[Funland] Ảnh về cuộc chiến tranh bảo vệ BGPB 1979

pháo BM21 grad

Xe container
Công an vũ trang Thanh Thủy, Hà Tuyên trên chốt
Chốt của bộ đội và tự vệ mỏ mangan Trà Lĩnh, Cao Bằng

Dân quân Quảng Hoà, Cao Bằng

pháo BM21 grad

Xe container

Một nhóm trong đội thanh niên xung kích ĐHSP Hà Nội 1 trên đường trở về sau chuyến đi biên giới năm 1979 - Ảnh: Bà Quỳnh Liên cung cấp

tranhung278

Xe tải
Em nhớ năm đó ra bảng tin của HTX gần nhà theo dõi từng ngày chiến trận ...

Vulcan V70

Xe trâu

Một nhóm trong đội thanh niên xung kích ĐHSP Hà Nội 1 trên đường trở về sau chuyến đi biên giới năm 1979 - Ảnh: Bà Quỳnh Liên cung cấp
Hồi ý gọi là " Dân công hỏa tuyến", làng cháu cũng nhiều anh chị xung phong đi

pháo BM21 grad

Xe container

TÉP

Xe buýt

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em chờ cụ DODuySon gặp cựu chiến binh về có thêm tư liệu thì up để các cụ thảo luận tiếp. Đến thời điểm đóng thớt đó, đã có một cuộc tranh luận khá xa xôi khỏi chủ đề chính của thớt, và cũng khá căng thẳng. Em nghĩ nên tạm nghỉ để mọi người hạ hỏa ạ.

Cúc cù cu

Xe điện
Các kụ cho em hỏi thăm nhà kụ Lầm đi đâu rồi sao không cho hồi phục lại cái thớt "Điềm tĩnh nhìn lại ..." đi cho anh em chém nhể ???
Báo chí lề phải đang ầm ầm lên đây này:

http://vnexpress.net/customize/chien-tranh-viet-trung/
http://dantri.com.vn/the-gioi/lien-xo-chia-lua-voi-viet-nam-trong-chien-tranh-bien-gioi-the-nao-727510.htm
http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/35-nam-cuoc-chien-bien-gioi-phia-bac-2950346.html
Ngay từ đầu em đã nói là chả có gì mà cấm cả. Nhưng cụ Chã lại bảo cấm. Em chả hiểu thế nào..... :D

buicongchuc

Xe ba gác
Em xin hóng tin và ảnh của các cụ. Thank!

Em chờ cụ DODuySon gặp cựu chiến binh về có thêm tư liệu thì up để các cụ thảo luận tiếp. Đến thời điểm đóng thớt đó, đã có một cuộc tranh luận khá xa xôi khỏi chủ đề chính của thớt, và cũng khá căng thẳng. Em nghĩ nên tạm nghỉ để mọi người hạ hỏa ạ.
Em đây ạ, Chã ời :D

Thớt điềm tĩnh của em đóng lúc ấy là đúng rồi. Có cụ gì đong vai Khựa vào ngoáy tung thớt lên :D

Giờ lề phải đăng òi, bọn em lại điềm tĩnh òi, Chã mở lại cho bọn em chém nhá

Em cám ơn trước ạ :D

joyride

Xe điện
Các cụ có nhớ câu 'mắt mang hình viên đạn' từ đâu ko? Từ bài hát của Trần Tiến:
'Đoàn quân vội đi. Đi về biên giới. Cũng từ biên giới về. Những bầy trẻ dại. Đoàn quân lặng im, nhìn đàn em bé. Từng đôi mắt đen xoe tròn. Từng đôi mắt mang hình viên đạn...'

pain

Xe ba gác
Các cụ có nhớ câu 'mắt mang hình viên đạn' từ đâu ko? Từ bài hát của Trần Tiến:
'Đoàn quân vội đi. Đi về biên giới. Cũng từ biên giới về. Những bầy trẻ dại. Đoàn quân lặng im, nhìn đàn em bé. Từng đôi mắt đen xoe tròn. Từng đôi mắt mang hình viên đạn...'

Hướng Lạng sơn lúc bấy giờ chỉ có nhõn sư 3 Sao Vàng trấn thủ và được bổ sung 1 d của tỉnh đội Bắc Thái. Sư 3 đã làm nên kỳ tích là cầm cự thành công hơn 10 ngày với một lực lượng vượt trội về quân số, vũ khí. Tới cuối tháng 2/79, sư 337 ( sư làm kinh tế tại Nghệ An) được tăng cường lên và cung Sư 3 làm nên trận Khánh Khê lẫy lừng.

