Ảnh của ngamban - Mời các cụ quăng gạch!

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Thêm phát hoa lá cành rất chi là "Ngắm bắn" :6: :P :69:

Hoa xinh xinh

Hình như chị chưa đâm ngắm bắn bao giờ hỉ :^):^):^) hôm nay ném cho cục ghạch phát nhé!

- Đầu tien là cái Background chưa đẹp vì nó bị thủng bởi cái đám lá xanh. Nếu biết PS thì vá nó lại bằng cái màu đen bên cạnh nó. Còn nếu không biết thuốc thì chị chơi kiểu "hèn" là nếu hoa trắng chọn góc nào có cái BG phái sau bông hoa màu đen, màu tối (của thân cây), màu xanh (của lá)...khi chụp lên "bệnh dịch" xóa phông sẽ là mịn tất cái BG...

- Thứ 2: theo cách chị hay chụp thì nên nhấn vào điểm nào đẹp nhất của bông hoa như nhị hoa, cánh hoa chẳng hạn và thường thì khẩu chị để ít nhất 6.3 có khi đến 11. Và kinh nghiệm ABC chụp hoa lá nên chụp ngược sáng, để bong hết các gân trên hoa và lá như thế đặc tả hơn.

- Thứ 3: chụp hoa thì không nên chụp từ trên xuống, cảm giác bông hoa bịt bẹt nhị và cánh lẫn vào nhau thường thì chị chụp ngang bông hoa để vừa nhìn thấy nhị và cánh hoa.

- Nếu chụp cả chùm thì nên chọn bố cục sao cho thấy bông hoa nó buông lơi nhất, có thể xoay máy để chọn bố cục.

ngamban

Xe điện
Dạ đầu tiên là em xin cám ơn chị Dím vì đã đâm em ạ, em sẽ rút kinh nghiệm, lần sau sẽ để ý đến BG và bố cục hơn. Em là em rất thích bị đâm :6: (l)
Sau đó em xin cám ơn anh Rắn đã vào xì pam ném gạch rồi cười lăn lộn ạ :))

Chỉnh sửa cuối:

ngamban

Xe điện
Quẳng thêm cái nữa, chống nhà Rắn giun xì pam :21:
Thành phố em ở toàn...nhà lùn, cái này là cao nhứt rồi đới ạ (y)

Phố đêm

sv_ngheo

Xe điện
Theo ý của cụ Nghều em đã...tụt xuống đất, đi ra đường làm mấy nhát theo đúng các bước như trên, tiếc rằng trời hôm nay xấu hơn hôm qua, ảnh thì...chửa thấy ổn lắm :102:. Phọt lên đây phát kéo thớt lên, chống xì pam :21: :69:

Đêm thành phố đầy sao
Tệ quá, cái này tệ thật !

Bác là người chụp bác phải tự biết lượng ánh sáng khi đó là bao nhiêu để quyết định đến việc điều chỉnh các thông số. Nhìn ảnh bác em chả đoán ra nó như thế nào.

Cứ như thế, bác tăng dần thời gian phơi sáng lên cho em, chọn góc nào có nhà và cây, nhìn thấy cả mặt đất nữa để có cảm giác trời ra trời, đất ra đất ý

Phát này trời đất còn tối đen như mực, em làm phát phơi sáng 30 giây

FeRAM

Xe điện
- Thứ 2: theo cách chị hay chụp thì nên nhấn vào điểm nào đẹp nhất của bông hoa như nhị hoa, cánh hoa chẳng hạn và thường thì khẩu chị để ít nhất 6.3 có khi đến 11. Và kinh nghiệm ABC chụp hoa lá nên chụp ngược sáng, để bong hết các gân trên hoa và lá như thế đặc tả hơn.

.
Đang định đâm thì mợ nói mất rồi. Cứ phải ngược sáng nhìn mới ngon.

@Ngamban: Đêm thành phố ... toàn sao. Cái ảnh đấy bị bết nặng nề. Đen ngòm hết cả. Bác chú ý đừng bao giờ để ảnh nó có vùng bị mất hết chi tiết (Tối om hoặc sáng rực). (Trừ ảnh Đen Trắng, đôi khi vẫn chấp nhận để bảo đảm chỉ có ... Đen và Trắng, :21:). Bác có góc nhìn tốt lắm.

