[Funland] Anh hàng xóm liệu có vỡ trận

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Vì người già họ chưa đc tiêm. Tiêm toàn trẻ thôi. Em mới nc với ông bạn bên tq thấy bảo bên đó người già giờ mới tiêm mũi 1
Tôi cũng đọc được như thế, ko hiểu sao Tàu nó lại ko tiêm cho người già nhỉ, ngược với cả thế giới. May mà mình lúc trc cũng thế sau tỉnh ra!

banmotnucuoi

Xe lăn
Còn cơ hội xuất khẩu khẩu trang cho tàu không các cụ nhỉ, cháu có ông bạn giờ bán 30/hộp mà vẫn ế.
Bán đắt gấp 3 giá thế thì ế là phải thôi cụ. Chắc mấy hôm nữa sẽ tăng lên chút xíu do nguyên liệu từ bên kia ko về đc

Ni No Kuni 2

Xe điện
Tôi cũng đọc được như thế, ko hiểu sao Tàu nó lại ko tiêm cho người già nhỉ, ngược với cả thế giới. May mà mình lúc trc cũng thế sau tỉnh ra!
Vâng, thằng tàu bạn em nó cũng bảo cp tao sai tiêm ngược, toàn tiêm người trẻ. Giờ trả giá cho sai lầm, bắt buộc phải zero nếu ko chắc phải die 1/3 số người trên 60.

Andydo

Xe điện
Vâng, thằng tàu bạn em nó cũng bảo cp tao sai tiêm ngược, toàn tiêm người trẻ. Giờ trả giá cho sai lầm, bắt buộc phải zero nếu ko chắc phải die 1/3 số người trên 60.
Tháng 7 8 năm ngoái ở Sài Gòn.
Khu tôi chết không tưởng tượng nổi. Có nhà 2 người chết. Mà chết vì rất thiếu hiểu biết.
Bị triệu chứng covid nhưng không báo chính quyền, không test, chỉ xông lá, uống thuốc cảm thông thường => die
Làm đám tang, chết thêm 1 ít nữa, vì đi viếng, không thèm đeo khẩu trang. Mà là chính quyền biết, xuống chặn đem đi hoả thiêu. Potay

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Có vẻ như lãnh đạo TQ biết thông tin gì đó về virus này mà các nước khác chưa biết? Vì thế họ quyết liệt theo đuổi chính sách zero Covid. TQ làm gì cũng có lý do cả, người TQ rất thông minh chứ họ không ngốc nghếch như các cụ nghĩ đâu
Đề cao họ nhưng cũng đừng thần thánh hóa. Nếu có gì bí ẩn về con Virus này thì mấy năm qua với quy mô lây nhiễm thực tế và nghiên cứu mổ xẻ ở cấp độ toàn cầu thì thế giới chắc chắn biết đến rồi. Người TQ thông minh, chúng ta cũng thế. Nhưng chính sách đưa ra không phải lúc nào cũng thế. Chúng ta đã từng cực đoan và chậm 1 năm so với TG thì TQ còn cực đoan chậm ở level cao hơn

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Ý là ko có hàng hóa ấy cụ. Tết đến giờ doanh nghiệp buôn hàng TQ vỡ mồm hết!
Em đang vỡ hết mồm đây cụ. Hàng VN thì ko làm đc, nhập khựa về thì 1 ngày 40 xe, teong khi đó bình thường 1 ngày 400 xe. Đọng lại có khi đến hết năm nay chưa giải toả xong đống hàng. Tiền lưu kho, bến bãi cao vót. Giá vận chuyển đang x4, cao ngang với giá sản phẩm.

nvht

Xe điện
Đề cao họ nhưng cũng đừng thần thánh hóa. Nếu có gì bí ẩn về con Virus này thì mấy năm qua với quy mô lây nhiễm thực tế và nghiên cứu mổ xẻ ở cấp độ toàn cầu thì thế giới chắc chắn biết đến rồi. Người TQ thông minh, chúng ta cũng thế. Nhưng chính sách đưa ra không phải lúc nào cũng thế. Chúng ta đã từng cực đoan và chậm 1 năm so với TG thì TQ còn cực đoan chậm ở level cao hơn
Em nghĩ trước mắt TQ sẽ thiệt hại cực lớn về kinh tế vì không thể dập được dịch về 0.

Tuan Can

Xe container
EM nghĩ không vỡ. Vì tiêm hết rồi nên chết ko nhiều. Có điều là ôm nhau phong tỏa thì thằng bán kit nó cười. Dân đen thì chịu thiệt.

namphong12

Xe lăn
Có nên điều mấy anh Việt Á sang giúp nước bạn dập dịch không nhỉ? Tiện thể đốn ít củi cho anh Bình híp anh ấy đốt.

