[Funland] Ảnh ngày 30-04-1975

Trạng thái
Thớt đang đóng

trinhpcl

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
"...Giữa lúc các cánh quân giải phóng đang thần tốc tiến về Sài Gòn thì tướng tình báo Pháp Francois Vanussème đã tới gặp Tổng thống Dương Văn Minh và đề nghị Việt Nam Cộng Hòa kêu gọi Trung Quốc đem quân can thiệp để cứu quân lực đang trong cơn nguy kịch. Một nhân viên ngoại giao Trung Quốc đề nghị quân lực Việt Nam Cộng hòa hãy cố thủ, án ngữ Vùng 4 Chiến thuật, hứa hẹn Trung Quốc sẽ đem quân đánh vào biên giới miền Bắc Việt Nam để giải vây.

Dương Văn Minh, vốn đã được Ban Binh vận Trung ương Cục miền Nam thông qua em trai là Dương Văn Nhựt (bí danh Mười Ty, Đại tá Quân Giải phóng miền Nam Việt Nam) và gia đình thuyết phục từ trước, đã từ chối và nói: "Tôi cảm ơn thiện chí của ông, nhưng trong đời tôi, tôi đã từng làm tay sai cho Pháp, rồi tay sai cho Mỹ, đã quá đủ rồi. Tôi không thể tiếp tục làm tay sai cho Trung Quốc."

Rõ ràng là đến phút chót thì các nước lớn vẫn không từ bỏ âm mưu chia cắt đất nước ta. Nhưng ông Dương Văn Minh trong thời điểm lịch sử đã chọn làm "một người Việt Nam- vì Việt Nam" đập tan mưu đồ của bọn bá quyền."

Ảnh: TT Dương Văn Minh trưa ngày 30/4/75

@xichlo@

Xe điện
Tháng 6 bọn tó ton thi cấp 3 xong là nhà em xiên Việt! Ngủ rì xọt và tham quan địa danh lịch sử.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Hoà hợp thống nhất mà có gần 60k cái hòm đựng xác lính Mỹ? Cứ ra đường mà bô bô chăc cũng rụng răng lắm.
Tại vì người ta chưa được xem cái tường đá đen ở kinh đô Hoa thịnh đốn :D

alceste

Xe điện
Mấy hôm nay em cũng hay xem các phim tài liệu với phóng sự về chiến thắng 30-4, VTV1 có 1 loạt phóng sự rất hay (trước đó buổi tối có Biên niên sử Truyền hình cũng rất hay, các cụ có thời gian có thể xem lại, gần như điểm lại tất cả các sự kiện lớn của đất nước từ xưa, quan điểm đưa fact khách quan, sử dụng rất nhiều tư liệu nước ngoài, kể cả phía Mỹ và tài liệu giải mật. Các cụ có thời gian xem cái Trại Davis ý. H em mới xem và hiểu kĩ về chiến dịch Tây Nguyên rồi giải phóng SG.
Mà em thấy các cụ nhà mình giỏi thật, riêng đoạn nhìn xa như đưa Mười Hương từ năm 54 vào rồi đào tạo, cài cắm tình báo luồn lách vào đến những tầng lớp cao cấp nhất của chính quyền VNCH, và cả mạng lưới của xã hội SG từ tất cả các tỉnh thành, tầng lớp, nhóm.

alceste

Xe điện
Với em đây là ngày hoà hợp dân tộc, thống nhất đất nước, không phải là chiến thắng
Chiến tranh xảy ra trên đất nước này thì ko có ai chiến thắng cả
Thế xong quân Mỹ nó yêu cầu ném bom nổ chậm vào hệ thống đê điều của miền Bắc, để miền Bắc mất mùa, tạo ra nạn đói nghiêm trọng để mình phải rút quân về đấy cụ?
May mà người được sai làm việc đó, Tướng Dương Văn Minh ko đồng ý.
Hoà hợp mà Mỹ có 60 nghìn cái hòm ạ? Số còn sống đi về rất nhiều người có di chứng tâm lý nặng, dùng thuốc phiện, tự tử. Ngay cả quân đội của VNCH, có rất nhiều người, khi được giao nhiệm vụ hàng ngày láy mb đi ném bom ra khu, hoặc khu thân cách mạng, thì đem bom ra kênh rải rồi về để khỏi sát hại đồng bào của chính mình. Mà ai bảo họ ngoài quan thầy Mỹ.
Cụ có biết có bao nhiêu cô gái miền Nam bị đẩy vào làm đồ chơi giải trí cho lính Mỹ và Nguỵ trong chiến tranh không, mấy trăm nghìn người đấy cụ ạ. Cái này cụ cứ search tiếng Anh cho nó khách quan, cả đề tài này nữa.
Nhắc với cụ luôn số lượng liệt sỹ (là thuộc hệ thống bên mình nha, chứ cụ đừng tính bên kia) của những tỉnh nào là nhiều nhất ko, thưa với cụ Bến Tre, Quảng Nam, Quảng Ngãi.
Chứ nếu hệ thống mà tốt, mọi người dân đều vui vẻ sống và hanh phúc , chẳng có ai đi tham gia Biệt động hay Mặt trận DTGP miền Nam đâu cụ.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Mà em thấy các cụ nhà mình giỏi thật, riêng đoạn nhìn xa như đưa Mười Hương từ năm 54 vào rồi đào tạo, cài cắm tình báo luồn lách vào đến những tầng lớp cao cấp nhất của chính quyền VNCH, và cả mạng lưới của xã hội SG từ tất cả các tỉnh thành, tầng lớp, nhóm.
Các cụ nhà mình không giỏi mà là... quá giỏi luôn!

