[Funland] Áp lực cho con trẻ?

Cụ Găm

Xe buýt
Con cụ học lớp chồi, nhận biết, đếm, ghép trong phạm vi 5 là đúng khung chương trình của Bộ Giáo dục và phần học vui này nó chiếm thời lượng rất nhỏ thôi.

Cụ chịu khó hỏi anh google để biết thêm con mình hoạt động/ học những gì ở trường để khỏi trách mắng các cô ạ.

Con em cũng đã học mẫu giáo công nên em biết, lên lớp lá các cháu sẽ học nhận biết bảng chữ cái, nhận biết đến 10, cụ lưu ý không sang năm lại lập thớt nữa vì các cô bắt con học chữ :)

Cụ Găm

Xe buýt
sao con nhà e 5 tuổi vẫn chưa thấy học cái này nhỉ? con cụ học lớp ươm mầm thần đồng ạ?
Nếu con cụ ko học học trường chuẩn quốc tế kiểu Unis, Hanoi Academy thì chắc là cụ chưa quan tâm việc đến cháu học mẫu giáo học gì.

Tất cả các trường công, tư, tư + tí quốc tế (kiểu Vin hệ Cam) đều phải đảm bảo khung giáo dục các cấp của Bộ.

Kính thưa các cụ.
Chương trình người ta đặt ra là cho cả xã hội chung chứ không riêng con các cụ.
Nó tồn tại nghĩa là số đông chấp nhận.
Nếu có áp lực thì đấy là do chính bố mẹ áp lên con mình thôi.
Nếu các cụ cho con học đúng tuyến thì cứ 5 điểm là lên lớp, đố hiệu trưởng nào dám đuổi.
Chấp nhận theo trend hay vo vứt vào sọt rác như cụ nào ở trên (em đã rót rượu) là quyền của các cụ.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ nói chương trình VN nặng, chứ F1 nhà em 4 tuổi, đang học homestay theo chương trình của Mỹ, do vợ chồng 1 ông bà người Mỹ về hưu (ông là gốc Việt, bà là Mỹ trắng xịn) mở lớp, cũng tô màu, cắt ghép tranh, học đếm số, tiếng Anh ầm ầm :)) Tất nhiên là học qua các trò chơi, tranh vẽ thôi, nhưng đứa nào cũng thích đến lớp. Mấy cái trò nối chấm theo số lượng tương ứng này là quá bình thường. Mùa hè thì cứ thứ 6 là cả lớp được đi bơi, từ những đứa lít nhít 2-3 tuổi.. toàn phơi giữa trưa nắng, đen như hòn than. Giờ thì F1 đã tự đếm được từ 1 đến 100 bằng tiếng việt, từ 1-20 bằng tiếng Anh, thuộc cả bảng chữ cái, em cũng không biết nên vui hay nên buồn nữa. Quan điểm của em là vẫn cho chơi thoải mái đến 6 tuổi, không ép buộc gì, về nhà chỉ chơi với bố, thỉnh thoảng nói vài câu TA đơn giản thôi.

Đức 81779

Xe hơi
F1 nhà em lớp 11 rồi ,áp lực học thêm thì thôi rồi,cả tuần được nghỉ mỗi tối thứ bảy.

Haolo1992

Xe tăng
Thời xưa thì mốt là con phải học nhiều học chăm học giỏi.
Ngày nay mốt là con phải ăn phải chơi phải không mất tuổi thơ. @@
Trẻ con đứa nào chả thích ăn thích chơi thích theo ý nó, quan trọng là ở người lớn thôi, làm sao đó để con học được mà cứ như đang chơi cơ.

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em 3 tuổi rưỡi, đang học lớp chồi, mà bài tập về nhà toàn mấy thứ kiểu này:

Rồi còn phải làm toán, học số, học tiếng Anh, tập tô, tập vẽ, cắt dán..., trong khi cháu chỉ thích chơi.

Cô giáo nhiều lần ý kiến. Em đã trao đổi với cô, rằng cháu đến trường lấy vui, chưa cần học số, tiếng Anh, nhất là tô vẽ - cháu ko thích. Cô giáo ậm ừ, nhưng vẻ ko thích, vì ảnh hưởng đến thành tích chung của lớp.

