[Funland] Ảnh về cuộc chiến tranh bảo vệ BGPB 1979

masterminh_bn

Xe tăng
Thật ra thì vào quân chính quy là khó nên toàn khai gian lên 1 đến 2 tuổi cụ ạ. ông già em 16 tuổi vào thanh niên sung phong, sau đủ 18 tuổi họ cho ông vào pháo binh.
Em thấy xung phong có khi là 12-13 tuổi. ( quê em có mấy ông. Xung phong rồi về mất giấy tờ đơn vị chuyển. Đồng đội không tìm được ai..và bây giờ còn 1 chân 1 lạng. Ôi quê tôi.

pháo BM21 grad

Xe container
Em thấy xung phong có khi là 12-13 tuổi. ( quê em có mấy ông. Xung phong rồi về mất giấy tờ đơn vị chuyển. Đồng đội không tìm được ai..và bây giờ còn 1 chân 1 lạng. Ôi quê tôi.
Ông già em năm 75 do sức khỏe cũng yếu nên về phục viên, thất lạc giấy tờ nên cũng có được gì đâu cụ, thỉnh thoảng xã cũng gọi lên họp CCB chụp ảnh bắt tay cho vui.

Bigcat

Xe tải
Cụ có nhầm không thế? Cụ check luôn đi nhé.:P

Ngoài mấy cái báo diễn đàn kiểu Dân trí, hay Thanh niên có đăng bài, nhưng kể ra các báo lề phải chính thống như Nhân Dân, Quân đội Nhân dân hay Thông tấn xã Việt nam mới xứng đáng ghi nhận công lao các liệt sỹ, chiến sỹ đã tham gia cuộc chiến Vệ quốc Mùa xuân năm 1979 này ạ.

Chính ra ngay trong mùa xuân năm 1979 này có đến 2 cuộc chiến lớn xẩy ra, tháng 1/1979 là cuộc chiến phản công trên biên giới Tây Nam và giải phóng thành công Campuchia khỏi chế độ Pol-Pot, đệ tử của anh Đặng, sang đến tháng 2/1979 thì cuộc chiến giành lại các tỉnh biên giới phía Bắc thành công. Nghĩ, sớm hay muộn mốc lịch sử Mùa xuân 1979 sẽ được ghi nhận trong lịch sử nhiều hơn, như các mốc năm 1954 và 1975, đây được coi là một phần trong lịch sử chiến tranh Đông Dương lần thứ 3.

Chỉnh sửa cuối:

dangtuan999

Xe container
Ngoài mấy cái báo diễn đàn kiểu Dân trí, hay Thanh niên có đăng bài, nhưng kể ra các báo lề phải chính thống như Nhân Dân, Quân đội Nhân dân hay Thông tấn xã Việt nam mới xứng đáng ghi nhận công lao các liệt sỹ, chiến sỹ đã tham gia cuộc chiến Vệ quốc Mùa xuân năm 1979 này ạ.

Chính ra ngay trong mùa xuân năm 1979 này có đến 2 cuộc chiến lớn xẩy ra, tháng 1/1979 là cuộc chiến phản công trên biên giới Tây Nam và giải phóng thành công Campuchia khỏi chế độ Pol-Pot, đệ tử của anh Đặng, sang đến tháng 2/1979 thì cuộc chiến giành lại các tỉnh biên giới phía Bắc thành công. Nghĩ, sớm hay muộn mốc lịch sử Mùa xuân 1979 sẽ được ghi nhận trong lịch sử nhiều hơn, như các mốc năm 1954 và 1975.
Không nên nghĩ vậy cụ ơi. Những báo như Dân trí, Vietnamnet, Thanh niên, ... được coi là chính thống rồi cụ ạ. Những báo như Nhân Dân, CAND, QDND thì chúng ta phải thông cảm vì liên quan nhiều đến chính sách ngoại giao nên không đăng em cũng ủng hộ.
Thế mục đích của việc đăng là gì nếu không phải tuyên truyền để mỗi người dân VN chúng ta biết đến, nhớ về và biết ơn những hy sinh của bao lớp người đi trước; đồng thời khắc cốt ghi tâm sự nguy hiểm của thằng láng giềng xấu bụng hả cụ? Theo em truyền thông năm nay thế là quá OK rồi.

Mà em không hiểu sao cụ lại nghĩ thế này: "các báo lề phải chính thống như Nhân Dân, Quân đội Nhân dân hay Thông tấn xã Việt nam mới xứng đáng ghi nhận công lao các liệt sỹ, chiến sỹ đã tham gia cuộc chiến Vệ quốc Mùa xuân năm 1979"

Chỉnh sửa cuối:

Beliti

[Tịch thu bằng lái]

Chính ra ngay trong mùa xuân năm 1979 này có đến 2 cuộc chiến lớn xẩy ra, tháng 1/1979 là cuộc chiến phản công trên biên giới Tây Nam và giải phóng thành công Campuchia khỏi chế độ Pol-Pot, đệ tử của anh Đặng, sang đến tháng 2/1979 thì cuộc chiến giành lại các tỉnh biên giới phía Bắc thành công. Nghĩ, sớm hay muộn mốc lịch sử Mùa xuân 1979 sẽ được ghi nhận trong lịch sử nhiều hơn, như các mốc năm 1954 và 1975.
Bao giờ cho đến ngày xưa Cụ nhỉ....

Số báo nhân dân ra ngày 18-2 cách đây đúng 35 năm.

Số báo tổng kết chiến thắng bảo vệ tổ quốc chống quân xâm lược bành trướng Bắc Kinh ngày 20-3- 1979.

Nguồn. http://baochi.nlv.gov.vn/baochi?a=d&d=Qik19790218&e=-------vi-20--1--img-txIN|txME-nhân+dân

Thế mà hôm nay đảo qua 1 vòng báo Nhân dân, Quân đội nhân dân thấy vẫn im như thịt kho đông... Hay đất nước thời bình rồi ta nên quên quãng thời gian lịch sử Bi hùng 1979 này đi các Cụ... Buồn.

Chỉnh sửa cuối:

it_tien

Xe buýt
Trưa nay ngồi nghe bài "Hoa sim biên giới" mà thấy xúc động quá các cụ ạ, em căm ghét chiến tranh, nhưng luôn kính cẩn nghiêng mình với những anh hùng liệt sỹ đã hy sinh và những người đã chiến đấu vì đất mẹ Việt nam mình

Cụ có nhầm nhọt không đấy.
- Laodong.com.vn - Tổng liên đoàn lao động VN
- tienphong.vn - Đoàn Thanh niên CS HCM
- http://www.cuuchienbinh.com.vn/ - Hội Cựu chiến binh VN
- Thanhnien.vn - Hội liên hiệp thanh niên VN

4/6 tổ chức "chính trị - xã hội " chính thống của Đ ảng CS VN đấy cụ ợ. (còn thiếu anh Nông Dân và Phụ nữ chưa thấy đăng bài về 17/02 )

- Vietnamnet - Chủ quản là Bộ TT và TT

.

Chỉnh sửa cuối:

dangtuan999

Xe container
Bao giờ cho đến ngày xưa Cụ nhỉ....
Thế mà hôm nay đảo qua 1 vòng báo Nhân dân, Quân đội nhân dân thấy vẫn im như thịt kho đông... Hay đất nước thời bình rồi ta nên quên quãng thời gian lịch sử Bi hùng 1979 này đi các Cụ... Buồn.
Đến nản với các cụ. Không đăng thì bảo bưng bít, giấu dân. Giờ toàn những báo lớn đăng lên thì các cụ lại đòi hỏi phải là Nhân Dân, Quân Đội. Đúng là chả biết thế nào mà chiều. Với em, cứ các báo đó (mà em vừa nêu trong ảnh chụp) đăng là toàn dân đọc được rồi.

Chỉnh sửa cuối:

dangtuan999

Xe container
Cụ có nhầm nhòn không đấy.
- Lao Động - Tổng liên đoàn lao động VN
- Tiền phong - Đoàn Thanh niên CS HCM
- Thanh niên - Hội liên hiệp thanh niên VN

Toàn tổ chức "chính trị - xã hội " chính thống của Đ ảng CS VN đấy cụ ợ.

- Vietnamnet - Chủ quản là Bộ TT và TT
Anh Gấu có khỏe không? Bao giờ ra ngoài này với lão Rack thì ới em nhá để em hầu rượu.:D

Beliti

[Tịch thu bằng lái]
Đến nản với các cụ. Không đăng thì bảo bưng bít, giấu dân. Giờ toàn những báo lớn đăng lên thì các cụ lại đòi hỏi phải là Nhân Dân, Quân Đội. Đúng là chả biết thế nào mà chiều. Với em, cứ các báo đó (mà em vừa nêu trong ảnh chụp) đăng là toàn dân đọc được rồi.
Vầng báo nào đăng mà chả được hả Cụ.....Tuy nhiên tùy từng sự kiện mức độ quan trọng thì các Báo nghành bao giờ cũng tốt hơn, ví dụ như hôm nay 17-2 35 năm dân tộc ta chịu đau thương chống quân xâm lược Bành trướng Bắc kinh thì Báo đăng chính phải là Quân đội nhân dân, chứ nói Báo chí đã đăng sau đó liệt kê nào Hoa học trò, thiếu niên tiền phong, nhi đồng ..... đã đăng thì cũng được mà..Hà hà..... Nhưng cái này mới quan trọng này. Khi đất nước có biến ( ví dụ 17-2-1979) thì chắc mấy báo Vietnamnet, Dân trí, Tiền phong.... Ra lời hiệu triệu toàn dân đấy phỏng.

duchung_bmw

Xe tăng
Khác gì cái vụ trung quốc xây tượng chỉ tay về VN, nhà mình làm 1 bảng to viết chữ " không có gì quý hơn đọc lập tự do" thế là trung quốc vác búa ra đập tượng=))=))
Đây,cứ thế này có phải làm bọn nó tức hộc máu khôg,chứ cứ nổ súng thì chết

Nhân dân >< Nhân dân nhật báo
TTXVN >< Tân Hoa xã

Chấp làm gì mấy ông thích bới móc. 4 ông này mà đấu nhau là thành quốc sự rồi.

Chỉnh sửa cuối:
Khác gì cái vụ trung quốc xây tượng chỉ tay về VN, nhà mình làm 1 bảng to viết chữ " không có gì quý hơn đọc lập tự do" thế là trung quốc vác búa ra đập tượng=))=))
Đây,cứ thế này có phải làm bọn nó tức hộc máu khôg,chứ cứ nổ súng thì chết
Đấy chỉ là "truyền thuyết". Người thực việc thực đây này

Bia trấn ải bên đồn biên phòng Pha Long.

pháo BM21 grad

Xe container
Đấy chỉ là "truyền thuyết". Người thực việc thực đây này

Bia trấn ải bên đồn biên phòng Pha Long.
Cái vụ đó em nghe bảo từ năm 6 mấy kia lúc đó bác Hồ đang còn sống cụ ạ, còn cái bức tượng chỉ tay về VN là tượng Mao mờ.

Cái vụ đó em nghe bảo từ năm 6 mấy kia lúc đó bác Hồ đang còn sống cụ ạ, còn cái bức tượng chỉ tay về VN là tượng Mao mờ.
Vâng. Em nghe chuyện đó từ cái thời "Đại cách mạng văn hóa vô sản". Cái thời mà bọn em chuyên đi xin thủy thủ Khựa (ở cảng HP) huy hiệu Mao chủ tịch bằng đồng để về ...... Đánh đáo :)) :))

pháo BM21 grad

Xe container
Vâng. Em nghe chuyện đó từ cái thời "Đại cách mạng văn hóa vô sản". Cái thời mà bọn em chuyên đi xin thủy thủ Khựa (ở cảng HP) huy hiệu Mao chủ tịch bằng đồng để về ...... Đánh đáo :)) :))
:))trò chơi của các cụ hay phết, giờ bọn em muốn kiếm 1 ít cái đó về đặt ở ghế để mát sa M mà không có cụ ạ:))

ThienAnh

Xe điện
Nguyên nhân sâu xa của cuộc chiến tranh này còn nhiều, nhưng thực tế mọi người đang nhìn một hướng là lãnh đạo TQ bành trướng, tư tưởng thù hằn dân tộc, nước lớn ép nước nhỏ, do ta thân LX hơn. Nhưng còn nhiều khía cạnh và góc cạnh nữa, trên diễn đàn OF nhà mình em không tiện nói ra các cụ sẽ bình luận và nghị luận theo hướng khác dẫn tới những người không hiểu sẽ gây ra những sung đột CT k tốt. Và OF cũng k cổ súy việc bình loạn CT nên em thôi không nói.
Nhưng cũng chỉ lưu ý các cụ nào muốn tìm hiểu cuộc chiến tranh BGPB thêm cái nhìn sâu rộng với thể chế và các con người điều hành đất nước gây ra những gì thì xin tìm hiểu PCTQH Hoàng Văn Hoan và nên đọc thêm Hồi ký "Giọt nước mắt trong biển cả" để hiểu rõ hơn xuất sứ, ngọn lửa của cuộc chiến BGPB. Cũng nói thêm là trên thế giới có 1 ông TBT trị vì lâu nhất nằm ở VN (đố các cụ biết là ai :71:).
Mọi cuộc chiến tranh không vì chính nghĩa (ở đây em nói TQ nhé) xét một cách tổng thể chỉ làm khổ nhân dân, đất nước và nướng binh lính mà thôi.

e có viết 1 bài chơi về những điều e biết về cuộc chiến năm 79 mà ông mod nào sợ topic của e hot hơn của ông ấy nên xóa *** nó đi rồi.đúng là ghen ăn tức ở hay là sợ bóng sợ gió ko biết nữa.đến là nản
Mod sinh ra là để quản box chứ không phải để lập thớt và làm cho thớt của mình hot hơn thớt khác đâu nhá. Cụ nên xem lại lời nói của mình. Một thớt có thể bị xóa kg phải vì bài của chủ thớt vi phạm mà vì có thể có nhiều bài của mem. khác không đi đúng chủ đề, spam, post linh tinh có hại cho OF....

Túm lại là cụ nên tự hỏi tại sao người khác post kg bị xóa còn của cụ "hot" thế mà vẫn bị xóa thì hơn. Hãy làm cho OF hấp dẫn hơn chứ đừng kể công trên diễn đàn mở. Cám ơn cụ.

TONGIA

Xe lừa
Nhân dân >< Nhân dân nhật báo
TTXVN >< Tân Hoa xã

Chấp làm gì mấy ông thích bới móc. 4 ông này mà đấu nhau là thành quốc sự rồi.
Hoàn cầu >< em nào cụ?
SINA>< (?)

Nó cứ chửi lem lẻm suốt? Thi thoảng còn hắm cái gì mà 30 ngày vào tận Phú Cuốc.?