[Funland] Ánh Sáng Cuộc Đời

Chào Cụ chủ Thớt!
Chào CCCM! "Ánh Sáng Cuộc Đời" là một trong hai Thớt khiến cháu đọc một mạch từ đầu đến khi Cụ Chủ mệt nghỉ (chap 55). Trước đó cách đây 1 năm là thớt của mợ NganKim230 kể về chuyến đi của Mợ ấy.
Nhà cháu không có nhận xét gì nhiều về cách hành văn của Cụ Chủ, vì cháu cảm nhận dưới góc nhìn của người đọc bình thường. Và với cháu nó quá tuyệt vời! Tuyệt vời ở chỗ giọng văn nó thật,nó sinh động,và hào sảng một cách lạ lùng. Như chính tính cách con người Cụ Chủ, Nó Như cái cách mà Cụ Chủ đối sử với "thằng Nam" trong buồng giam và khi Cụ chạy ra đứng giữa để đỡ đòn cho "Vượng". Có vẻ lý do mà ông anh "Tát Ao" của cụ đưa ra khi quyết định kết thân với cụ là đúng (măc đù cháu chưa biết ông ấy là người như thế nào, vì đường còn dài).
Khi đọc bài của Cụ Chủ cháu phát hiện mấy chi tiết hay hay, là khi cụ chủ chạy bạc tại xới bạc trạm điện lúc đó cụ đã biết dùng tiền để "chạy án" còn gì (đút tiền cho ông chủ nhà) chạy xuống dưới và xem người cùng chơi bị bắt. Cụ náu cá thật! mấy ông Quản buồng tại Trại giam Vĩnh Bảo ( Nam,Bắc,Đông) còn thiếu mỗi ông Tây là đủ bốn hướng:D Nhưng khi nhắc tên Nam lại làm Cháu ức cái thằng trẻ trâu,cùng tên Nam mà người thì tử tế (trong phạm vi cho phép),người lại tiểu nhân bỉ ổi!
Cụ làm Cháu nhớ tới tiểu thuyết nổi tiếng "Thủy Hử" khi đọc bài của cụ.
Thật lòng cháu không cổ súy quá khứ của Cụ chủ, cũng như mọi hành vi trái pháp luật và đạo đức, nhưng có một sự thật là cháu cảm phục bản lĩnh và tính cách của Cụ Chủ cho đến giờ phút này, dám đứng dậy nhìn nhận lỗi lầm, và trải lòng về quá khứ
Qua đây cháu mong rằng Cụ chủ đã thấm thía những gì mình trải qua,thấy đủ nước mắt của người thân vì mình mà đổ xuống quên đi quá khứ,làm lại từ đầu. Cháu tin chỉ vì tuổi trẻ nông nổi,vì danh dự với "cuộc chơi" không đáng có mà Cụ và gia đình đã chịu nhiều khổ cực. Và cháu cũng tin rằng xã hội này thằng có "mùi Hồng Xiêm và thằng C cu t" mới là thành phần không đáng để trân trọng.
Bây giờ Cụ thoải mái ngắm nhìn cuộc đời tươi đẹp đi, vì trước mắt Cụ không còn thằng Bắc hói nữa đâu. chúc Cụ và gia đình thật nhiều sức khỏe buôn may bán đắt.
Vì cụ chủ nghỉ mệt, và vì cảm xúc dâng trào khi đọc bài Cụ chủ cháu viết hơi dài có gì mong CCCM thông cảm bỏ qua!
Cảm ơn Cụ nhiều ! Em trải lòng mình lên đây chỉ để tự làm mình thấy thoải mái và chia sẻ với mọi người. Em rất vui khi có những người như Cụ, đã thực sự quan tâm và cảm thông cũng như chia sẻ với em. Chúc Cụ luôn vui vẻ !!
Em xin phép CCCM, em vào buồng đây ạ :D

@xichlo@

Xe điện
May quá em vừa cơm xong kịp giờ chiếu phin

DungNhi

Xe máy
Cảm ơn Cụ nhiều ! Em trải lòng mình lên đây chỉ để tự làm mình thấy thoải mái và chia sẻ với mọi người. Em rất vui khi có những người như Cụ, đã thực sự quan tâm và cảm thông cũng như chia sẻ với em. Chúc Cụ luôn vui vẻ !!
Em xin phép CCCM, em vào buồng đây ạ :D
Cụ chủ vào buồng từ lúc 12h 36' vẫn chưa thấy ra chau sốt ruột quá phải chăng lành ít giữ nhiều CCCM:D cháu lo quá!