Hôm kia khi đi đón cháu em thấy, các cô viết 1 loạt yêu cầu lên bảng, đại ý là phụ huynh ở nhà chịu khó kèm cho các con sắp kiểm tra cuối năm. Vẫn là làm toán, tiếng Anh, vẽ vời....

Em muốn hỏi cccm là nội dung cho chương trình mầm non bắt buộc là như vậy? Hay là do mỗi trường tự soạn ra? F1 nhà em học ở trường huyện.
Cụ cho con học tiếng Anh chưa ? Có nhiều cụ trên of khoe có con đang học mẫu giáo đã cho học tiếng Anh hết 7-8 củ /tháng đấy...:)

xodep

Xe máy
Cho con tập trung học ngay từ khi còn nhỏ là tốt mà. Nhìn sang Nhật Hàn, áp lực học hành lớn thì mới thành công được

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Ai cũng nói câu này được nhưng cả lớp cả trường nó ào ào ko lẽ mình ngoài trend. Mặc dù biết thằng học giỏi chả có cơ sở vẹo gì hơn thằng học dở trên con đường sự nghiệp sau này cả.
Các cụ điểm danh những thằng quái vật ngày xưa học giỏi coi bg tụi nó làm gì . Trừ mấy thằng out country ko nói còn lại lềnh bềnh hết:))
Trường con chủ tớt đào tạo thần đồng òi

bocuteo

Xe tải
F1 nhà em 3 tuổi rưỡi, đang học lớp chồi, mà bài tập về nhà toàn mấy thứ kiểu này:

Em muốn hỏi cccm là nội dung cho chương trình mầm non bắt buộc là như vậy? Hay là do mỗi trường tự soạn ra? F1 nhà em học ở trường huyện.
Mới 3 tuổi rưỡi tức là mới đi học, mẫu giáo năm đầu tiên, ăn ngủ, đái ỉa, khóc nhè ..... còn là vấn đề lớn với tụi nhỏ và cả với các cô nữa. Làm gì mà được học vẽ, toán, tiếng anh ... nhỉ ?

Trường huyện nhà cụ là trường chuyên à ? Khối mẫu giáo tiếng anh cũng chưa bắt buộc, ai đăng ký mới được học mà.

Thời con nhà em đi học, cả lớp được đi học tiếng anh (toàn chơi trò chơi là chính), còn vài bạn ở lại lớp, buồn lắm nhưng em kệ.

tamock

Xe buýt
Em quan niệm cho chúng nó học theo khuôn mẫu như vậy sớm quá làm thui chột khả năng sáng tạo. Hãy để chúng nó tự do phát triển đến lớp 1 đi ạ.

Thớt làm em nhớ câu chuyện trường mầm non thua kiện vì dạy chữ O sớm quá đấy.

Sweethome

Xe tăng
Đợi sau này có bạn trong lớp mầm non F1 nhà cụ thành Ngô Bảo Nhau, cụ lại tiếc hùi hụi, giá mà ngày xưa mình cũng động viên cho con nó học như thế, như thế :D

ducvt8x

Xe tăng
Nếu con cụ ko học học trường chuẩn quốc tế kiểu Unis, Hanoi Academy thì chắc là cụ chưa quan tâm việc đến cháu học mẫu giáo học gì.

Tất cả các trường công, tư, tư + tí quốc tế (kiểu Vin hệ Cam) đều phải đảm bảo khung giáo dục các cấp của Bộ.
Vâng em vừa hỏi lại F1, nó làm được chứng tỏ học rồi, tại hàng ngày về e chỉ thấy F1 khoe tranh tô màu với dán hình thủ công e nghĩ chắc bọn nó cũng đi học giống e hồi xưa, vào lớp 1 em mới được học mặt chữ :))

dongnat123

Xe container
Ai cũng nói câu này được nhưng cả lớp cả trường nó ào ào ko lẽ mình ngoài trend. Mặc dù biết thằng học giỏi chả có cơ sở vẹo gì hơn thằng học dở trên con đường sự nghiệp sau này cả.
Các cụ điểm danh những thằng quái vật ngày xưa học giỏi coi bg tụi nó làm gì . Trừ mấy thằng out country ko nói còn lại lềnh bềnh hết:))
F1 nhà em lớp 6 em ko cho học NN ở trường. Đến giờ học NN lên thư viện đọc sách. F1 em cho tự học NN ở nhà