[Funland] Anh em chạy oto để giành 1 làn đường cho xe máy có được không các cụ?

haipvg

Xe tăng
Em thấy ở bển họ giải quyết việc này rất đơn giản, họ kẻ ô hết ngã 4 và ghi KEEP CLEAR vào. Xe nào cứ đứng trong đó là nộp phạt nên kể cả đèn xanh các tài cũng phải nhìn xem có phi đc qua ngã 4 không thì mới dám vào giao lộ. Nên phần lớn chỉ tắc ở giao lộ khi có tai nạn thôi.
Việc vượt đèn đỏ khi còn 7s của 2B đang rất phổ biến ở tất cả các nút giao thông của Hà Nội với tất cả các nhịp đèn mà cụ lại bảo ko ai vượt là sao ạ
Em đang nói trong trường hợp ở đây thì tính huống đó không có ai vượt đèn đỏ cả mà do lỗi của một bộ phận đoàn xe sắp hết đèn xanh tại vị trí có 2 cụm đèn tín hiệu (cụ thể là vị trí trên). Đáng lẽ dàn ra theo chiều ngang để chờ đèn đỏ ở cụm đèn dưới gầm cầu thì họ lại nối đuôi nhau thành hàng dài chắn đường.

Hoanft

Xe buýt
Nhiều lúc nhìn tắc đường thấy bế tắc chán nản thật sự, oto ko chừa một mét đường nào cho xm luôn, chẳng hiểu các bác ấy nghĩ gì nữa. Bản thân e đi cả 2, 4 bánh ko bao giờ đi như vậy. Chẳng cần đến một làn đâu, chỉ cần khoảng 2m phía sát lề để xe máy thoát lên là được, chắc chắn cũng đỡ tắc hơn là chèn hết mặt đường rồi đứng nhìn nhau.
Chán nản với giao thông HN. Các bác sở ban ngành đâu hết
Trông chờ vào ý thức của người dân thì có mà đến mùa quýt. Cái này cần phải có biện pháp của chính quyền. Đó là lý do em ủng hộ việc đặt dải phân cách cứng trên đường Nguyễn Trãi hay giữ làn BRT trên Tố Hữu.
BRT em thấy báo chí nói là sai phạm, lãng phí... sao giữ lại làm gì. Đường Giảng Võ trước rộng mênh mông giờ nghĩ đến đi vào đường đó là né. Mất 01 làn BRT rồi có anh xe ko hỏng cũng bật đèn sự cố chiếm nốt phần lòng đường.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Không phạt nguội thì ko bao giơ xử lý được ạ, Kêu gọi sự tự giác hay ý thức nọ kia nó xa lắm có lẽ phải nhiều thập niên nữa chưa có được đâu ạ, vẫn chỉ là những ước muốn cao đẹp thôi.

em thấy một số nước tài xế bắt buộc phải có tài khoản còn tiền trong thẻ dán trên xe, khi vi phạm trên đường có các sensor tự xác định lỗi và tính toán tiền phạt rồi gửi tin nhắn đề nghị xác nhận lỗi và tiền phạt của tài xế, chả cần xx ra đường mà đi vẫn ngăn nắp. Các bác ấy đi tham quan học hỏi mãi họ rồi, có nghiên cứu áp dụng hay ko thôi.
Không đơn giản vậy đâu bác.
Tại Đức chẳng hạn, với lỗi nhẹ, kiểu Dừng đỗ sai, họ gửi thư phạt và chủ xe automatic nộp phạt.
Với lỗi nặng hơn, ví dụ speeding, thì nó gửi thư kèm ảnh chụp và bẩu:
+ Nếu đúng là mài lái xe ==> Nộp phạt đê, Ủy nhiệm chi gửi kèm.
+ Nếu là thằng hàng xóm lái xe ==> Mài làm ơn cho xin tên thằng đó, nhưng mài không có nghĩa vụ ấy.
+ Giờ hồn, chủ xe dối trá (kiểu khai đại ai đó thay thế mình), nó mà tìm ra thì bác phá sản luôn.
Vì toàn bộ Chi phí truy nã làm rõ ấy, bác sẽ chịu.

Thậm chí hiện tại, sau khi xác định lái xe có địa chỉ tử tế, tụi nó cũng thả về và gửi Thông báo sau.

