Ảnh đời thường - phần I (closed)

Trạng thái
Thớt đang đóng

sontt

Xe buýt
Nhà Khom nói chỉ có đúng trở lên :)
Việc gì phải đo sáng đo tối vớ vẩn. He he

À, quên, chỗ ống kính mà có mỗi chừng ý nữa thì không đủ chơi đâu:21: :21: :21:
Chỉ đủ ăn bún mắm tôm thôi

FeRAM

Xe điện
Mịa, cái ông Sontt này chụp đẹp thật. Lại phải khen câu nữa. Nhìn cái là thấy cái "thần" của mẫu ngay.

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
he he , bit ngay là chạm nọc lão tê tê mừ. Công nhận là có xiền có khác , ảnh đẹp ghê :) , cơ mà e thấy là cụ tê tê nên chuyển sang chụp 6*6 BW đê , góc nhìn cuả cụ ngợp quá , 35 mm chưa đủ phê , làm 1 con hass 6*^ + digi back , nhỉnh hơn cái đống hiện tại tý chứ mấy :P

anhcobra

Xe container
Bác Dzung giải thích giúp em chất lượng len len thì liên quan gì đến vẻ đẹp của ảnh cái? Theo như bác nói thì phải len tốt mới có ảnh đẹp ạ? em thì em nghĩ ngược lại, mắt và tâm hồn người cầm máy mới là chủ đạo chứ , máy móc chỉ là phụ trợ thôi chứ đâu phải tất cả

HUGO

Xe tải

Em cũng có cái đời thường khoe với các cụ ạ:21:

FeRAM

Xe điện
Bác Dzung giải thích giúp em chất lượng len len thì liên quan gì đến vẻ đẹp của ảnh cái? Theo như bác nói thì phải len tốt mới có ảnh đẹp ạ? em thì em nghĩ ngược lại, mắt và tâm hồn người cầm máy mới là chủ đạo chứ , máy móc chỉ là phụ trợ thôi chứ đâu phải tất cả
Em lanh chanh tý nhá.

Cụ cứ tưởng tượng thế này. Cụ là người đầy thi hứng, tâm hồn luôn bay bổng, ...., thế nhưng nếu cụ đang bị đau mắt thì liệu những cái cụ nhìn thấy và mô tả lại cho người khác nó có đúng với ý của cụ ko? Chụp ảnh cũng vậy. Máy móc tốt sẽ hỗ trợ tốt hơn cho việc thực hiện ý tưởng của cụ. Theo em, cả hai cái điều quan trọng cả: máy móc (lens + body) + Tâm hồn của người chụp. Khi có công cụ đủ tốt đến một mức độ nhất định thì người chụp sẽ quan trọng hơn. Túm lại, có nhiều xiền thì chả tội gì không chơi máy, ống thật ngon. Ít xiền mà muốn chơi thì cũng nên mua đến một mức độ đủ dùng.

Phải không các cụ?

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
câu này của cụ rắn e thấy nhiều ng nói lắm , theo e thì nó sai tóet , nếu chỉ có con mắt và tâm hồn thì hóa ra ai cũng thành NSNA hết đc à :77:

Mắt người là 1 lọai thấu kính cực kỳ cao cấp và đắt xiền , tâm hồn thì e 0 đánh giá :P . Để có đc 1 bức ảnh đẹp như mắt nhìn thì phải trả 1 cái giá từ đắt đến cực đắt cho thiết bị . Trong giới hiếp ảnh hay nói là " lực bất tòng tâm " để ám chỉ những trg hợp mắt nhìn thì thấy đẹp mà ảnh ra thì như mứt . Cụ Võ An Ninh hồi xưa chụp ra tòan ảnh đẹp vì ngòai cái mắt cụ tốt ra thì cụ còn xài 1 con máy Zớt xì ai còn trị giá gần = con máy của lão tê tê bây h đới :6:

Ví như lão tê tê bây h , cứ cho là lão có mắt tốt , tâm hồn phơi phơi :redface: mà 0 có bộ đồ nghề như hiện tại thì ảnh cũng như mứt thôi :P đúng 0 lão tê tê

sontt

Xe buýt
Chính xác rồi các bác.
Khẩu hiệu của em là: Cần cù bù khả năng và công nghệ hỗ trợ sáng tạo.
Trong khả năng cho phép về tài chính của mình em cố gắng đầu tư ở mức cao nhất cho các thú chơi mà mình thích, ngoài cái đó ra thì việc chăm chỉ luyện tập cũng đem lại những kết quả nhất định nào đó, ví như chúng ta tập lái xe và trình sẽ tăng dần theo giờ bay.

Ngoài ra để có những bức ảnh thực sự đẹp và có giá trị cần có thêm một chút may mắn. Hiện nay thì em chưa có, nhưng nếu có điều kiện chắc chắn em sẽ không bỏ lỡ.

