Automatic All in one!

vietsonxp

Tháo bánh
Tình hình là em đang làm cái này để lắp cho vợ hai của em. Chức năng của nó thế này: Khi tắt máy ra khỏi xe, khóa cửa thì gương tự gập, kính xe tự động lên (sau 45s tự ngắt nhé), nếu xe nổ máy thì khi khóa cửa kính và gương sẽ không gập nhé. Khi lùi gương có thể điều chỉnh hơi cụp một chút (Cái này có vẻ giống BMW đời mới nhé!!!).
Tình hình là đã test bằng project board ok. bây giờ em đang làm cái mạch in và lắp linh kiện nữa là OK. Post tạm cho các bác cái ảnh mạch em thiết kế trên máy vậy.
[/IMG]

Khi nào em làm xong em sẽ chụp lại chi tiết cho các bác nhé. Bác nào còn ý tưởng gì nữa không để em ghép luôn vào cho nó máu. Cái này cũng có thể chế thành Autolock được vì em vẫn để 1 đường cho việc đo tốc độ, nhưng chưa biết tín hiệu tốc độ lấy thế nào???

thongnhat

Xe buýt
Kính auto xe em cứ lên hết thì nó có tiếng tạch nhẹ, như là tiếng ngắt của rơ le, em thấy như vậy an toàn hơn là để 45 giây, hơi dài.
Theo em là phải mua thêm cái bộ công tắc hay rơ le gì đó, độ cái của kính của mình là auto đã, rồi đấu cái output của bác vào cái chỗ auto của nút cửa kính.
Xe em 4 cửa đầu auto rồi, kính lên nhanh, chỉ 5 giây là phập lên hết. 45 giây thì ...

vietsonxp

Tháo bánh
Kính auto xe em cứ lên hết thì nó có tiếng tạch nhẹ, như là tiếng ngắt của rơ le, em thấy như vậy an toàn hơn là để 45 giây, hơi dài.
Theo em là phải mua thêm cái bộ công tắc hay rơ le gì đó, độ cái của kính của mình là auto đã, rồi đấu cái output của bác vào cái chỗ auto của nút cửa kính.
Xe em 4 cửa đầu auto rồi, kính lên nhanh, chỉ 5 giây là phập lên hết. 45 giây thì ...
Hì em oánh nhầm 4 - 5 s gì đó vì xe em con mới em áng vậy, chứ những xe cũ thì chắc là phải hơn. mà cái lên kính này những xe mới đã có limit switch rồi.

vm_phuong

Xe đạp
Em thích cái đoạn sau khi tắt máy, ra khỏi xe, đóng cửa thì xe sẽ tự khóa cửa sau bao nhiêu giây đó.

Trên xe em hay để ví, điện thoại, máy ảnh, nhiều khi thần hồn nát thần tính, cứ phải chạy đi chạy lại xem mình đã khóa cửa chưa. Khó chịu ghê lắm.

Hồi trước em nghe bác Hardtop nói đoạn này có vẻ phức tạp, nếu bác giải quyết được thì hay quá.

vietsonxp

Tháo bánh
Em thích cái đoạn sau khi tắt máy, ra khỏi xe, đóng cửa thì xe sẽ tự khóa cửa sau bao nhiêu giây đó.

Trên xe em hay để ví, điện thoại, máy ảnh, nhiều khi thần hồn nát thần tính, cứ phải chạy đi chạy lại xem mình đã khóa cửa chưa. Khó chịu ghê lắm.

Hồi trước em nghe bác Hardtop nói đoạn này có vẻ phức tạp, nếu bác giải quyết được thì hay quá.
Cái này cũng đơn giản, thêm mấy dòng lệnh là OK. Nhưng có điều phải rút chìa khóa ra khỏi ổ nhé. không biết xe của bác có thể lấy tín hiệu việc có chìa khóa trong ổ khóa không nhỉ.

nemo_0501

Xe buýt
em thấy bọn tây nó hay để 6s các cụ ah

uoat

Xe buýt
Website
www.minhquan.vn
Bác tính cả những xe đời mới như kia forte nữa chứ,không dùng chìa để nổ.....bác thêm tính năng khi có chìa khóa đến gần xe khoảng 1.5m xe tự mở chốt cửa?

busycat555

Xe hơi
xe tiêu chuẩn thì thiết kế xe lên kính chậm theo tiêu chuẩn an toàn , còn các xe cỏ ví dụ con lac của em hồi trước thì lên kính phầm phập nhanh kinh khủng, em có ý kiến bác có thể nghĩ thêm kính tự dừng khi gặp vật cản an toàn cho trẻ em