Tất nhiên, cuối thư luôn có câu: Mài có thể khởi kiện, phản đối ..., tùy. Chi phí phát sinh (lại chi phí), do bên thua chịu. Vi thế, cố gắng đừng thua bác ạ.

blackpaint

Xe container
Ơ có ai cấm xe máy chạy các làn đâu ạ, cụ cứ đi làn nào cụ thấy thuận tiện, nếu trước tắc thì cụ theo sau xe trước thôi, có khe giữa ô tô thì cụ đi qua. E nói lại: không 1 xe ô tô nào có thể hất cụ lên vỉa hè trừ khi cụ muốn leo lên vỉa hè, và đừng bao giờ hỏi đường xe máy đâu. Không phân riêng đường cho ô tô hay xe máy trừ đường vành đai 3, hay cao tốc khác nên cứ đi bình thường, rẽ trái thì cụ sang làn trái ngoài cùng trước khi rẽ hay quay đầu, còn rẽ phải cụ dạt vào làn trong cùng để rẽ phải. Cụ cứ coi ô tô là 2 cái xe máy đi song song với nhau cho nhanh. Tất nhiên ô tô chỉ nên đi đúng làn, đừng dạng háng.
Em thấy ở bển họ giải quyết việc này rất đơn giản, họ kẻ ô hết ngã 4 và ghi KEEP CLEAR vào. Xe nào cứ đứng trong đó là nộp phạt nên kể cả đèn xanh các tài cũng phải nhìn xem có phi đc qua ngã 4 không thì mới dám vào giao lộ. Nên phần lớn chỉ tắc ở giao lộ khi có tai nạn thôi.
Việc vượt đèn đỏ khi còn 7s của 2B đang rất phổ biến ở tất cả các nút giao thông của Hà Nội với tất cả các nhịp đèn mà cụ lại bảo ko ai vượt là sao ạ
Cái này rất văn minh và nhiều nước làm như thế. Điển hình khi thấy khó thoát khỏi ngã tư kể cả còn 2-5s em cũng dừng mẹ nó lại, nếu mình đi vào đứng giữa ngã tư sẽ cản trở luồng xe kia, càng tắc.

Chỉnh sửa cuối:

network1

Xe tải
Sáng nay các cụ đi đường có thấy vắng hơn mọi ngày ko ạ, em chạy 1 lèo đến công ty mà ko thấy ùn tắc mấy, đặc biệt mấy nút Kim mã Liễu giai, bến xe Mỹ đình thấy vắng lạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Em luôn giữ nguyên tắc đi là: Không đi làn phải trong cùng để nhường xe máy và xe ưu tiên khi cần; Luôn đi đúng làn theo vạch, cố thẳng hàng với xe trước.
Lx nào cũng ý thức như cụ thì VN đã đẹp như Âu.

buidoimiennui

Xe điện
Đứng trước sựa lựa chọn, 1 là tìm cơ hội cho bản thân, 2 là hành động vì lợi ích xã hội, rõ ràng họ sẽ chọn cái số 1 rồi.

Còn em thì em có nhiều thời gian em vẫn nhường xe máy. Đôi lúc vội thì quá thì em ko nhường thôi.

network1

Xe tải
Đứng trước sựa lựa chọn, 1 là tìm cơ hội cho bản thân, 2 là hành động vì lợi ích xã hội, rõ ràng họ sẽ chọn cái số 1 rồi.

Còn em thì em có nhiều thời gian em vẫn nhường xe máy. Đôi lúc vội thì quá thì em ko nhường thôi.
Khi em chủ động phanh nhường từ xa cho người đi bộ, và xe máy hay kể cả oto, em cảm thấy rất thoải mái và cũng cảm nhận rất rõ cảm xúc của người được nhường. Em luôn chủ động nhường đường hợp lý.

Mriru

Xe hơi
Dễ thấy một số cụ tài già, chạy kinh doanh bằng các loại xe nhỏ nhưng côn số hợp lý, khách ngồi trên xe thấy khá thoải mái khi xe vọt lúc có không gian trống và dừng sớm khá êm nếu thấy không kịp qua đèn đỏ. Còn lại cũng gặp rất nhiều trên đường các cụ xe mới, biển vàng, có thể mới mua xe ít kinh nghiệm, hoặc do mải xem tin nhắn đón khách kịp giờ, nên cứ chen chen, lấn lấn dũi làn trong cùng để vượt lên, hoặc giữa đường đông không ngã ba, ngã tư nhưng lại đánh lái quay đầu gây tắc nghẹt. Có cụ thì dừng đèn đỏ cách đuôi xe trước đến 6,7 mét mặc xe sau đèn còi, trong khi phía sau vẫn ùn ứ cần đẩy lên gần ngã ba, ngã tư cho xe máy đi thoát. Phải cụ nào ở các trường hợp trên, có tự ái các cụ cũng rút kinh nghiệm giúp. Vì đường lộn xộn vì xe cộ, các cụ chạy kinh doanh sẽ hứng mệt mỏi và bực bội sớm nhất, nhiều nhất.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
cầu vượt láng hạ lê văn lương cấm xm giờ cao điểm, nếu xm tuân thủ thì đã ko tắc đến thế
Cái món cấm này vô lý ngay từ ngày đầu. Cũng lên tivi nói cho phép xe máy đi rồi mà cái biển cấm bao năm ko nhổ. Cụ nghĩ thoáng chút cho ô tô mà ko nghĩ đến với lượng xe máy dồn về ngã 4 láng-lê văn lương thì tắc cứng ngã 4 (hiện tại đã tắc chiều láng nặng rồi). Và hiển nhiên đã tắc ngã 4 thì tắc cứng đến cả Hoàng Đạo Thuý nếu xe máy tiếp tục dồn về. Lúc đó cầu vượt ngồi ngắm nhé (nếu xe máy chấp hành ko phi vào).

