[Funland] Ảnh về cuộc chiến tranh Việt-Trung

km18 yenson

Xe buýt
8X không biết thì còn có thể viện lý do không được học đọc qua sử sách, báo đài...nhywng 7x thì thạt đáng trách.
Cho đến trước 86~87 ta vưỡn chửi nó ra rả trên đài, báo...mà.
Các cụ đừng lo còn em đây,8x đời đầu đây,em rất quan tâm và muốn tìm hiểu về cuộc chiến này,vì nó bị lãng quên quá lâu rồi, em thật hôm qua làm cuộc khảo sát nhỏ trên facebook và zalo,thì 100% không biết ngày 17/2 là ngày gì,thậm chí cả giáo viên già,họ chỉ biết nó là ngày vía thần tài,đáng buồn thay

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Anh chiến sĩ góc trái ảnh tay đang cầm lựu đạn chày. Ảnh này chắc được chụp lúc vừa chiến đấu hoặc truy quét thám báo Trung quốc.
CÒn anh bên góc phải đứng ngậm điếu thuốc có vẻ bình thản cụ nhỉ?

thánh chém

Xe buýt
Các cụ đừng lo còn em đây,8x đời đầu đây,em rất quan tâm và muốn tìm hiểu về cuộc chiến này,vì nó bị lãng quên quá lâu rồi, em thật hôm qua làm cuộc khảo sát nhỏ trên facebook và zalo,thì 100% không biết ngày 17/2 là ngày gì,thậm chí cả giáo viên già,họ chỉ biết nó là ngày vía thần tài,đáng buồn thay
Hôm qua, ở cơ quan, nhiều đứa lấy làm lạ lắm khi ngó thấy em vừa ôm máy tính đọc bài, xem ảnh về 17/2 vừa nghe nhac hành quân :(

thinhduybao

Xe điện
Anh chiến sĩ góc trái ảnh tay đang cầm lựu đạn chày. Ảnh này chắc được chụp lúc vừa chiến đấu hoặc truy quét thám báo Trung quốc.
Em lại đoán có khi đi đánh cá cải thiện ạ.( bác cầm lựu đạn ướt lên tận ngực)
Chiến đấu hay truy quét thám báo phải mang theo vài khẩu súng và ít nhất súng cũng phải nằm trong khung hình chứ ạ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cuộc chiến này hoàn toàn do phía TQ gây ra, đáng tiếc là trong số sĩ quan TQ sang Vn xâm lược, có nhiều người đã từng sang VN giúp đỡ trong cuộc KCCM, đây là trường hợp của MẠnh Xương Văn, đã từng có mặt và mặc quân phục VN

Còn được thưởng cả Huy Chương của Vn

Và lúc quay lại chỉ huy quân xâm lược Vn ( đứng đầu bên trái)

Y còn tổ chức, huấn luyện nhiều tốp lính TQ đóng giả bộ đội ta

pain

Xe ba gác
CÒn anh bên góc phải đứng ngậm điếu thuốc có vẻ bình thản cụ nhỉ?
Hí hí, em lại thấy anh ấy có vẻ lo lắng nhất. Cụ để ý thái độ ngậm môi, em dự là chưa kịp châm lửa, cúi xuống quan sát vết thương.

pain

Xe ba gác
Cuộc chiến này hoàn toàn do phía TQ gây ra, đáng tiếc là trong số sĩ quan TQ sang Vn xâm lược, có nhiều người đã từng sang VN giúp đỡ trong cuộc KCCM, đây là trường hợp của MẠnh Xương Văn, đã từng có mặt và mặc quân phục VN

Còn được thưởng cả Huy Chương của Vn

Và lúc quay lại chỉ huy quân xâm lược Vn ( đứng đầu bên trái)

Y còn tổ chức, huấn luyện nhiều tốp lính TQ đóng giả bộ đội ta

Em thực sự kính nể cụ đã cất công tìm được những ảnh trên. Quá quý và đầy ắp ý nghĩa.

HSBC

Xe buýt
Thế hôm qua cụ làm cái này à. E có vào còm là mẹ em chuẩn bị cái địu để dắt anh em và địu em sơ tán nếu TQ nó đánh.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hí hí, em lại thấy anh ấy có vẻ lo lắng nhất. Cụ để ý thái độ ngậm môi, em dự là chưa kịp châm lửa, cúi xuống quan sát vết thương.
Đúng rồi cụ, tay anh ấy có vẻ run vì lo cho đồng đội, điếu thuốc còn chưa châm

coolpix8700

Xe ngựa
Vịtxanh nói:
Ngày 7/1/1979, quân tình nguyện Việt nam vào được Phnompenh.
Thế nào quân ta vớ được 1 mớ chuyên gia quân sự Bắc Triều tiên sang hầu Polpot chưa chạy được.
Ta và họ hục hặc chán trong vụ trả người này.
Trong 10 năm quân tình nguyện Việt nam hiện diện ở Cambodge, BTT là đứa chống phá ta hung hăng chỉ sau mỗi Tầu.
Nó làm mình làm mẩy mãi, sau ta cũng tống chúng nó về, coi như trả cái nợ ân nghĩa trung đoàn Mig 17 năm xưa Cụ ợ.
Bọn cố vấn BTT cũng góp phần diệt chủng dân Khmer và cả Việt kiều tại K đấy...
Bắc triều và Nam tư đứng về phía tầu chống phá ta kịch liệt!
Khi ta chọn con đường đấu tranh vũ trang, họ khuyên nên làm kinh tế để nhân dân miền Nam ngả theo!
Đến lúc cuộc khác chiến chống Mỹ của ta giành được nhiều thắng lợi quyết định thì họ bắt đầu hục hặc: rút hết chuyên gia về nước (và ta rút lưu học sinh). Năm 1975 khi ta giải phóng miền Nam, các phương tiện truyền thông của họ không hề đưa tin!

HuyArt

Xe lăn
Hồi nhỏ em còn có cảm tình với BTT, sau này tham gia mấy thớt bên qsvn về cuôc chiến 1979 mới biết nó ủng hộ khựa đánh mình, đâm ra ghét.
Cảm ơn những bức ảnh quý báu về 1 thời máu lửa anh hùng!
BTT, Cam, Myanmar là đệ tử ruột của TQ nên họ công khai ủng hộ là đương nhiên. Riêng BTT có chút ân oán trực tiếp với mình nên năng nổ hơn
Năm 1984 ta truy quét tàn quân Ponpot ở biên giới Thailand nên trong đoàn quân TQ còn có cả quân nhân người Thái tác chiến cùng, đồng thời TQ cũng mở mặt trận Hà Giang rất khốc liệt để gây sức ép

Lọ mọ

Xe buýt
Em vẫn thắc mắc sao hồi đó không quân mình mạnh và chuyên nghiệp sao ko tham chiến.thả bom hoặc bắn tên lửa từ máy bay xuống hạn chế cũng nhiều quân tàu tấn công.lúc đó đợi chuyển quân từ cpc về em nghĩ là đơ thiệt hại nhiều.máy bay chiến đấu sau mấy chục phút tới biên giới rồi.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Các nữ quân nhân trong năm 1979, ảnh do Tây lông chụp

8X không biết thì còn có thể viện lý do không được học đọc qua sử sách, báo đài...nhywng 7x thì thạt đáng trách.
Cho đến trước 86~87 ta vưỡn chửi nó ra rả trên đài, báo...mà.
Trời! 7x nhưng là dân miền Trung, lúc đó kịch kim 9 tuổi thì giờ chỉ lờ mờ trong ký ức. Làm sao nhớ được khi bị hỏi đột ngột.

thánh chém

Xe buýt
Cụ mà 9x thì đám 6x bọn em mừng lắm lắm . Yên tâm tin tưởng vào thế hệ mới yêu nước thương dân...
Em hỏi khí không phải.
Cụ 6x đời đầu, đời giữa hay đời cuối?

Đám này biết đủ nhiều (tuyền những chuyện linh tinh) để mà ngẫm.
Chân tay còn ngọ nguậy để mà làm (bậy)
Mỏ còn đủ dẻo để hót (láo)
Em không ám chỉ cụ nào ở đây nhá. Em rút từ em ra thoai :D

TVPL

Xe container

Lọ mọ

Xe buýt
Trời! 7x nhưng là dân miền Trung, lúc đó kịch kim 9 tuổi thì giờ chỉ lờ mờ trong ký ức. Làm sao nhớ được khi bị hỏi đột ngột.
Năm 79 em lúc đó 6 tuổi nhưng nhớ như in cả nhà đi sơ tán chạy về xuôi. và còn học thuộc nhưng bài hát về chiến tranh biên giới.sau đấy là những đợt chuyển quân rầm rộ kéo pháo. thiết giáp qua nhà lên cao bằng.