Và cái quan trọng nhất là em dám đem những đứa con tinh thần của mình ra chia sẻ với tất cả các bác.
Chúc các bác vui vẻ là luôn xuân.

anhcobra

Xe container
hic, em nghèo nên đang cố gắng làm điều ngược lại các bác. Ngày trước khi em có cái máy S5is em cứ nghĩ ảnh chân dung phải xóa BG thì mới là đẹp, mới là ảnh chân dung. Đến giờ khi em có D50 cùng len fix50 xóa phông tít mít thì em lại thấy thất vọng và chán vì nhận ra rằng xóa phông chỉ là chuyện hết sức vớ vẩn, ảnh mình chụp cái nào cũng như cái nào mà chịu chẳng nghĩ ra gì mới được. Chắc tại vì thế nên em có cảm giác thiết bị chỉ là phụ mà cái đầu mới là quan trọng

anhcobra

Xe container
mịa thẩm du cũng phải có kinh tế hỗ trợ chứ, giờ bảo mua cái ống tầm 1000 Mỹ là đíu biết quay đâu ra rồi, chẳng nhẽ về xin vợ, thôi tự hài lòng với những gì mình có vậy

Ví dụ như mợ Khọm là tương đối chính xác.

Trước đây chụp phim thì sự phụ thuộc vào công nghệ cũng không quá nhiều như chụp bằng máy số. Với máy số thì người xem cảm thấy rất rõ ràng về chất lượng của đồ xịn và đồ lởm.

Nhiều khi máy khủng với máy thường sự chênh lệch không phải là quá nhiều, nhưng nó đủ tạo ra sự khác biệt và đẳng cấp của người chơi.

Có vài yếu tố làm nên bức ảnh đẹp, thứ 1 là phải thật sự thích, thứ 2 là phải có kinh tế để đầu tư đồ nghề, thứ 3 là phải dành thời gian để chụp, thứ 4 là phải chơi với bạn có cùng sở thích. Có 4 cái này thì ảnh chụp sẽ đẹp ngay.

focus_S

Xe điện
#1: Mẹ hát - Con khen hay

#2: Mặt tiền - Tiền mặt

#3: Đang bận! Ngoáy tai mãi.

#4: Vô đề

Chỉnh sửa cuối:
Em lanh chanh tý nhá.

Cụ cứ tưởng tượng thế này. Cụ là người đầy thi hứng, tâm hồn luôn bay bổng, ...., thế nhưng nếu cụ đang bị đau mắt thì liệu những cái cụ nhìn thấy và mô tả lại cho người khác nó có đúng với ý của cụ ko? Chụp ảnh cũng vậy. Máy móc tốt sẽ hỗ trợ tốt hơn cho việc thực hiện ý tưởng của cụ. Theo em, cả hai cái điều quan trọng cả: máy móc (lens + body) + Tâm hồn của người chụp. Khi có công cụ đủ tốt đến một mức độ nhất định thì người chụp sẽ quan trọng hơn. Túm lại, có nhiều xiền thì chả tội gì không chơi máy, ống thật ngon. Ít xiền mà muốn chơi thì cũng nên mua đến một mức độ đủ dùng.

Phải không các cụ?
Ặc ặc.. theo cái đà này lại xắp lên nầm dê roài.. ặc ặc

anhcobra

Xe container
he he, em mà lên là phải lên 1D, hiện tại nếu có gặp các cụ thì cũng cố đi mượn hàng về trưng cho đỡ tủi

Cứ luyện công đê bác ạ, cái đấy là quyết định của ảnh đẹp đấy... bác sang vnphoto.net xem ảnh Lio, đàn môi chụp bằng D70... rồi thấy tự tin ngay.
Nếu có xiền thì mua ống tốt thì hay nhất, chất lượng về ặt kỹ thuật thì khỏi phải bàn .. không có thì chịu khó luyện công... rẻ hơn nhiều mà ảnh thì mấy ông dùng hàng khủng như em phải ngưỡng mộ lắm lắm....

sontt

Xe buýt
Cứ luyện công đê bác ạ, cái đấy là quyết định của ảnh đẹp đấy... bác sang vnphoto.net xem ảnh Lio, đàn môi chụp bằng D70... rồi thấy tự tin ngay.
Nếu có xiền thì mua ống tốt thì hay nhất, chất lượng về ặt kỹ thuật thì khỏi phải bàn .. không có thì chịu khó luyện công... rẻ hơn nhiều mà ảnh thì mấy ông dùng hàng khủng như em phải ngưỡng mộ lắm lắm....
Lão Mèo này quên mất một chức năng vô cùng quan trọng của máy ảnh là... làm đồ trang sức rồi...:21: :21: :21:

Trạng thái
Thớt đang đóng