[Funland] áp thuế người nhiều nhà đất - liệu có làm được ?!

otothanglong

Xe điện
theo các cụ thì có đi được vào thực tiễn hay lại chỉ dừng ở đề xuất nhỉ, em thấy CP đợt này có vẻ quyết liệt:
Nhiều đất cát nhà cửa là những đối tượng nào các cụ tự biết ;))

duongtver

Xe tăng
Có bài viết của cụ gì bên thớt cuộc sống bên Mẽo, thấy họ đánh thuế nhà đất hàng năm luôn, mỗi năm 1-2% giá trị, mà giá trị bên ấy họ định giá chắc khá sát với thị trường. Nên sở hữu nhiều nhà tốn tiền thuế hàng năm phết. Nhà mình mà đánh thuế này cho căn nhà đất thứ 2 trở đi thì chắc hạn chế được kha khá.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Đầu tiên phải rõ ràng thế nào là ( NHIỀU NHÀ ĐẤT) đã.Nguồn gốc nhà đất thế nào phải minh bạch,thừa kế,liền thửa,mua bán hay thừa kế...abc. Sau đó nói tiếp.

Mũi tên bạc

Xe container
Làm được chứ; để người khác đứng tên thì sẽ có lúc gặp lằng nhằng.

danleduc

Xe điện
Bên TQ, chủ tịch Tập Cận Bình nói " Nhà là để ở, không phải để đầu cơ ". Thế là CP TQ có 1 loạt chính sách "thắt chặt" đầu cơ BĐS.
VN chắc chắn sẽ học tập TQ vấn đề này. :))

Hazelnut

Xe tải
Em thấy hài hài là ai hô hào đánh thuế, xong hỏi đánh thuế ntn thì lại chịu, lại bảo học các nước :))
Nước mà ta hay học nhất là anh hai đỏ vẫn chưa áp dụng :))

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Có bài viết của cụ gì bên thớt cuộc sống bên Mẽo, thấy họ đánh thuế nhà đất hàng năm luôn, mỗi năm 1-2% giá trị, mà giá trị bên ấy họ định giá chắc khá sát với thị trường. Nên sở hữu nhiều nhà tốn tiền thuế hàng năm phết. Nhà mình mà đánh thuế này cho căn nhà đất thứ 2 trở đi thì chắc hạn chế được kha khá.
Muôn sự đổ đầu đứa chưa có nhà thôi. Lúc đó ngoài tiền thuê trước đó thì gánh thêm khoản thuế 2% giá trị mà trước đó mong chờ để giá giảm.

cogang

Xe tăng
Bên TQ, chủ tịch Tập Cận Bình nói " Nhà là để ở, không phải để đầu cơ ". Thế là CP TQ có 1 loạt chính sách "thắt chặt" đầu cơ BĐS.
VN chắc chắn sẽ học tập TQ vấn đề này. :))
Nay thời sự đưa tin Trung Quốc đang có gói hỗ trợ để vực dậy bđs đấy cụ. Có khi thấy nó thoi thóp chả ra đc xu nào thành ra phải cứu

toansong

Xe tải
Có gì ko làm đc ah các cụ, vậy các thay đổi gần đây về quản lý công dân, số hóa dần địa chỉ, tài khoản bank... theo các cụ để phục vụ cho việc gì. Ở VN thì chỉ cần cấm giao dịch tiền mặt thôi đã giảm đáng kể giá bđs rồi, còn việc định danh để số hóa tài sản kèm đánh thuế nữa thì hạn chế nữa.

Các cụ cứ lo bắn vào chân với lại tự tay bóp ...ái làm gì, thời buổi này một là làm rõ hai là xuống hố hết, nếu chỉ làm cho qua quýt thì lò tắt từ lâu rồi, nó là sống còn là vận mệnh của đất nước. Rồi thể chế sẽ thay đổi rất nhanh, còn cụ nào cười thì cứ cười thôi, nó là xu thế ko thể đảo ngược ở VN trong bối cảnh này.

hairyscary

Xe điện
Thuế này gọi đúng ra là thuế quyền sử dụng đất, ai có nhiều quyền thì phải đóng thuế nhiều.
Và nó dẫn đến một khái niệm rất hay là đánh thuế vào quyền :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thuế này gọi đúng ra là thuế quyền sử dụng đất, ai có nhiều quyền thì phải đóng thuế nhiều.
Và nó dẫn đến một khái niệm rất hay là đánh thuế vào quyền :D
Thế giờ có tiền cứ mua chung cư cụ nhỉ, thuế tí ti

Hazelnut

Xe tải
Trích comment khá hay trên vnexpress
ai mới là ng ích kỷ :))

