[Funland] Ảo quá nhỉ !?

Xe bọ xít

Xe container
Mọe trước em đi học thì cả lớp mới được vài 3 đứa học sinh giỏi, thỉnh thoảng lắm mới được điểm 10. Giờ lớp thằng cu nhà em thì cả lớp vài 3 đứa bị học sinh khá, còn lại tuyền là học sinh giỏi. Thằng con bị điểm 9 môn tiếng việt về khóc lóc sụt sùi cả ngày.
Ngày xưa nghèo cụ ạ, giờ đại đa số giàu rồi con đi học mà ko đc 10 bố mẹ tâm tư, cô giáo áy náy, trường thì ảnh hưởng =)) Vì thế cứ giỏi tất, 10 tất cho nó công bằng còn thành đạt hay giàu nghèo của các cháu sau này phụ thuộc phần lớn vào cha mẹ:)):)) :)) chứ học hành chỉ một phần thôi=))=))=))

Fantomu82

Xe buýt
Việt Nam con cháu Lạc Hồng quá

toxic82

Xe điện
Đều mua cả mà cụ, mỗi môn 10 phẩy thì tốn tầm 50 triệu
10 môn là 500tr
Chứ éo đâu đc tất cả 10 hết các môn, thánh thần cũng thua, thần cũng chỉ giỏi trong sở trường
cái này có từ lâu rồi, thế nên các ẻm giáo bây h kiếm ăn khá ngon
Gọi thầy cô nghe hơi ngượng
Chạy trường thì càng phổ biến
E định vang cụ cơ, nhưng nghĩ lại thấy cũng ko nên :)
Cơ mà cụ nói làm giáo viên như e buồn quá :( E chưa để ai mua bao giờ, và e nghĩ còn nhiều giáo viên như em. Tất nhiên, cũng có những gv thế này thế kia, nhưng không nhiều đâu cụ ạ!
Hy vọng con cụ học e, để xem cụ mua điểm e kiểu gì ;)

RAVA

Xe ba gác
-Chán cái nền giáo dục nc nhà lắm, bệnh thành tích quá nặng nề, giờ lại vận hành theo cơ chế tt nữa nên đồng tiền nó quyết định tất, hs bây giờ nó có coi thầy cô là cái thá gì đâu? :D

skuadi

Xe điện
Con em học trường tư mà điểm kiểm tra 1 tiết của cháu khác hoàn toàn điểm trong học bạ. Các cô giải thích là tạo điều kiện cho các con đủ điều kiện thi vào các trường có đòi hỏi khắt khe về điểm trong học bạ. Chứ học lực các con ntn thì bố mẹ nhìn điểm bài kiểm tra he he.
Thảo nào lớn lên các cháu toàn làm hai sổ kế toán ;))

XPQ

Xe cút kít
Câu chuyện cụ kể là 40 năm trước rồi, hơn nữa đó là chuyện của học sinh cấp 2. Chính tôi cũng được ưu ái sửa điểm như thế, nói chính xác là được sửa những điểm xấu oan uổng không đáng có.

Còn chuyện của thớt là chuyện của học sinh cấp 1 ngày nay. Bây giờ muốn thi vào cấp 2 Ams thì cấp 1 phải luôn luôn đạt đánh giá "Hoàn thành xuất sắc các nội dung học tập và rèn luyện", và muốn thế, điểm thi cuối kỳ ít nhất phải đạt 9 điểm, nhưng chưa đủ, vì:

Trích Điều kiện dự thi vào lớp 6 Trường THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam:

Nên tốt nhất là phải 10 hết, tất cả 10.

Đọc tác phẩm "Lều Chõng" của cụ Ngô Tất Tố có đoạn Vân Hạc có bài thi hay quá mà quan chủ khảo mí ông phúc khảo cãi nhau về lấy Hạc đỗ đầu hay lấy anh tú già hơn đỗ đầu, phân xử không được bèn gửi về triều đình bá cáo. Triều đình bảo đại ý là Hạc thì giỏi thật nhưng không thể tránh những ngông nghênh khí khái thiếu niên. Triều đình tính kế đại dụng nhân tài, khoa này cứ oánh trượt cmn đi rồi khoa sau cho đỗ giải Nguyên.

Chỉ một chi tiết ấy thôi nó đã thể hiện triết lý giáo dục của ngày xưa, rất sâu và rất đáng học.

