[Funland] Ảnh Photo - Chủ đề Hà Nội thập niên 80s 90s

dongfeng

Xe tải
Đây là trước đại sứ quán Cu Ba bên Lý Thường Kiệt. Đối diện toà án cụ nhé. Đại sứ quán Ấn Độ khác cụ nhé.
Bên Trần Hưng Đạo, cây cối to hơn và vườn nhiều cây cối hơn. Hàng rào kiểu khác.
Hi, em gọi tắt một chút, cụ tinh quá, ý em là nhà riêng của đại sứ Ấn độ, ở Lý Thường Kiệt, đối diện cổng trường Trưng Vương, hàng rào này giờ vẫn còn, nó giống hàng rào DSQ Cuba.

dnnv

Xe buýt
ôi các cụ có để ý cái xe kéo đỗ cạnh tàu điện không? Nó cực kỳ mang dấu ấn tuổi thơ của em vì nó rất hay được để ở đầu phố nhà em. Các cụ thử đoán xem nó là xe gì? Chắc chắn rất nhiều cụ biết nó. X_X
Xe chở phân đây chứ đâu, nó đỗ đâu là cả 1 đoạn phố bịt mồm bịt mũi.

Xưa làng Cổ Nhuế toàn bộ đổ vào HN làm nghề lấy phân, nên mới có câu:

Thanh niên Cổ Nhuế xin thề
Chưa đầy hai sọt chưa về quê hương

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Đốc xem lại xế lào dùm nhà em chứ em dám chắc đây ko phải là phố Hàng Buồm cụ ợ. Em dám chắc luôn. Hàng Buồm hay hàng Ngang hàng Đào, hay nói chung khu phố Hàng bây giờ, căn bản chẳng khác mấy so với những năm cuối 60, 70 của thế kỷ trước đâu cụ ạ. Nhìn quang cảnh này, em thấy giống giống đoạn bến xe kim mã, giao giữa nguyễn thái học và phố sơn tây thì đúng hơn (lưu ý là phố sơn tây chứ không phải là tây sơn nhé). Mạn vùng ven (theo như ngày xưa thì mạn giảng võ, đê la thành, Kim mã, ngã tư sở, ngã tư vọng
đã là vùng ven rồi)

[/QUOTE]

cuongni

[Tịch thu bằng lái]
Thêm chút Hà Nội xưa ,Các bác có ảnh Hà Nội năm 80 90 thì up lên cho vui đừng lái qua những cái khác loãng topic

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]

Đây là quán cafe vỉa hè ở Sài Gòn thì phải, Hà Nội không có quán chè chén nào dùng mấy cái bình trà nhôm và mấy cái chum trà thủy tinh kiểu này. Sưu tập nhưng cũng nên sàng lọc lại cẩn thận 1 tí cụ ạ, vì Sài Gòn, Hà Nội, có nhiều thứ nó chẳng giống hay liên quan đến nhau đặc biệt là với Thread này

Hoang Giang91

Xe tăng
ôi các cụ có để ý cái xe kéo đỗ cạnh tàu điện không? Nó cực kỳ mang dấu ấn tuổi thơ của em vì nó rất hay được để ở đầu phố nhà em. Các cụ thử đoán xem nó là xe gì? Chắc chắn rất nhiều cụ biết nó. X_X
Xe này là của công nhân làm đường(xe hay có chữ xe lưu động) công nhân để dụng cụ vào đấy. Còn một loại nữa của công ty đổ thùng 18 Cao Bá Quát(Urenco bây giờ)

Hoang Giang91

Xe tăng

Đây là quán cafe vỉa hè ở Sài Gòn thì phải, Hà Nội không có quán chè chén nào dùng mấy cái bình trà nhôm và mấy cái chum trà thủy tinh kiểu này. Sưu tập nhưng cũng nên sàng lọc lại cẩn thận 1 tí cụ ạ, vì Sài Gòn, Hà Nội, có nhiều thứ nó chẳng giống hay liên quan đến nhau đặc biệt là với Thread này
Trai Nam hay đội mũ vải các loại, còn trai bắc kiểu gì cũng có cái mũ cối và áo may ô

trongpaint

Xe buýt
Em học ams nửa chừng oánh nhau bị đuổi, chạy vào tận sì gong học tiếp. Tai qua nạn khỏi quay về học việt đức lại tẩn nhau tiếp. cuối cùng dạt xuống đống đa rồi tốt nghiệp ở đó cụ ợ. Số cũng bôn ba từ nhỏ hị hị.
Em trước cũng học Đống Đa khoá 89-92

kieuthang2508

Xe hơi
Cụ mợ nào thích những ảnh kiểu như này thì vào trang redsvn.net chuyên mục KHOẢNG KHẮC nghiên cứu, trang này có nhiều ảnh về Việt Nam qua góc nhìn của nước ngoài hay lắm

Noname_2015

Xe tăng

Cái ghế nhựa này sau này mới có thì phải. Bắc thì hay ngồi ghế băng, hoặc ghế đẩu (để có nóng lên phang nhau cũng tiện :D)

kieuthang2508

Xe hơi
Bồi hồi quá các cụ ạ, nhà bà ngoại em trước ở ngõ Thọ Xương gần nhà thờ lớn, bao nhiêu kỷ niệm thời trẻ con ở đấy

ung_sung_tu_tai

Xe container
Trên ôp nói riêng, trên mạng nói chung cứ nhao nhao phân tích, định nghĩa về chuyện "người Hà Nội" người ngoại tỉnh... với đủ các lý lẽ.

Dưng rất "âm thầm" và nhẹ nhàng thôi, "người Hà Nội" họ có cái các phân biệt với người ngoại tỉnh rất... thú vị.

Ví dụ như kiểu như 2 còm này; "người Hà Nội" hỏi nhau cái biết ngay ông nào HN biết ngay HB là gì; Và ông nào "Hà Nội gốc" khi được hỏi nhà anh ở đâu thì mới nói rất tự nhiên, bộc phát là nhà tôi ở HB.

(và còn nhiều địa danh, "từ địa phương" mà chỉ "người trong cuộc mới biết")

Vậy là cụ ở Hàng Bột?
Vâng cụ, e sinh và lớn ở đây ông bà nội ngoại ở cả HB