).

Nếu cụ nào bị vịn vì lỗi " Cản trởn phương tiện lưu thông" thì e là bố láo rồi, suy diễn một chiều.

Cụ tribute nói rất chuẩn ! Em xin update trong thớt "xxx bố láo của em"

Thanks

rintuci

Xe máy
Website
www.facebook.com
Sao ko có cái vạch ngang buộc phải dừng ở làn 2 nhỉ. Theo em thì bọn nó phải kẻ kéo dài vạch ngang từ làn 1 đến hết làn 2 thì lúc đấy làn 2 mới đi đúng chứ???

hoang.vpc

Xe đạp
Em đến chịu cách hiểu và suy diễn luật của cụ. Nếu cụ là xxx sẽ suốt ngày phải cãi nhau với Ofer.:( Không biển báo phân làn, không mũi tên dẫn hướng, em hỏi cụ là dừng xe khi đèn đỏ thì trái quy định nào???
Nếu muốn điều khiển giao thông theo từng làn riêng biệt thì đặt đèn theo từng làn.

6. Để điều khiển giao thông cho từng loại phương tiện trên từng làn riêng có thể áp dụng đèn tín hiệu 2 hộp treo trên phần đường xe chạy, tín hiệu xanh có hình mũi tên chỉ xuống dưới, tín hiệu đỏ có hình hai gạch chéo. Những tín hiệu của đèn này có ý nghĩa như sau:
- Tín hiệu xanh cho phép đi ở trên làn đường có mũi tên chỉ.
- Tín hiệu đỏ cấm đi ở trên làn đường có đèn treo tín hiệu màu đỏ.
Khi cả hai tín hiệu đèn không bật sáng: Cấm tất cả các loại phương tiện đi vào làn đường này.
Em không là xxx nhưng hiện tại xxx đang bắt lỗi như em nói. Cụ nào dũng cảm ra đấy săn biên bản rồi đấu tranh, em dự là khó hơn cả vụ cụ Đông.

Em cảnh báo luôn các cụ: khi đèn rẽ trái Lê Duẩn xanh, đèn đỏ đi thẳng đỏ. Cụ đứng ở làn 1 mà rẽ trái sang Lê Duẩn thì cũng sẽ bị vịn.

hienxam2002

Xe đạp
Cụ khi nào đi QL1 qua đoạn Thanh Hóa, Nghệ An cụ để ý biển báo khu vực đông dân cư và biển báo tốc độ cho phép của các loại phương tiện được làm phía bên trái chiều xe chay. Là do sở GTVT 2 tỉnh này tận dụng 1 hàng cột để treo biển cảnh báo 2 mặt trước sau cho cả 2 chiều xe chạy nên 1 chiều xe thì biển cắm đúng về bên phải, còn chiều xe ngược lại thì thấy biển cắm ở phía bên trái. Việc làm tuy tiện này là hoàn toàn sai. Theo Chương III điều 21 trong ĐIỀU LỆ BÁO HIỆU ĐƯỜNG BỘ ban hành theo tiêu chuẩn 22TCN 237-01 thì

Việc cắm biển sai như vậy làm cho người tham gia giao thông vô tình vi phạm luật GT do họ thường chỉ quan sát biển báo phía bên tay phải theo chiều đi của mình. Và tại những vị trí cắm biển sai như vậy cũng trở thành 1 cái "bẫy" mà lực lượng CSGT dựa vào để phạt người vô tình vi phạm.

Tình trạng này đã được Ofer nhà ta phản ánh rồi đấy cụ ạ, em cho cụ cái link http://www.otofun.net/threads/337383-bien-cam-trai-duong-cu-nao-di-ql1a-tu-khoang-thanh-hoa-do-vao-trong-chu-y
Thêm cái nữa có cả video cho cụ xem http://www.otofun.net/threads/256747-duong-thanh-hoa-video
Như thế là tình trạng này kéo vào tận đến Quảng Bình đấy cụ ạ. Mong cụ sớm có bài 1 mặt là tư vấn cho các lái xe, mặt còn lại thì cụ là nhà báo cụ có thể làm cho ra nhẽ vụ này không???
Kể ra mà có cái ảnh thì tốt cụ ah... Clip của cụ MinhKhoi chửi bậy ác quá... chắc em ko cho lên đc... chắc chỉ có cách chụp màn hình.... ^_^

em cám ơn cụ!!

quang74

Xe buýt
Tổng hợp của các cụ rất hữu ích cho những người mới lái xe hoặc người từ tỉnh khác vào HN. =D> Còn thiếu nhiều lắm mong các cụ bổ sung!

Chỉnh sửa cuối:

quang74

Xe buýt
Sao ko có cái vạch ngang buộc phải dừng ở làn 2 nhỉ. Theo em thì bọn nó phải kẻ kéo dài vạch ngang từ làn 1 đến hết làn 2 thì lúc đấy làn 2 mới đi đúng chứ???
Làn 2 được rẽ trái bất kể đèn MÀU gì cụ ợ :D

Tribute

Xe container
Nếu muốn điều khiển giao thông theo từng làn riêng biệt thì đặt đèn theo từng làn.

