[Funland] Ảnh của lính mới - vừa mới nhảy vào hố vôi :)

Chinxeng

Xe tăng
Các Cụ tư vấn dùm em ợ: em có 2 lens: 1 lens 17-40L hiện đang dùng UV Marumi, 1 lens fix 85f1.8 UV Kenko.
Bây giờ em có nên thay UV hay ko? Nếu thay thì thay sang loại nào ( em chỉ biết nhõn UV thôi, còn CPL là gì, tác dụng như nào thì chệu )
Filter thì có tác dụng bảo vệ mặt ống kính ngăn tia cực tím giúp ảnh đỡ lóa thực ra dùng cũng được không dùng thì cũng chẳng sao mua cái bình dân dùng cho tiết kiệm như cái của cụ là được rồi còn CPL (circular polarizer), để dể hiểu khi gắn cái filter này và xoay vòng vòng nó làm thay đổi màu trời theo ý mình muốn. Nhưng quan trọng hơn cả là nó làm cho mây trên bầu trời hiện rõ lên, sậm màu hơn, thấy cái mây nó nổi khối cái này đơn giản hôm nào trời xanh có mây cụ đeo cái kính dâm vào sẽ thấy mây nó nổi hẳn lên là nhìn bằng mắt thường,tác dụng của CPL nó cũng giống giống thế :D theo em thử nghiệm nó thế ;)). mà CPL để chụp nude cũng có cái hay hay đấy em chưa thử nghiệm nhưng dự thì nó sẽ thế :''>
còn filter ND nữa không biết cụ biết chưa em cũng xin nói luôn ND có tác dụng dùng để phơi sáng giảm tốc cho máy ảnh thích hợp chụp thác nước nơi có ánh sáng mạnh như chụp bầu trời nắng to em gà chỉ biết có vậy :D

chuotlang

Xe lừa
#chuotlang: Em dùng 7d thì đo sáng như nào nhỉ? Cụ chỉ em với.
Cụ chụp phơi sáng đẹp quá. Em cũng tập chụp thử nhưng hình không trong lắm, sai WB. Cụ có cái thông số Pic Style nào hay cho ae học tập ko?
Phơi sáng nên chọn lúc nhá nhem là đẹp nhất, trời sẽ còn ít màu mỡ gà hay sắc Cam của ráng chiều và màu trời sẽ thành tím than
Phải chọn hôm trời trong mới đc, lúc đó rất ngắn, chụp chỉ đc 10 tấm là trời tối đen rồi
Nên để đo sáng Center cho nó tính toàn bình quân tổng thể

Cách dùng đo sáng, em chỉ biết có 3 loại phổ thông thôi nhé, hình như mấy thằng Digic 4 như các đời sau nó có 4 loại thì phải, có thêm cái () hình tròn ko có chấm ở giữa em cũng chưa dùng qua và ko biết tên nó là gi hehe

Center (hình ô vuông) đo sáng bình quân toàn cảnh, nếu chụp phong cảnh ngược sáng hay thuận sáng gì thì nó cũng đo rất chuẩn, ko có chuyện cháy sáng
Matrix (hình có tròn chấm đen) đi sáng bình quân cùa vùng xung quanh điểm đó, cái này em thấy nó như kiểu pede, nửa nạc nữa mỡ hehe, ngược sáng đo vào mặt người chẳng hạn, nó sẽ tính bình quân ra, nhưng khoảng BG to hơn chủ thể mặt người nhiều thì nó vẫn đo sai như thường nên mới gọi là Pede hehe
Spot (chấm đen giữa) Gọi là đo sáng điểm, cái này chính xác nhất nhưng cũng công phu nhất, ánh sáng phức tạp mới cần dùng ;)

Còn AF-ON, hay khóa sáng
AI Servo, AI Focus, Oneshot chắc cụ biết rồi nên em ko cần chỉ nữa chứ hả hehe
Ngoài ra cụ nên nghiên cứu thêm vụ cFn nữa, và Illumination Correction Data

DIGIC4 đo sáng rất tốt nên đừng có nghịch WB linh tinh, cứ AWB mà chơi ;)

Ảnh trong hay ko thì còn phụ thuộc vào Len nữa, em ko biết bác dùng Len gì, vừa tiền thì em khuyên bác cứ múc em 24-105 L ý, mấy ảnh phơi HK em chụp bằng Len đó đấy.

Lắp trên máy 7D của bác tiêu cự khá hợp lý, nó sẽ biến thành khoảng 38-170mm cực kỳ hợp lý

Pic Style trong máy nó có sẵn rồi, cụ set thêm thì + contract và sharpness lên 1,2 vạch thôi
Trời chưa đủ xanh thì để Landscape mà chụp phong cảnh
Dư vàng, cam, đỏ của da người thì chuyển sang Portrait mà chụp
Ko thì cứ Standart thôi

7d nó có nhược điểm là Crop nên cụ ko thể kéo giải màu nhiều như Fullframe được, cho nên chỉnh sửa hậu kỳ ko đc quá tay nhé ;)
Ko có giải màu nó sẽ vỡ ngay
Giải pháp muốn kéo màu nhiều hơn chỉ có cách chụp RAW

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
em ngắm mấy cái thớt "..chuyến đi" của cụ chuotlang thì đã biết là cụ chụp lên tay rất nhanh, thế mà cụ lại cứ đổ cho cái Len ngon :D, em thấy cụ nghiện khá nặng rồi :)) 5D M II + Len L (*)
Thì em Entry Level đã là nó rồi mà
Trc khi mua em cũng suy nghĩ 10 hôm và định 60D hay 7D đấy chứ, sau chốt hôm cuối thì em chơi FF
L thì xác định từ đầu rồi

fuxe

Xe container
Vốt cho cụ quả ngập hố vôi bỏng 90 độ thế này (b) :D, đúng hướng rồi đỡ phải lăn tăn nâng cấp với đổi chác !