DungNhi

Xe máy
CHắc giờ ngủ quy định đến 14h cụ ạ :D
Không biết Cụ chủ có phải ngủ gần thằng mắt to mắt bé trong phòng không Cụ nhỉ cháu lo ngại thằng này vời thằng có ánh mắt vô hồn trong ba thằng cao to kia:-/

catking113

Xe Cứu Trợ
Chém gió tý. Các cụ chắc ai cũng ghét Bắc "hói" với C mứt. E nghĩ mầu hồng hơn tý, CA luôn có chiêu vừa đấm vừa xoa, biết đâu 2 ông kia đc giao nhiệm vụ đóng vai đấm, và đóng lâu ngày quá ngấm vào người thành bệnh nghề nghiệp.

suzi2012

Xe tải
Chém gió tý. Các cụ chắc ai cũng ghét Bắc "hói" với C mứt. E nghĩ mầu hồng hơn tý, CA luôn có chiêu vừa đấm vừa xoa, biết đâu 2 ông kia đc giao nhiệm vụ đóng vai đấm, và đóng lâu ngày quá ngấm vào người thành bệnh nghề nghiệp.
Về phía CA, em thấy gặp phải 1 "thằng" như Cụ chủ lúc đấy kể cũng a cay phết.
Chuyện Cụ chủ rất hay, cung cấp thêm nhiều góc nhìn cuộc sống mà hiếm khi chúng ta được nhìn hoặc nghe thấy. Không biết là may hay rủi, nếu không có biến cố đấy, biết đâu giờ này Cụ chủ đã xa, xa lắm rồi cũng nên.
Cảm ơn cụ chủ đã chia sẻ câu chuyện này. Chúc cụ chủ và gia đình sức khoẻ, gặp nhiều may mắn!

mgmc

Xe hơi
Giọng thằng lùn lại làm nó chú ý: các cụ, mợ khoanh tay lên đầu gối, chuẩn bị hóng đê. Cụ chủ căn chỉnh trước khi post.

city_102

Xe buýt
Chém gió tý. Các cụ chắc ai cũng ghét Bắc "hói" với C mứt. E nghĩ mầu hồng hơn tý, CA luôn có chiêu vừa đấm vừa xoa, biết đâu 2 ông kia đc giao
nhiệm vụ đóng vai đấm, và đóng lâu ngày quá ngấm vào người thành bệnh nghề nghiệp.
Cán bộ oánh phạm cũng là chuyện bt mà cụ,vi phạm kỉ luật hoặc ko khai hoặc ghét là nó oánh cho nhớ nhà luôn,dùng tay chân còn đỡ chứ nó lôi c*c ngựa ra quất thì vàng người cả tháng.Đấy là công việc của họ phải như vậy,nên cũng ko trách hoặc trả thù họ đc.

trungcd

Xe buýt
Cán bộ oánh phạm cũng là chuyện bt mà cụ,vi phạm kỉ luật hoặc ko khai hoặc ghét là nó oánh cho nhớ nhà luôn,dùng tay chân còn đỡ chứ nó lôi c*c ngựa ra quất thì vàng người cả tháng.Đấy là công việc của họ phải như vậy,nên cũng ko trách hoặc trả thù họ đc.
Cụ ăn cái cạc nào chưa cụ ây, khú khú khú

F.ACURA

Xe container
E cũng chung ý nghĩ như cụ, chiêu vừa đấm vừa xoa thì cả xã hội dùng, đâu riêng gì mảng trại giam. Đến vào chùa còn có ông Thiện ông Ác nữa là :D

keomienxa

Xe hơi
Em chưa đọc chỉ vào chào cụ nick giống em