network1

Xe tải
Chê trách nhau làm gì, Tập sống chung với lũ đi chứ ô tô và xe máy bon chen, khôn lỏi như nhau cả thôi, Xe máy thì lạng lách, tạt đầu phi hết vào làn ô tô - ra đường nguyễn trãi giờ tan tầm mà xem, ô tô thì đi kiểu điền vào chỗ trống, đường vành đai 3 trên cao có cái làn khẩn cấp dù mức phạt cao mà nó vẫn phi vào thì đừng mong nó sẽ nhường đường cho xe máy trong làn hỗn hợp
chỉ là em kêu gọi thôi chứ em có chê đâu, mong là các cụ đi oto luôn chủ động nhường vì đã chạy oto giờ cao điểm trong thành phố là xác định phải đi chậm hơn xe máy rồi.

Tuongtien1977

Xe điện
Cái món cấm này vô lý ngay từ ngày đầu. Cũng lên tivi nói cho phép xe máy đi rồi mà cái biển cấm bao năm ko nhổ. Cụ nghĩ thoáng chút cho ô tô mà ko nghĩ đến với lượng xe máy dồn về ngã 4 láng-lê văn lương thì tắc cứng ngã 4 (hiện tại đã tắc chiều láng nặng rồi). Và hiển nhiên đã tắc ngã 4 thì tắc cứng đến cả Hoàng Đạo Thuý nếu xe máy tiếp tục dồn về. Lúc đó cầu vượt ngồi ngắm nhé (nếu xe máy chấp hành ko phi vào).
Theo tôi nên cấm xe máy giờ cao điểm lên cầu vì cầu này khá hẹp mà xe máy toàn chen ngang đi không theo trật tự gì cả, cứ phi lên vỉa hè rồi chen ngang lên cầu làm tắc ngay tại đầu cầu gây tắc cả cầu làm ùn ứ đến hoàng đạo Thúy, hàng ngày tôi cũng đi xe máy nhưng toàn đi bên dưới

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Hầu hết đang áp dụng cách lái xe đạp & xe máy để lái oto nên hở chỗ nào là lách, chèn điền đầy chỗ đó. " Đường rộng sao ko đi ? "

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Đến cái đường Võ Chí Công to tổ bố, phân rõ làn đường dành cho ô tô, xe máy/xe đạp mà bọn lái xe ô tô vẫn phi ầm ầm vào làn xe máy/xe đạp để vượt , chỉ đến khi bị CAGT cạp nong lại mới gãi đầu gãi tai.

ngu ngơ

Xe điện
chỉ là em kêu gọi thôi chứ em có chê đâu, mong là các cụ đi oto luôn chủ động nhường vì đã chạy oto giờ cao điểm trong thành phố là xác định phải đi chậm hơn xe máy rồi.
Dừng đèn đỏ, di chuyển chậm thì ô tô cứ xếp thẳng hàng là hết tắc ngay.

xuandai

Xe buýt
Các cụ tập dần đi, sắp cấm xe máy rồi

network1

Xe tải
View attachment 7465954
Hôm nọ mưa gió em chụp đc cái ảnh này. Một cháu bé tầm lớp 3 mặc áo mưa kiên nhẫn không leo lề đường, trước mặt là ô tô giăng kín, thậm chí có cả xe ô tô nửa dưới đường, nửa trên vỉa hè:
Cảm ơn cụ rất nhiều, tấm ảnh chắc sẽ làm nhiều offer động lòng :x

Linh Net

Xe buýt
Anh em xe máy cũng cân lại làn oto là hoà rồi.

Linh Net

Xe buýt
View attachment 7465954
Hôm nọ mưa gió em chụp đc cái ảnh này. Một cháu bé tầm lớp 3 mặc áo mưa kiên nhẫn không leo lề đường, trước mặt là ô tô giăng kín, thậm chí có cả xe ô tô nửa dưới đường, nửa trên vỉa hè:
Cháu nó chưa trải sự đời