Ảnh thể thao

FeRAM

Xe điện
Em làm thớt mới câu khách tý.

Tiện thể, chơi tennis, em làm vài phát. Ống 17 - 50 mm nên không zoom gần được, đành crop. Lấy nét được cái này thì lại mất cái khác. Thường chụp thể thao thì các bác setting máy thế nào?

P/S: Vẫn như luật OF nhé, không đâm mẫu.

#1 Bắt vô lê

#2 Đại bàng tung cánh, :D

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Tiện thể, chơi tennis, em làm vài phát. Ống 17 - 50 mm nên không zoom gần được, đành crop. Lấy nét được cái này thì lại mất cái khác. Thường chụp thể thao thì các bác setting máy thế nào?
Nếu em không nhầm khi chụp thể thao người ta sẽ ưu tiên tốc độ, khẩu độ để máy tự xử lý, ngoài ra canh nét sẽ theo chế độ canh nét đuổi (AF-C) để dù đối tượng có chạy thì vẫn bắt được nét.

Nếu cụ muốn tư thế cứng đờ thì để chế độ nhanh (1/500 chẳng hạn), còn muốn một số động tác nó nhòe đi 1 chút thì để chế độ chậm hơn (như cái ảnh của cụ là hơi nhòe động tác tay rồi, để khoảng 1/80 -1/125 có lẽ ổn).

Với chụp thể thao thì người ta hay dùng máy bắn được nhiều phát 1 phút và cũng đòi hỏi ống xịn để cho độ mở lớn (F/2.8) để trong trường hợp thiếu sáng máy vẫn ưu tiên được tốc độ, ảnh không bị tối đen kịt, và ngoài ra ống độ mở lớn & xịn thường canh nét nhanh hơn.

FeRAM

Xe điện
Nếu cụ muốn tư thế cứng đờ thì để chế độ nhanh (1/500 chẳng hạn), còn muốn một số động tác nó nhòe đi 1 chút thì để chế độ chậm hơn (như cái ảnh của cụ là hơi nhòe động tác tay rồi, để khoảng 1/80 -1/125 có lẽ ổn).
Hai cái trên, em chụp ở Av, 1/125,F/13, ISO 400, bắn ở multishot, không hiểu sao phần chuyển động vẫn bị nhòe. Mợ GT chán không cho em mấy nhận xét về ảnh ọt nữa à? Các cụ đâm thẳng tay cho cháu với.

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Mợ GT chán không cho em mấy nhận xét về ảnh ọt nữa à? Các cụ đâm thẳng tay cho cháu với.
Em chuyển sang chuyện ngắm bằng mắt nào rồi mợ ạ. Mợ ngắm bằng mắt trái rồi ta nói chuyện tiếp mợ nhé.

quangdzung

Xe điện
Hai cái trên, em chụp ở Av, 1/125,F/13, ISO 400, bắn ở multishot, không hiểu sao phần chuyển động vẫn bị nhòe. Mợ GT chán không cho em mấy nhận xét về ảnh ọt nữa à? Các cụ đâm thẳng tay cho cháu với.
1/125 vẫn ko ăn thua cụ ạ. Thường nhà cháu để tầm 500 trở lên

ong mật

Xe hơi
nếu thấy thêm được cả quả bóng nữa thì tuyệt ,với lại em thấy cụ cóp chặt lại sát cơ thể cầu thủ thì hay hơn.

Chỉnh sửa cuối:

FeRAM

Xe điện
Em chuyển sang chuyện ngắm bằng mắt nào rồi mợ ạ. Mợ ngắm bằng mắt trái rồi ta nói chuyện tiếp mợ nhé.
Cái trên là em ngắm bằng mắt trái đấy, :D. Một số tình huống, mở cả hai mắt cũng vẫn nhìn rõ.

Cụ Hà Linh Thư, có lần nói là ngắm bằng mắt trái, chả cần nhắm mắt phải. EM đã thử và confirm là được. Tuy nhiên, còn tuy theo nguồn sáng đến từ đâu; có lúc vẫn bị chói mắt.

@Quangdzung: Chụp lúc sáng sớm, lại để Av. À mà có khi tại em đóng khẩu sâu quá (vì định lấy nét cả hậu cảnh). Em sẽ thử lại, mất tiệt cả quả bóng nên nếu không nói là oánh te lít, lại tưởng đang đánh cầu lông, :21: :21: :21:

anhcobra

Xe container
Bác Ram chơi ở An Dương à, tối mang súng qua sân em nhé, thử bắn đêm xem sao. Ảnh thể thao theo em nghĩ thì cực khó chụp, súng ống không ngon thì đứng khoai mù

FeRAM

Xe điện
Bác Ram chơi ở An Dương à, tối mang súng qua sân em nhé, thử bắn đêm xem sao. Ảnh thể thao theo em nghĩ thì cực khó chụp, súng ống không ngon thì đứng khoai mù
Hôm nay, hết sạch sức roài. Sáng em chiến từ 8h đến tân 11h, đang lả như cò bợ roài.

Mấy cái trên là tiện thể thôi. Phải làm cái ống dài dài tý nữa thì mới chụp được. Em nghĩ, thể thao, ngoài kỹ thuật ra, còn ăn nhau ở khoảnh khắc nữa.

CHI HUA HUA

Xe buýt
Website
www.adz.com.vn

#1 Bắt vô lê

#2 Đại bàng tung cánh, :D
Có "vấn đề" về "bố cục" :^) :^) :^) ??????? :21:

Ảnh 1 :
- Phông nền bị rõ quá khiến người ta tưởng mẫu đang phang vào cái đèn cao áp.
- Ảnh bị phân tán ngoài ý muốn của tác giả khi có 2 nhân vật thừa ở xa.

Ảnh 2 :
- Cụ đã rút kinh nghiệm hơn khi cắt hết đống đèn cao áp lổn nhổn phía trên nhưng cụ lại cắt mất một góc giầy của mẫu khiến cho ảnh có cảm giác bố cục không trọn vẹn.:P :P :P

Chỉnh sửa cuối:

quangdzung

Xe điện
Em chụp cái này 1 năm trước đây bằng 20D với 70-200/f2,8
Tiêu cự 170mm/ tốc độ 1/400/ f4,5. ISO 400 chụp lúc chiều tối

Phát nay để ISO 1600 vì trời tối quá. Dùng ngón tay đập vỡ bát phở. Mịa. Nhanh quá chụp ko kịp

quangdzung

Xe điện
Để tốc độ chậm để lấy đường côn nó đi. Nhưng thằng ku này nó cứ lắc cái đầu nên mặt cũng nhòe toẹt

Lúc nó nhẩy lên xông phi thì chả thấy gì luôn. Nhưng mà trông cũng hay hay

giakhoa

Xe buýt
Website
www.dantri.com.vn
He he, mẫu của cụ Phê là thằng bạn ứt cấp 2 của em.

Về ảnh thể thao em thấy cụ CHI HUA HUA nói chí phải. Em thấy phóng viên thể thao thường dùng ống Telezoom (mỗi ông thường 2-3 cái body). Để chụp thể thao cần chọn góc chụp tốt nhất, sao cho bắt được nhiều động tác của chủ thể cần chụp nhất, khoảng cách tới chủ thể và tỉ lệ khoảng cách với background hợp lý nhất để có thể xóa phông tốt nhất. Vì chụp tele và cần xóa phông nên khẩu cần mở tối đa hoặc gần tối đa (ví dụ ống của cụ là F/4 thì cụ nên để F/4 or F/4.5 or F/5) và tốc độ càng nhanh càng tốt (ngoài trời nắng, iso100 và f/4 nếu để AV tốc độ có thể lên đến 3-4000). Nếu hoạt động của chủ thể quá nhanh và tele của cụ quá dài thì đôi khi cần đẩy iso lên cao hơn (400,800) để có được tốc độ cao hơn nhằm bắt chết hoạt động của chủ thể.

Em có vài lời như thế ko biết có đúng ko, các cụ cao thủ cho thêm ý kiến!

ThanhKhue

Xe buýt
Em chụp cái này 1 năm trước đây bằng 20D với 70-200/f2,8
:21: :21: :21: cụ đổ dầu vào lửa thế này mai thể nào cụ FeRAM cũng sắm ống mới, hôm nọ đi nhà thờ có nửa ngày mà em đếm thấy cụ FeRAM cứ nhắc đến "Bảy mươi Hai trăm" khoảng...... hơn chục lần :P:P:P

focus_S

Xe điện

#1 Bắt vô lê
Theo em thì bức này được ở khoảnh khắc chụp, nét mặt, tư thế của cầu thủ thể hiện được một phần tình huống trên sân. Hơi quá sáng tý, mới lại cầu thủ không mặc áo. Còn chuyện xử lý hậu cảnh thì hơi khó vì các sân ở Hà Nội - Việt Nam đều như thế, chịu khó tìm góc khác.

Em xin góp vui vài tấm:

Vô lê cơ bản như sách

Và một số nữa ở đây: http://otofun.com/showthread.php?t=22895&page=5
Mời các bác.

FeRAM

Xe điện
@Chi Hua Hua: Cụ nói chí phải về cái đèn cao áp, nhưng, thể thao mà. Phát hiện ra cái đó thì ko còn cơ hội sửa nữa. Mấy cái sau, đánh lởm quá, chả được phát nào ra hồn.
@Quangdzung: Cụ chụp ngon thật. Em đang muốn cái ống 70 - 200 đây, dưng ống for (sigma), hàng lướt cũng phải 700, 800 USD rồi thì phải.
@Giakhoa: Bác đừng đưa lý lịch nó lên đấy nhá. Nó lại kiện em vi phạm privacy của nó thì bỏ mịa. Chú em này, đánh sân bên cạnh sân em.
@ThanhKhue: Mợ lại trêu em nhá.

Thanks các bác đã có comments. Em sẽ lần lượt mời rượu từng cụ cho đến khi hết rượu.

FeRAM

Xe điện
Có "vấn đề" về "bố cục" :^) :^) :^) ??????? :21:

Ảnh 1 :
- Phông nền bị rõ quá khiến người ta tưởng mẫu đang phang vào cái đèn cao áp.
- Ảnh bị phân tán ngoài ý muốn của tác giả khi có 2 nhân vật thừa ở xa.

Ảnh 2 :
- Cụ đã rút kinh nghiệm hơn khi cắt hết đống đèn cao áp lổn nhổn phía trên nhưng cụ lại cắt mất một góc giầy của mẫu khiến cho ảnh có cảm giác bố cục không trọn vẹn.:P :P :P
Phông nền lởm khởm thì chịu cụ ạ. Kể ra, chụp ở góc khác thì ngon hơn, nhưng lại mất khoảnh khắc. Cái hai cũng thế.