Hướng Lào Cai, cơ sở hạ tầng bị tàn phá nặng nề. Ví dụ như mỏ Apatit, sáng sớm dậy tập thể dục thì quân TQ cũng đã lổn nhổn ở dưới chân đồi. Mọi người còn bảo nhau, sao bộ đội hôm nay dậy sớm thế.

Nhưng, một điều đáng tự hào là : mặc dù thua kém tuyệt đối về quân số, vũ khí, yếu tố bất ngờ và sự chỉ huy thống nhất từ Bộ Tổng Tham mưu nhưng tất cả các đơn vị đã dùng vũ khí, lực lượng và kế hoạch tại chỗ chiến đấu, ngăn chặn một cách cực kỳ hiệu quả các đợt tấn công của kẻ thù. Đã có những mất mát, hy sinh cực kỳ to lớn nhưng kẻ thù hoàn toàn bị chặn đứng. Hướng Lạng Sơn, sư 3 thiệt hại nặng nhưng đã có nhưng địa danh, quả đồi mang tên các anh. Có nhưng chốt chỉ 3 người nhưng ròng rã 7 ngày trời đã chặn đứng hướng tiến công của cả 1 sư đoàn quân thù, khi chúng tràn lên chiếm chốt, chúng ước lượng quân số chốt chặn của ta phải lên tới cấp C.
Có những chốt, cán bộ chiến sĩ đã bắn đến viên đạn cuối cùng, khi kẻ thù tràn lên , anh em dùng lê, báng súng giáp lá cà và tự dành cho mình một quả chạm nổ để đánh đổi vài mạng quân thù sau nỗ lực cuối cùng phá hũy vũ khí cá nhân không để lọt vào tay giặc.

Nhiều chiến sĩ lạc đơn vị hoặc hết đạn, chạy về tuyến sau đã được các bộ phận thu dung vào các đơn vị mới và quay trở lại mặt trận.

Một câu chuyện cực kỳ cảm động, chuyến tàu chạy từ Lạng sơn về xuôi, trên tàu rất nhiều dân quân tự vệ mang trên người đầy đủ súng ống, lựu đạn..... thoạt đầu ai cũng coi khinh nhưng khi biết rằng họ quay về chỉ để được biết rằng gia đình, vợ con đã sơ tán an toàn và lập tức quay trở lại chiến trường.

Rất nhiều CCB chống Mỹ đã tình nguyện tới đơn vị bộ đội gần nhất xin nhập ngũ chiến đấu thậm chí đã hy sinh vô danh...chỉ đơn giản: Tên anh chưa có trong danh sách!!!.

Xịn cúi đầu trước anh linh các liệt sĩ, đồng bào đã ngã xuống trong trận chiến bảo vệ miền phên dậu tổ quốc!

Vulcan V70

Xe trâu
Em đây ạ, Chã ời :D

Thớt điềm tĩnh của em đóng lúc ấy là đúng rồi. Có cụ gì đong vai Khựa vào ngoáy tung thớt lên :D

Giờ lề phải đăng òi, bọn em lại điềm tĩnh òi, Chã mở lại cho bọn em chém nhá

Em cám ơn trước ạ :D
Hay treo tên ấy lên cho nó khỏi quậy lung tung Cụ Lầm nhể.
Chưa thấy có CCB nào từng bị bắt vào đuợc trao trả vào tâm sự xem thế nào cụ nhể

joyride

Xe điện
Hướng Lạng sơn lúc bấy giờ chỉ có nhõn sư 3 Sao Vàng trấn thủ và được bổ sung 1 d của tỉnh đội Bắc Thái. Sư 3 đã làm nên kỳ tích là cầm cự thành công hơn 10 ngày với một lực lượng vượt trội về quân số, vũ khí. Tới cuối tháng 2/79, sư 337 ( sư làm kinh tế tại Nghệ An) được tăng cường lên và cung Sư 3 làm nên trận Khánh Khê lẫy lừng.

Hướng Lào Cai, cơ sở hạ tầng bị tàn phá nặng nề. Ví dụ như mỏ Apatit, sáng sớm dậy tập thể dục thì quân TQ cũng đã lổn nhổn ở dưới chân đồi. Mọi người còn bảo nhau, sao bộ đội hôm nay dậy sớm thế.

Nhưng, một điều đáng tự hào là : mặc dù thua kém tuyệt đối về quân số, vũ khí, yếu tố bất ngờ và sự chỉ huy thống nhất từ Bộ Tổng Tham mưu nhưng tất cả các đơn vị đã dùng vũ khí, lực lượng và kế hoạch tại chỗ chiến đấu, ngăn chặn một cách cực kỳ hiệu quả các đợt tấn công của kẻ thù. Đã có những mất mát, hy sinh cực kỳ to lớn nhưng kẻ thù hoàn toàn bị chặn đứng. Hướng Lạng Sơn, sư 3 thiệt hại nặng nhưng đã có nhưng địa danh, quả đồi mang tên các anh. Có nhưng chốt chỉ 3 người nhưng ròng rã 7 ngày trời đã chặn đứng hướng tiến công của cả 1 sư đoàn quân thù, khi chúng tràn lên chiếm chốt, chúng ước lượng quân số chốt chặn của ta phải lên tới cấp C.
Có những chốt, cán bộ chiến sĩ đã bắn đến viên đạn cuối cùng, khi kẻ thù tràn lên , anh em dùng lê, báng súng giáp lá cà và tự dành cho mình một quả chạm nổ để đánh đổi vài mạng quân thù sau nỗ lực cuối cùng phá hũy vũ khí cá nhân không để lọt vào tay giặc.

Nhiều chiến sĩ lạc đơn vị hoặc hết đạn, chạy về tuyến sau đã được các bộ phận thu dung vào các đơn vị mới và quay trở lại mặt trận.

Một câu chuyện cực kỳ cảm động, chuyến tàu chạy từ Lạng sơn về xuôi, trên tàu rất nhiều dân quân tự vệ mang trên người đầy đủ súng ống, lựu đạn..... thoạt đầu ai cũng coi khinh nhưng khi biết rằng họ quay về chỉ để được biết rằng gia đình, vợ con đã sơ tán an toàn và lập tức quay trở lại chiến trường.

Rất nhiều CCB chống Mỹ đã tình nguyện tới đơn vị bộ đội gần nhất xin nhập ngũ chiến đấu thậm chí đã hy sinh vô danh...chỉ đơn giản: Tên anh chưa có trong danh sách!!!.

Xịn cúi đầu trước anh linh các liệt sĩ, đồng bào đã ngã xuống trong trận chiến bảo vệ miền phên dậu tổ quốc!
Vâng! Đúng là quân dân tại địa phương đã làm nên kỹ tích! Khi quân chủ lực của mình lên thì bọn nó chạy về rồi. Em còn nhớ khi bé, ông cụ nhà em (lính thông tin, lúc đó đóng quân ở Bắc Giang, Bắc Ninh) đèo xe qua cầu Long Biên, từng đoàn tàu chở đại pháo và xe tăng lên tiếp viện.

R

Ruoumauson

[Đang chờ cấp bằng]
Cảm ơn cụ chủ và các cụ.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

pkhcsht

Xe điện
Em chỉ ước gì những nơi như thế này, được dựng bia tưởng niệm đàng hoàng như vốn dĩ nó phải có. Không thể búi sùi và bị đục khoét như thế này được, tủi thân đồng bào và chiến sỹ mình lắm.

Bia tưởng niệm chiến sỹ Việt Nam trong chiến tranh biên giới?

Chỉnh sửa cuối:

techcombak

Xe buýt
Cả 2 bên cùng tuyên bố chiến thắng, cái này em phân vân không biết sự thật là đâu nhỉ, nhưng e nghĩ thời điểm đấy mình thắng TQ thế nào đc nhỉ.

Phập

Xe điện
Cả 2 bên cùng tuyên bố chiến thắng, cái này em phân vân không biết sự thật là đâu nhỉ, nhưng e nghĩ thời điểm đấy mình thắng TQ thế nào đc nhỉ.
Mình chỉ đuổi khựa ra khỏi lãnh thổ chứ có đi tuyên chiến với khựa đâu mà thắng thua hử cụ.

Vulcan V70

Xe trâu
Mỗi bên có mục tiêu của mình. Tàu nó phá và lấy hết những gì nó xây dựng trước đó phá và cướp cả những thứ của ta, qua cuộc chiến chớp nhoáng ấy nó rút ra được nhiều bài học, nhất là học thuyết QS của nó cần phải được thay đổi, cần phải hiện đại hoá QD..Đặng thì đẩy được một lũ cáo chồn hồng vệ binh bọn yêu tinh của bè lũ 4 tên sang nhờ VN giết giùm. VN thù chiến thắng vì đã đánh cho chúng thiệt hại nặbg, buộc chúng phải rút quân.

pain

Xe ba gác
Ờ nhể? Hay cụ làm cái đơn kiến nghị đê:-| Haizzzzz.....thôi chả nói nữa kẻo cụ lại gắng chứng minh thì....thớt toi:D