alceste

Xe điện
Em chịu. Đây là em nghe từ hơn 20 cụ bà, trong đó hơn chục cụ bà là vợ của sĩ quan VNCH. Các bả nói, một số chị em vợ binh sĩ nói rằng quân nhân GP hiền khô và tồ là khác.
em thấy ngoài Bắc chăngr có ai có tâm lý hay tư tưởng hận thù với bên kia cả. Còn trong kia em tiếp xúc khá nhiều, cả người của chế độ cũ, cả người hoạt động cách mạng, cả người dân thường. Anh sếp của em, cả nhà anh ý chắc phải nửa họ đang ở Mỹ theo diện HO hoặc những diện đi từ truơcs và trong 75, anh ý cũng nói rất thẳng thắn, kinh tế trong đó bên ngoài nhìn hào nhoáng hơn vì sống hoàn toàn vào tiền viện trợ và tiền từ các hệ thống liên quan đến chiến tranh do Mỹ bơm vào, nên sản xuất thực tế, kinh tế chỉ có cái vỏ, khi Mỹ cắt viện trợ và khi các lãnh đạo vơ vét đi nốt là sụp đổ.
Bộ CHiêu hồi cứ ra rả Cộng sản vào sẽ tắm máu, giết hết, cướp hết đốt hết, ai có nợ máu sẽ bị hành hình abc, nên 1 phần cũng sợ nên bằng mọi cách phải đi di tản hay vượt biên là vì thế.

Bemagauvn

Xe điện
Cũng không đơn giản như các cụ bàn đâu, theo em được biết về trang bị cơ giới của bên kia lúc mình giải phóng , muốn tận dụng hoặc sửa chữa phải vào trại lôi hết dân kỹ thuật xe của bên kia ra sử dụng. ( Lý do made in khác nhau dẫn đến chịu không biết làm thế nào).
Các bạn ý mừng rơi nước mắt, sau được chứng nhận là có công không phải đi cải tạo với các thứ dễ thở hơn.
Đến M113 và M48 thu được còn lái để sử dụng vũ khí địch đánh địch huống chi con 67 quèn:D. Cụ có vẻ đánh giad thấp quân giải phóng:P
Không. Em thắc mắc thôi. Vũ khí, khí tài thì các anh ý tiếp thu rất nhanh vì đã qua huấn luyện. Nhưng đồ gia dụng các anh ý chưa va chạm bao giờ mà vớ cái phi được luôn kể cũng tài.
Như em mà lên cái xe nào dòng chưa quen thì chỉnh gạt mưa còn loay hoay. Hay em dốt kỹ thuật nhờ?

hoantoanmayman

Xe tăng
Sáng em xem VTV1, thấy nhắc rất nhiều hoàn cảnh và đề cao hoà hợp dân tộc, có câu chuyện bức ảnh 2 anh lính khoác vai nhau ở khu chiến tuyến Quảng Trị và bà mẹ trong Nam có nhiều con trai tham gia kháng chiến và bị buộc phải đi lính, hy vọng chính sách hoà hợp dân tộc của Nhà nước đón nhận được càng nhiều phản ứng tích cực.

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Ngày 28-4-1975, Quốc hội Mỹ đã công bố những con số quân Mỹ bị thương vong ở Việt Nam như sau:

- 56.245 lính bị chết, 303.640 lính bị thương, 1.350 lính mất tích

- 15% (tương đương 1 triệu lính) quân số nghiện ma tuý.