Xechaybangcom

Xe điện
10 môn là 500tr
Chứ éo đâu đc tất cả 10 hết các môn, thánh thần cũng thua, thần cũng chỉ giỏi trong sở trường
Ông nói phét lác nó vừa thôi.
10 môn 500 triệu nó chả cho con nó học mịa nó trường quốc tế, cần móa gì thi thố cho nó nhọc cái thằng người.
Đúng là nói phét quen mồm.

lx125_black

Xe container
Mệ, con nhà em học hành đến là buồn.
Vừa rồi thi giữa kỳ môn toán, hắn được đâu có 4 điểm, bài làm thì 30-40p mà nó chơi có 5p là xong, nói làm bài học bài cẩn thận thế nào cũng không được, thôi thì nó ẩu giống thằng bố nó thì đành chấp nhận thôi.

Tuan Can

Xe container
Nói về điểm 10, em vẫn nhớ năm lớp 9, kiểm tra toán 1 tiết. Bài của em đúng hết, không tẩy xóa Thầy chấm 9 điểm. Em mang bài lên khiếu nại. Thầy nói: không có cái gì là tuyệt đối cả.

kienvinh

Xe lăn
Đọc tác phẩm "Lều Chõng" của cụ Ngô Tất Tố có đoạn Vân Hạc có bài thi hay quá mà quan chủ khảo mí ông phúc khảo cãi nhau về lấy Hạc đỗ đầu hay lấy anh tú già hơn đỗ đầu, phân xử không được bèn gửi về triều đình bá cáo. Triều đình bảo đại ý là Hạc thì giỏi thật nhưng không thể tránh những ngông nghênh khí khái thiếu niên. Triều đình tính kế đại dụng nhân tài, khoa này cứ oánh trượt cmn đi rồi khoa sau cho đỗ giải Nguyên.

Chỉ một chi tiết ấy thôi nó đã thể hiện triết lý giáo dục của ngày xưa, rất sâu và rất đáng học.
"Quy hoạch cán bộ" đấy cụ hehe :D

Cụ được (tạo điều kiện để) sửa điểm ấy cũng là do được quy hoạch vào hàng ngũ tiên tiến, xuất sắc.

thanhcong2002

Xe buýt
Mọe trước em đi học thì cả lớp mới được vài 3 đứa học sinh giỏi, thỉnh thoảng lắm mới được điểm 10. Giờ lớp thằng cu nhà em thì cả lớp vài 3 đứa bị học sinh khá, còn lại tuyền là học sinh giỏi. Thằng con bị điểm 9 môn tiếng việt về khóc lóc sụt sùi cả ngày.
Đúng thời xưa đi học phân loại học sinh bằng điểm chuẩn hơn bây giờ, bạn nào được 9 10 là học giỏi thực sự còn các bạn kém vần 3 4 như thường, mỗi năm cũng 1 2 bạn bị đúp. Bây giời cấp 1 thì điểm toàn 9 10 mà hình như không bạn nào bị đúp thì phải.

lekimcuong

Xe tăng
Con em học cấp 2, cứ thi học kỳ chính thức xong là nhà trường lại tổ chức thi khảo sát chất lượng cho mấy môn chính. Vậy là điểm thi học kỳ (học bạ) không đánh giá đúng trình độ của hs.

step321

Xe tăng
10 môn là 500tr
Nhiều thế, thế thà mất 100tr gửi thẳng Hiệu trưởng, cho cháu vào học kỳ 2.
Em nghĩ ko có chuyện thế đâu. Giờ các môn phụ chắc chấm cũng dễ. Chỉ có môn chính là cần học nhiều thôi.

Hieumos

Xe container
Đúng thời xưa đi học phân loại học sinh bằng điểm chuẩn hơn bây giờ, bạn nào được 9 10 là học giỏi thực sự còn các bạn kém vần 3 4 như thường, mỗi năm cũng 1 2 bạn bị đúp. Bây giời cấp 1 thì điểm toàn 9 10 mà hình như không bạn nào bị đúp thì phải.
Đúp để mà cô giáo mất điểm thi đua, mất chỉ tiêu để vào viên chức hả cụ. Bố mẹ cũng chỉ là một phần trong nạn này thôi, nhiều khi còn là bệnh thành tích của cô, của trường nữa.

VCHDHN

Xe container
10 môn là 500tr
Cứ cho là mua, thì cụ có biết vì sao n ta lại mua không?

benq

Xe điện
Đây mới là đk đủ thôi, ngoài ra muốn có ưu thế phải ăn các giải thưởng phụ cấp quận trở lên. Còn học bạ C1 cho lứa tiểu học hầu hết 10 không lạ với các trường có tiếng chút ở HN.