vietsonxp

Tháo bánh
xe tiêu chuẩn thì thiết kế xe lên kính chậm theo tiêu chuẩn an toàn , còn các xe cỏ ví dụ con lac của em hồi trước thì lên kính phầm phập nhanh kinh khủng, em có ý kiến bác có thể nghĩ thêm kính tự dừng khi gặp vật cản an toàn cho trẻ em
Cái này thì nếu là xe nhập thì 100% là có rồi vì tôi đã thử trên xe của tôi. còn không biết xe của mấy chú LD có không chắc là bị cắt mất rồi.
Bác tính cả những xe đời mới như kia forte nữa chứ nói:
Cái này thì chỉ cần tìm được đầu tín hiệu ở đâu và như thế nào thì em sẽ làm được cho bác, kể cả việc bác cầm chìa ra xa xe tự khóa, hay đi đến gần xe tự nổ cũng được. quan trong là lấy tín hiệu thôi. Chỉ có điều em lại không rành về xe lắm nên cũng không biết lấy tín hiệu ra sao. Tuần này phải chiến cho xong thôi vì lắp ráp chưa xong nên chưa có ảnh cho các bác.

tbduong

[Tịch thu bằng lái]
Hấp dẫn quá nhỉ. Mong chờ kết quả của cụ.

ChiePCW

Xe tăng
Em nhìn sơ sơ chưa hiểu lắm nên mạn phép hỏi cụ là nếu xe không có lên kính tự động thì cái mạch của cụ nó cữ giữ cái công tắc lên kính sau một thời gian mới nhả ra ạ ?

uoat

Xe buýt
Website
www.minhquan.vn
Như vậy là.....phải kiếm cái sơ đồ điện của xe forte cho cụ thì cụ mới chế biến được món ....như ý kiến của em ấy ah???

tire_brake

Xe hơi
Cái ý tưởng này của cụ chủ thớt rất hay, tuy nhiên để thành hiện thực thì sẽ còn nhiều việc phải làm!
Theo em quan trọng nhất vẫn là khả năng thiết kế thi công bo mạch và lắp ráp linh kiện để đảm bảo hoạt động ổn định, có khả năng tương thích với các thiết bị nguyên bản trong xe! Nếu cụ làm thành công và có khả năng tương thích với nhiều đời xe em nghĩ nó sẽ là một thương phẩm rất có giá trị! Chúc cụ thành công và thường xuyên cập nhật thông tin cho anh em được biết! =D>

lexus_bk

Xe điện
1, cụ xem lại xem chứ gương cụ mà muốn tự động liếc xuống khi vào số lùi thì cái sơ đồ của cụ em cam đoan là không được. hi
2, đường mạch từ relay ra em nghĩ nên cho nó to chút không đủ dòng.
3, con điện trở R1 10k em không hiểu nó vừa mắc lên Vcc vừa mắc xuống GND để làm gì???
4, tín hiệu tốc độ là tính hiệu dạng SIN cụ có thể lấy từ cảm biến tốc độ bánh xe,

lexus_bk

Xe điện
Cái ý tưởng này của cụ chủ thớt rất hay, tuy nhiên để thành hiện thực thì sẽ còn nhiều việc phải làm!
Theo em quan trọng nhất vẫn là khả năng thiết kế thi công bo mạch và lắp ráp linh kiện để đảm bảo hoạt động ổn định, có khả năng tương thích với các thiết bị nguyên bản trong xe! Nếu cụ làm thành công và có khả năng tương thích với nhiều đời xe em nghĩ nó sẽ là một thương phẩm rất có giá trị! Chúc cụ thành công và thường xuyên cập nhật thông tin cho anh em được biết! =D>
cụ phán rấ chuẩn, tuy nhiên thiết kế và thi công để nó hoạt động ổn định không khó với ai biết tí về điện tử( vì mạch này nó củng đơn giản). nhưng khả năng tương thích thì lại khó vì cần hiểu về điện ô tô

lexus_bk

Xe điện
Bác nào còn ý tưởng gì nữa không để em ghép luôn vào cho nó máu
em có thêm ý tưởng cụ đưa cái tự bật đèn vào nữa ạ, cái này có vẻ dễ hơn mấy cái kia.
@: cụ làm cho xe gì vậy?

vietsonxp

Tháo bánh
Mấy hôm nay đi công tác đột xuất nên chưa chiến tiếp được, đành để tuần sau vậy. Vâng bác lexus_bk nói rất chuẩn, tuy nhiên em chỉ làm để phục vụ em mà, với lại em cũng chưa hiểu nhiều về xe lắm nhưng em tin chắc chắn sẽ mò được bác nhỉ. chắc mạch điện của xe cũng tương đương 1 hệ thống SCADA thôi các bác nhỉ. Xe em là Lac CDX cái khoản tự bật đèn và gạt nước thì đã có rồi nên em không làm, nhưng làm cái này thì cũng không quá khó.

uoat

Xe buýt
Website
www.minhquan.vn
Cụ chiến nhanh lên, đang mong chờ kết quả của cụ từng ngày....e thấy cái này hay đới cụ ợ!!

lexus_bk

Xe điện
Tinh thần của cụ thật đáng hoan nghênh, trăm công nghìn việc mà vẫn lọ mọ được :))

dht

Xe điện
Giá cả thế nào nhỉ? Cụ cho em đặt 1 bộ nhé.