- 3 vạn lính đào ngũ chạy ra nước ngoài, 25 vạn thanh niên không chịu đǎng ký nghĩa vụ quân sự.

- 70 vạn binh lính và sĩ quan mắc bệnh thần kinh, tự sát hoặc trốn ra sống trong rừng.

Hậu quả chiến tranh còn ảnh hưởng cả một thế hệ thanh niên Mỹ trong lứa tuổi từ 20 đến 25 gọi là "thế hệ sau Việt nam" và ảnh hưởng sâu sắc tới tâm lý xã hội Mỹ, tạo thành "Hội chứng Việt Nam". 26% cựu chiến binh Mỹ sau khi từ Việt Nam trở về sử dụng thuốc phiện.
Không biết Mỹ có tổng kết chi tiết hậu quả của CT WW2, CT Triều Tiên không nhỉ?? :-/
P/S: Hậu quả của CT ở BTT, HQ (CT ở bán đảo TT) , Liên Xô, Balan, Do Thái, Đức (2 miền sau WW2).... cũng rất nặng nề và di chứng lâu dài nhưng hình như ít (hoặc chỉ 1 phần) được công khai... Nói chung, chiến tranh dù bên nào thắng (và dù tuyên tuyền kiểu gì) thì nhân dân cũng là bên chiến bại?!:-?

Chỉnh sửa cuối:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

ATTILA

Xe điện
Tại vì người ta chưa được xem cái tường đá đen ở kinh đô Hoa thịnh đốn :D
Lao động tối mặt chả đủ sống thì lấy đâu ra điều kiện để đi xem mấy tấm đá đen chữ bé tẹo kia hả bác.

Chauthanh11

Xe điện
Sáng em xem VTV1, thấy nhắc rất nhiều hoàn cảnh và đề cao hoà hợp dân tộc, có câu chuyện bức ảnh 2 anh lính khoác vai nhau ở khu chiến tuyến Quảng Trị và bà mẹ trong Nam có nhiều con trai tham gia kháng chiến và bị buộc phải đi lính, hy vọng chính sách hoà hợp dân tộc của Nhà nước đón nhận được càng nhiều phản ứng tích cực.
Ở trong Nam thì người 2 bên chiến tuyến thiếu gì đâu cụ ?
Thường thì mấy ông Hải Ngoại hay tru tréo chứ trong nước thì ai nghĩ gì nữa .
Em có bà cô là du kích Củ Chi thuộc dạng kỳ cựu , bà tham gia du kích từ năm 1959 . Cũng từng bị tù vài năm ở Chí Hòa . Nhưng chồng lại là lính VNCH cũng trên 10 năm . Vậy mà cũng chả sao vẫn sx ra 3 người con thì mới giải phóng , hỏi thì bà ấy nói , việc ai người đấy làm thôi .
Còn có chú ở Cà Mau 16 tuổi làm du kích , 19 tuổi thì bị bắt đi lính BĐQ tống ra vùng 1 , được 3 năm lại đảo ngũ về phe Giải Phóng , và phe nào chú cũng đều là thương binh hết .

tazan_90

Xe tăng
Khó nói cụ ạ. Bác em đánh Mỹ ko sao. Sau giải phóng đánh cam lại dính. Bây giờ hài cốt vẫn nằm ở đâu đó trên đất cam gần biên giới Thái Lan. Đất nước mình khổ vậy đấy , nên số phận mỗi người gắn chặt với biến cố của đất nước. Em mong đất nước này mãi mãi bình yên
đánh cam tàn khốc hơn đánh mỹ mà cụ,bố e kể cả trung đoi cỉ còn 1 nguoief duy nhất,sau năm 80 về mb lên biên giới phía bắc.

icemain

Xe tăng
Không biết Mỹ có tổng kết chi tiết hậu quả của CT WW2, CT Triều Tiên không nhỉ?? :-/
P/S: Hậu quả của CT ở BTT, HQ (CT ở bán đảo TT) , Liên Xô, Balan, Do Thái, Đức (2 miền sau WW2).... cũng rất nặng nề và di chứng lâu dài nhưng hình như ít (hoặc chỉ 1 phần) được công khai... Nói chung, chiến tranh dù bên nào thắng (và dù tuyên tuyền kiểu gì) thì nhân dân cũng là bên chiến bại?!:-?
Bảo tàng chứng tích chiến tranh có nhưng em không chụp cụ ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng