[Funland] Ảnh Photo - Chủ đề Hà Nội thập niên 80s 90s

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Em thời 90 đang học 11, tập tành rút trộm thuốc lá của cụ ông ra ngoài đường phì phèo với đội cùng xóm. Bắt đầu trao lưu mặc ga, đi đúc. Giai đoạn em bắt đầu ko còn đi mấy đôi dép gò nhựa trắng trong suốt của Nhựa tiền phong nữa. Đánh nhau chí chóe. Nói chung nghịch vãi. Cả họ có mỗi em là con trai. Sau này thi đại học, chẳng học hành mẹ gì cả, ôn thi có 03 tháng, đến khi đi xem điểm, thấy đổ điểm lại còn có học bổng. Éo hiểu do cụ nào xô em hay em shoc chóng mặt, cắm đầu vào cái bản điểm. Về nhà nói 1 câu : Con đổ đại học rồi, có học bổng. Cả nhà từ Ông bà, bố mẹ, cô dì, chú bác éo tin em. Tháng sau có giấy báo thì em đã tút cmn nó đi qua Bun với Nga chơi. Mấy tháng sau mời về, nhập học muộn, tí bị bảo lưu. Nhớ lại hồi tuổi thơ dữ dội đó, nhớ Hà Nội vãi. Không biết các cụ thế nào, nhà em ở Trần Hưng Đạo gần Nhà hát Nhân dân, sau này đập đi xây thành cái Cung văn hóa Hữu Nghị Việt Xô bây giờ. Giờ xa Hà Nội vì miếng cơm manh áo cũng đến hơn chục niên rồi. Nhưng kiểu méo giè, em cũng quay về.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Góc phố Hàng Mã, 1994, nhìn nhếch- nhác quá, phải nói là tay Tây lông này không phải là bấm máy chuyên- nghiệp, thấy gì chụp đó, chả bố cục gì, góc phải ảnh có đại gia đi Cub82 mới cứng, tương đương Lexus 470 bây giờ về độ oai.

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Ở đó mua được loại chiến hơn chứ không phải toàn loại chiến hơn cụ ơi, bọn em đi mua thường sẽ mua ở chợ Mơ it tiền và gần hơn, hôm nào có tiền nhiều và có thời gian mới quốc bộ lên chợ Hôm để mua(hoặc nhảy tàu điện trốn vé) nhưng thường quốc bộ vì 4-5 thằng không trốn đc vé.
Khổ nhất lúc về nếu từ chợ Hôm về qua ô cầu Dền đến Mai Hương đi len lén như ăn trộm túi ni lon cá phải dấu kẹp nách không sợ bị trấn mất. :))
Em thì khi đó lớn rồi, nên ko còn chơi cá chọi nữa. Trước đó tầm những năm 82-86-87. Toàn xin tiền của cụ ông, đi bộ lên chợ Hàng Da, cơ man nào cá chọi, lâu lâu ông cụ mới chở cho lên Nghi Tàm mua dăm ba con. Nghĩ lại buồn cười sao hồi đó nghiện vật nặng món này. Ngủ cũng ôm lọ cá chọi.

atti_vn

Xe tải
Thế mà oánh với cá chọi của em cả hai chọi đều tèo vì quá mệt do xoáy và giã vứt ra đất mà bất phân thắng bại.
Chiến thế này là kịch rồi, giờ như trẻ trâu gọi là chơi khô máu, bọn em lìu tìu ít tiền chưa bao giờ dám chơi kiểu đó, lúc đầu đổ ra hè sau đổ ra đất rồi tăng thời gian, khoái nhất là khi hai con nó đấu mỏ oằn lên oằn xuống.
Còn luyện cá thì nhựa đường vê vào que dí chọc cá với để gương ngoài lọ, nuôi đói trong vại đậy tối.

volcanoz

Xe tải
Hồi đấy còn có trò quấn pháo cối, pháo đùng dịp Tết mới sợ bác nhỉ. Đi vào Bình Đà mua thuốc và dây pháo rồi về hì hục quấn pháo ghê thật. Nhớ là đi vào Bình Đà là phải đi cả hội chục đứa sẵn sàng rút khoá dây và thắt lưng ra vụt nhau với bọn trong Hà Đông (chỗ Ba La) nếu cần :D
Đi lẻ tẻ qua đoạn Cao-Xả-Lá cũng bị trấn cụ ạ. Đau nhất nhiều khi bị bọn đi xe máy nó giật pháo treo ở ghi đông.