Phỡn

Xe tăng
Cấc cụ tiêm xong có thấy cơ thể kém hết các kiểu đi không ạ?
Trước mắt em thấy xương khớp xuống hẳn, đá bóng bong gân mãi không khỏi, người cũng dễ mỏi hơn :|. Không biết còn tác dụng phụ chìm nào nữa.
Mà em dính em Vy nhẹ sốt 1 đêm có tí đã khỏi rồi ấy.
Thế nên em không tiêm mũi ba nữa. Nhẽ TQ nó chơi zero covid vì thế chăng?

namphong12

Xe lăn
Cấc cụ tiêm xong có thấy cơ thể kém hết các kiểu đi không ạ?
Trước mắt em thấy xương khớp xuống hẳn, đá bóng bong gân mãi không khỏi, người cũng dễ mỏi hơn :|. Không biết còn tác dụng phụ chìm nào nữa.
Mà em dính em Vy nhẹ sốt 1 đêm có tí đã khỏi rồi ấy.
Thế nên em không tiêm mũi ba nữa. Nhẽ TQ nó chơi zero covid vì thế chăng?
Đã tiêm 3 mũi Em không triệu chứng. Test thì lên 2 vạch. Thấy sức khỏe của 2 anh em bình thường.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Mong nó cho miễn dịch cộng đồng, chứ zero mãi hàng hoá k thông quan dc
TQ mà thả cửa 1,4 tỷ dân với vaccine nội thì coi chừng thành lò ấp biến thể đó mợ ơi. Biến thể tốt lên hay biến thể xấu đi thì chỉ có Chúa mới biết được. Mợ còn nhớ con Delta là do đông dân Ấn Độ đấy?

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Zero thế nào được nữa, sớm hay muộn thì cũng phải sống chung với lũ thôi

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
TQ đang gặp vấn đề nghiêm trọng 4-2-1 nên muốn giảm bớt 4 chăng? TQ có câu bất độc bất anh hùng, dĩ vạn vật vi sô cẩu.

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Em đang vỡ hết mồm đây cụ. Hàng VN thì ko làm đc, nhập khựa về thì 1 ngày 40 xe, teong khi đó bình thường 1 ngày 400 xe. Đọng lại có khi đến hết năm nay chưa giải toả xong đống hàng. Tiền lưu kho, bến bãi cao vót. Giá vận chuyển đang x4, cao ngang với giá sản phẩm.
Đồng cảnh ngộ, nhưng mà làm ăn mà, có chơi có chịu. Mấy ô bạn tôi sốt ruột, đi chui (tiểu ngạch) bị tóm hết hàng, khóc như mưa. Xác định luôn, giờ đừng bao giờ đùa với pháp luật, tiền có thể kiếm lúc khác. May mà bên tôi còn nguồn hàng đông âu nữa.
Các bên vận chuyển năm nay coi như toi

Sakai Việt Nam

Xe điện
Tàu cont tắc lên tắc xuống, lấy đâu ra mà về đều. Đợt rồi, cont nào phải chuyển tải qua TQ đều về trễ thậm chí còn không hẹn được ngày do delay liên tục
Tàu em chạy trễ chuyến 7-10 ngày so với thông thường thôi. Ko đến nối tắc quá

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Đại Nhảy Vọt với CM Văn Hóa cũng là sản phẩm thảm họa made in China đó cụ. Nguyên nhân chính của chính sách COVID sai lầm hiện nay ở TQ cũng là vì Tập Cận Bình lãnh đạo một cách cực đoan không nghe lời chuyên gia như họ Mao ngày xưa chứ không khôn ngoan như họ Đặng, Giang, Hồ. Còn lý do vì sao lãnh đạo một cách cực đoan thì ngoài tính tình ra thì cũng là do trình độ học vấn kém: Mao và Tập đều học kém và dùng học bạ/bằng giả còn những người lãnh đạo khác thì học thật. Trình độ giáo dục kém dẫn đến phức cảm tự ti (nên hay làm quá lên một cách hoa mỹ, giả tạo) cũng như sự thiếu hiểu biết khoa học biện chứng và thiếu tin tưởng đối với giới tri thức.
Trời hại Trung Quốc 1 phần, nhưng mà sự cứng nhắc trong chính sách của Tập cũng là 1 phần
Vacxin của tàu hiệu quả bảo vệ rất kém, chứ chả có lý do nào cả. Tàu thả ra, chết 1-2tr người thì sẽ loạn ngay.

Sakai Việt Nam

Xe điện
Hàng lẻ coi như nằm im, hàng nguyên công thì đi được dù chậm
Em vẫn chạy cả hàng lẻ ghép cont mà bác. Từ lúc dịch thay vì nhập FOB em chuyển hết sang CIF để bọn nó tự lo tàu, thấy thoát hơn nhiều

THÀNH FOOD

Xe tải
Phải nói là họ cấm cửa thì bên mình cũng thiệt nhiều cái.