Thật sự thì không ai là không có nhà ,nếu các bạn là dân tỉnh khác lên tp làm ăn thì ở quê nhà vẫn có nhà của các bạn ,còn tôi ở tp từ thời cha ông đến giờ thì tôi cũng có nhà nơi mình ở. Đừng vì ở tỉnh lên tp đi làm rồi phân bua là không có nhà ở tp.Đặt ngược lại nếu tôi về tỉnh của bạn làm ăn tôi có lên than vãn là tôi không có nhà ở tỉnh không ? Vì bản thân gốc là ai cũng có nhà nơi mình sinh sống nên khi qua địa phương khác đừng phân bì với người ở địa phương ở đó từ xưa đến giờ là mình không có nhà phải đi ở thuê... nếu ai có khả năng thì mua thêm nhà nơi mình làm ăn thì tốt còn không thì phải thuê hoặc mua xa nơi mình làm cho giá nó rẻ hơn .

Rivers

Xe container
Muôn sự đổ đầu đứa chưa có nhà thôi. Lúc đó ngoài tiền thuê trước đó thì gánh thêm khoản thuế 2% giá trị mà trước đó mong chờ để giá giảm.
Thì giá nhà sẽ về tiệm cận giá trị thực chứ không bị thổi quá cao như giờ nữa, nên có cộng thuế vào thì giá thuê cũng không thay đổi là mấy.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Thì giá nhà sẽ về tiệm cận giá trị thực chứ không bị thổi quá cao như giờ nữa, nên có cộng thuế vào thì giá thuê cũng không thay đổi là mấy.
Cụ thử định giá giúp em giá trị thực là bao nhiêu ? Nguyên tắc định giá ? Đứa nào thổi giá ?

Rivers

Xe container
Cụ thử định giá giúp em giá trị thực là bao nhiêu ? Nguyên tắc định giá ? Đứa nào thổi giá ?
Bọn Tây nó đánh đc thuế nhà vì giá nhà của nó hợp lý so với thu nhập chứ không phi lý như mình, không có chuyện vừa để thổi giá vừa đánh thuế được đâu cụ.

camry2025

Xe tải
Làm được dễ dàng, đất chứ có phải mớ rau đâu mà sợ không biết. Có muốn làm hay không thôi, còn tại sao thì quá dễ dàng, quan trọng nhất là tạo sự công bằng trong XH, có đc mảnh đất này, công lao cha ông đổ máu là như nhau, vậy mà giờ thằng thì chục mảnh đất, biệt thự bỏ hoang, thằng thì ở trong túp lều vài mét vuông không đủ điều kiện sống tối thiểu. Đất là tài nguyên, không đơn giản là tài sản.
Cứ nói bọn tàu không làm thì VN sao đã làm ?? Nhầm, riêng quả đất đai, nhà cửa chỉ đc sở hữu 70 năm của bọn nó sao không học đi ? Có biết vì sao nó chỉ cho 70 năm mà không phải hàng trăm năm, mấy thế hệ như VN không? Chả phải lao động nhiều, đất đai ăn mấy đời không hết.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đến tầm thường vụ QH mà hình như cũng không hiểu rõ vai trò của mình, của người thì phải.

QH là cơ quan LẬP PHÁP. Tức là đề ra luật cho các cơ quan khác thực thi.
CP là cơ quan HÀNH PHÁP. Tức là nơi thực thi các pháp luật do QH đề ra.

Thế tại sao TV QH lại chờ CP đề xuất luật để QH thông qua ? Cái gì mà QH thấy cần thì QH hoàn toàn có quyền chủ động đề ra cơ mà.
Tất nhiên ngoài những cái phát luật do QH lập ra thì QH có thể thông qua nhưng cái mà các cơ quan khâc đề xuất.

Nhưng việc LẬP PHÁP phải là sự và quyền chủ động của QH.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Bọn Tây nó đánh đc thuế nhà vì giá nhà của nó hợp lý so với thu nhập chứ không phi lý như mình, không có chuyện vừa để thổi giá vừa đánh thuế được đâu cụ.
Tôi chẳng thấy có gì là phi lý cả. Ví dụ như tụi Mỹ có cái nhà $500k đóng thuế hàng năm $7k500(1.5%). Cụ mua rẻ nhưng thuế hàng năm cao chẳng khác gì đi thuê. Trong khi đó cũng cái nhà đó giả sử ở VN mua $1tr nhưng đóng thuế ko đáng kể. Bản chất chỉ là dân Việt phải trả 1 cục.
Cụ cứ hỏi bọn nào ở bển xem, chẳng è cổ trả tiền thuê chứ ở đó mà hợp với chả lý