Chỉnh sửa cuối:

anhcobra

Xe container
Cố mà tìm cái giề chụp để mà chả ai đâm được ý, hố hố:)):)):)), một là cực xấu, hai là cực đẹp:102::102:

ngamban

Xe điện
Hô hô hô, em thấy việc bị đâm chả sao, ảnh em tuyền cực xấu thôi :21:
Mà bị đâm là chuyện thường tình ở huyện, quẳng ảnh lên mà các cụ kéo nhau đi vào rồi lặng lẽ đi ra mới chán. Thế là em hi vọng là đã có cái tệ nhất để không còn cái nào tệ hơn, cám ơn cụ Nghều nhá :6: (b)
Cười lăn lộn phát giống nhà Rắn :)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

anhcobra

Xe container
Đùa thôi, cứ chụp đi, mỗi thứ một tí rồi sẽ tìm ra cái gì mình thích nhất, mình làm được tốt nhất rồi cứ thế mà tiếp tục. Hic, mùa thu ở Châu Âu thì thôi rồi, đến lúc đấy tha hồ mà thể hiện hoa lá phong cảnh, nhể:69:

ngamban

Xe điện
Đùa thôi, cứ chụp đi, mỗi thứ một tí rồi sẽ tìm ra cái gì mình thích nhất, mình làm được tốt nhất rồi cứ thế mà tiếp tục. Hic, mùa thu ở Châu Âu thì thôi rồi, đến lúc đấy tha hồ mà thể hiện hoa lá phong cảnh, nhể:69:
Câu này là nghiêm chỉnh nhứt từ hồi em thò mẹt vào OF và biết anh Rắn :21:
Chỉ được cái nói chuẩn. Mùa thu đến nó chết với em, chụp cho cháy máy luôn :69:

anhcobra

Xe container
Miềng cũng chỉ ước được nhìn thấy thế nào là cả cánh rừng tràn ngập lá vàng, *** ở Hà Nội có mỗi cái đường Phan Đình Phùng có lá rơi nhiều mà đã ra bao nhiêu ảnh đẹp rồi:'(

ngamban

Xe điện
Phong trào đời thường đang lên cao ầm ầm, em chả thò chưn vào được, đành đi theo đường riêng với thể loại em vẫn luôn thích từ khi biết sờ đến cái máy ảnh - Phong cảnh. Em luôn có cái cảm giác thích thú khi giơ máy lên chụp những cảnh đẹp nơi mình đã đặt chân đến, một sự hứng thú chẳng bao giờ cạn :6: (l) :69:

Dresden bên dòng Elbe

Ôi sao em khoái cái màu trời mùa hè châu Âu, cứ xanh mướt, trong veo ý ạ (l)
Làm cái không để thớt tụt, mai em lại phọt tiếp :P

Chỉnh sửa cuối:

HAIVU

Xe đạp

Ảnh có chiều sâu không gian , ánh sáng đẹp , cái xe đạp tựa gốc cây nói lên sự hiện diện của con người làm bức ảnh thêm sinh động .

Phần tối hơi thiếu chi tiết ( bết tẹo) chữ kí chèn lên cái xe đạp một chi tiết đắt của ảnh nên phí , lấy rộng thêm thảm cỏ phía dưới ảnh sẽ tốt hơn .

ngamban

Xe điện
Người người nhà nhà đang hóng hớt ảnh SN OF (trong đó có cả em :69:), tranh thủ phọt thêm cái ảnh nữa vào đây cho nó thêm phần...lạc lõng :21:

Bến tàu

Mai ngủ dậy lại phọt tiếp :69:

thichruoumanh

Xe buýt
Ảnh em mới c...hụp, chỉnh sửa theo cảm tính thôi, PS em dốt đặc. Các bác cho ý kiến phê bình giúp em tiến bộ ạ :77:

EM xin nhận xét 1 tí về ảnh ạ :P: Bố cục rất tốt, sử dụng mảng và màu nhuần nhuyễn, thiếu chút điểm nhấn thành ra ảnh hơi buồn,
-

Huyền Trang

Xe tăng
Nhìn ảnh mà thấy rầu hết cả người , hem có tý nèo tươi sáng cả, cứ cô quạnh thế nào í
Đi khóc đây, đi chít đây
p/s: Đã hết dỗi, tạm tha:))