6. Để điều khiển giao thông cho từng loại phương tiện trên từng làn riêng có thể áp dụng đèn tín hiệu 2 hộp treo trên phần đường xe chạy, tín hiệu xanh có hình mũi tên chỉ xuống dưới, tín hiệu đỏ có hình hai gạch chéo. Những tín hiệu của đèn này có ý nghĩa như sau:
- Tín hiệu xanh cho phép đi ở trên làn đường có mũi tên chỉ.
- Tín hiệu đỏ cấm đi ở trên làn đường có đèn treo tín hiệu màu đỏ.
Khi cả hai tín hiệu đèn không bật sáng: Cấm tất cả các loại phương tiện đi vào làn đường này.
Em không là xxx nhưng hiện tại xxx đang bắt lỗi như em nói. Cụ nào dũng cảm ra đấy săn biên bản rồi đấu tranh, em dự là khó hơn cả vụ cụ Đông.

Em cảnh báo luôn các cụ: khi đèn rẽ trái Lê Duẩn xanh, đèn đỏ đi thẳng đỏ. Cụ đứng ở làn 1 mà rẽ trái sang Lê Duẩn thì cũng sẽ bị vịn.

Cụ trích ở đâu ra cái quy định đèn tín hiệu theo làn đường kia vậy? Nếu có thì quy định đó thì chỗ Cửa Nam cũng không có đèn như vậy.

Cái đoạn đỏ kia thì em thừa nhận vì nó có vạch dừng xe.

Thiepk32

Xe tăng
quá hay nên mới biết VN GTCC làm ăn rất vớ vẩn cũng như cơ sở hạ tầng của ta rất lạc hậu. con đường nào cũng như con đường nào thì chúng ta không phải đau đầu.

rintuci

Xe máy
Website
www.facebook.com
Ơ hơ, em đang tưởng tượng cảnh làn 1, 3 đứng nhìn làn 2 rẽ ngang dọc thì cũng cuồng chân nhỉ

hoang.vpc

Xe đạp
[/COLOR]
Cụ trích ở đâu ra cái quy định đèn tín hiệu theo làn đường kia vậy? Nếu có thì quy định đó thì chỗ Cửa Nam cũng không có đèn như vậy.

Cái đoạn đỏ kia thì em thừa nhận vì nó có vạch dừng xe.
Em trích ở điều 13, khoản 6 của điều lệ báo hiệu đường bộ cụ ạ.

hoang.vpc

Xe đạp
Em cũng thắc mắc giống cụ. Hỏi thằng bạn làm ở phòng QLGTĐT thì nó nói không kẻ vạch dừng trên trên làn 2 là do không được dừng tại làn này. Nói đúng hơn là đèn xanh rẽ trái luôn bật. Việc bắt hay không là của xxx nhưng theo em xe máy dừng lại không bõ công xxx bắt nên không bắt thôi các cụ ạ. Ô tô dừng đầu làn thì vẫn bị bắt đấy các cụ đừng chủ quan nhé. Dừng sau làn không bị bắt vì bất khả kháng.

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Em cũng thắc mắc giống cụ. Theo em biết thì không kẻ vạch stop trên làn 2 là do không được dừng tại làn này. Nói đúng hơn là đèn xanh rẽ trái luôn bật. Xe máy dừng lại không bõ công xxx bắt nên không bắt thôi các cụ ạ.
Cụ hiểu ngược. Vạch dừng xe là phải dừng xe trước vạch khi có hiệu lệnh dừng xe, ko có vạch dừng thì chả ai bắt dừng hay bắt phải đi cả.

hoang.vpc

Xe đạp
Cụ bắt bẻ em câu chữ. Tại các ngã giao nhau có sử dung tín hiệu điều khiển giao thông thì "cần có" chứ không "bắt buộc" phải có các vạch dừng. Phương tiện tham gia giao thông dựa vào vạch dừng này để biết khi có tín hiệu dừng thì mình dừng ở vị trí nào là hợp lý (không có xe máy thường dừng luôn vào vạch người đi bộ).
Ý em nói ở đây là: mục đích làn đó không cần dừng phương tiện, cụ thể là đèn xanh rẽ trái luôn bật nên không cần kẻ vạch dừng.

Tribute

Xe container
"Không cần" khác với "bắt buộc" hay "phải" nhiều lắm đấy cụ ạ. Em thật, em rất nhịn để cố tranh luận với cụ, nhưng quả thật em hết kiên nhẫn với cách tư duy của cụ. Mình phải ra tòa thôi.:D

hoang.vpc

Xe đạp
Thôi được, cụ để em són câu cuối rồi tranh luận ở thớt khác.
"Nếu các bác không muốn bị mất xèng và thời gian thì các bác không được dừng ở đầu làn 2 và cũng không được rẽ trái đi Lê Duẩn nếu các bác ở làn 1;đèn đi thẳng nguyễn khuyến đỏ; đèn rẽ trái xanh" **==

Em té ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Thôi được, cụ để em són câu cuối rồi tranh luận ở thớt khác.
"Nếu các bác không muốn bị mất xèng và thời gian thì các bác không được dừng ở đầu làn 2 và cũng không được rẽ trái đi Lê Duẩn nếu các bác ở làn 1;đèn đi thẳng nguyễn khuyến đỏ; đèn rẽ trái xanh" **==

Em té ạ.
Mai em sẽ dừng ở làn 2 đó, mời bạn cụ ra bắt và cho em xin cái biên bản ạ.:-?