CR-Vic

Xe container
Nhà em bán hàng ăn thời 80 đây nên mới nói chất lượng đồ ăn ngày xưa kém hơn giờ chứ bác. Ít nhất nước dùng nấu phở bò ngày xưa ít ninh xương hơn bây giờ và lạm dụng mỳ chính nhiều hơn. Có điều xưa đói kém thì ăn miếng giò cũng thấy nó thơm hơn là vì vậy :D

Ngon chớ vì bò hồi đó chuẩn mà chứ bò giờ cũng tăng trọng và bò khựa rồi cụ ạ,xưa ốm mới đc ăn cụ nhỉ

Phuclongchau

Xe điện
Nhà em bán hàng ăn thời 80 đây nên mới nói chất lượng đồ ăn ngày xưa kém hơn giờ chứ bác. Ít nhất nước dùng nấu phở bò ngày xưa ít ninh xương hơn bây giờ và lạm dụng mỳ chính nhiều hơn. Có điều xưa đói kém thì ăn miếng giò cũng thấy nó thơm hơn là vì vậy :D
Đúng là lạm dụng mỳ chính nhiều nhưng không thể phủ nhận bò xưa ngon hơn thịt bò bg nhiều cụ ạ

Phuclongchau

Xe điện
Do tâm lý và thiếu thốn nên xưa thấy xà phòng thơm hơn,phở ngon hơn,thuốc lá ngon hơn ....

CR-Vic

Xe container
Chính xác thì thợ ảnh đứng ở Hàng Mã chụp sang phố Đồng Xuân và Hàng Chiếu bác nhé :)

Góc phố Hàng Mã, 1994, nhìn nhếch- nhác quá, phải nói là tay Tây lông này không phải là bấm máy chuyên- nghiệp, thấy gì chụp đó, chả bố cục gì, góc phải ảnh có đại gia đi Cub82 mới cứng, tương đương Lexus 470 bây giờ về độ oai.

CR-Vic

Xe container
Tâm lý là rất quan trọng! Bác mua cái ô tô đầu tiên sẽ có cái hứng khởi mà bây giờ có mua Bentley cũng không bằng :D

Do tâm lý và thiếu thốn nên xưa thấy xà phòng thơm hơn,phở ngon hơn,thuốc lá ngon hơn ....

CR-Vic

Xe container
Om chọi (để chọi trong chai thuỷ tinh hoặc vỏ bình ắc quy ô tô tải sẫm mầu và để trong tối) thì khiến chọi đói và hung hăng chứ không chiến kiểu võ sỹ MMA được bác ạ. chọi đói nó chỉ lao vào bụp vây và xù vè bình thường chứ không khoẻ cá để chịu được xóc, xoáy và đặc biệt là giã (cối). Phải cho chọi ăn đủ và không cho nó nhìn chọi khác một thời gian lâu lâu thì sẽ hiệu quả hơn. Hơn nữa, chọi bơi ở bể to nó sẽ khoẻ hơn.

Chiến thế này là kịch rồi, giờ như trẻ trâu gọi là chơi khô máu, bọn em lìu tìu ít tiền chưa bao giờ dám chơi kiểu đó, lúc đầu đổ ra hè sau đổ ra đất rồi tăng thời gian, khoái nhất là khi hai con nó đấu mỏ oằn lên oằn xuống.
Còn luyện cá thì nhựa đường vê vào que dí chọc cá với để gương ngoài lọ, nuôi đói trong vại đậy tối.