Thì em Entry Level đã là nó rồi mà
Trc khi mua em cũng suy nghĩ 10 hôm và định 60D hay 7D đấy chứ, sau chốt hôm cuối thì em chơi FF
L thì xác định từ đầu rồi

chuotlang

Xe lừa
Vốt cho cụ quả ngập hố vôi bỏng 90 độ thế này (b) :D, đúng hướng rồi đỡ phải lăn tăn nâng cấp với đổi chác !
Không đổi, chỉ mua thêm
Các cụ là mon men vào hố, còn em nhảy cắm luôn ;)
Trc sau đổi đổi chác chác lại nặng thêm ý chứ, thôi cứ lên FF cho sướng cái thân trước đã

Chinxeng

Xe tăng

Không đổi, chỉ mua thêm
Các cụ là mon men vào hố, còn em nhảy cắm luôn ;)
Trc sau đổi đổi chác chác lại nặng thêm ý chứ, thôi cứ lên FF cho sướng cái thân trước đã
nầm dê 2, 1 loạt L + X100 rồi cụ thêm em M9 cho hố vôi nó đỡ nhạt cụ ạ. (b) ;))

Bình X-Five

Xe container

Cách dùng đo sáng, em chỉ biết có 3 loại phổ thông thôi nhé, hình như mấy thằng Digic 4 như các đời sau nó có 4 loại thì phải, có thêm cái () hình tròn ko có chấm ở giữa em cũng chưa dùng qua và ko biết tên nó là gi hehe

Center (hình ô vuông) đo sáng bình quân toàn cảnh, nếu chụp phong cảnh ngược sáng hay thuận sáng gì thì nó cũng đo rất chuẩn, ko có chuyện cháy sáng
Matrix (hình có tròn chấm đen) đi sáng bình quân cùa vùng xung quanh điểm đó, cái này em thấy nó như kiểu pede, nửa nạc nữa mỡ hehe, ngược sáng đo vào mặt người chẳng hạn, nó sẽ tính bình quân ra, nhưng khoảng BG to hơn chủ thể mặt người nhiều thì nó vẫn đo sai như thường nên mới gọi là Pede hehe
Spot (chấm đen giữa) Gọi là đo sáng điểm, cái này chính xác nhất nhưng cũng công phu nhất, ánh sáng phức tạp mới cần dùng ;)

Cụ nhầm rồi nhé, 2 cái đo đỏ phải đổi vị trí cho nhau (b)

chuotlang

Xe lừa
Ủa, cụ X dùng Nikon mà, hehe hay lâu ko dùng Canon quên rồi
Còn cái hình tròn ko có chấm ở giữa thì gọi là gì ạ?

Bình X-Five

Xe container
Ủa, cụ X dùng Nikon mà, hehe hay lâu ko dùng Canon quên rồi
Còn cái hình tròn ko có chấm ở giữa thì gọi là gì ạ?
Máy nào cũng thế: Cái biểu tượng hình vuông là đo sáng ma trận cụ ợ. Hình tròn đen trong ngoặc là đo sáng trung tâm.... cụ bị nhầm chút.
Hay là em nhầm nhỉ :)

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Máy nào cũng thế: Cái biểu tượng hình vuông là đo sáng ma trận cụ ợ. Hình tròn đen trong ngoặc là đo sáng trung tâm.... cụ bị nhầm chút.
Hay là em nhầm nhỉ :)
Em vừa xem exif của mấy ảnh phơi sáng chắc chán em dùng hình vuông rỗng thì thông số nó thế này ;)

Camera Maker: Canon
Camera Model: Canon EOS 5D Mark II
Lens: EF24-105mm f/4L IS USM
Image Date: 2011-11-28 18:16:02
Focal Length: 58.0mm
Focus Distance: 2147483647.00m
Aperture: f/11.0
Exposure Time: 15.000 s
ISO equiv: 250
Exposure Bias: none
Metering Mode: Center Weight
Exposure: aperture priority (semi-auto)
White Balance: Auto
Flash Fired: No (enforced)
GPS Coordinate: undefined, undefined
Software: Adobe Photoshop Lightroom 3.4

Hôm trước đi mua cái Grip thì được cầm thử em Leica này trị giá 1 tỷ
Thôi thì ko biết dùng ngó ngoáy 1 phút đặt xuống hehe
Cái này tiêu cự gần quá nên chụp AF ko bắt đc nét (1,17m so với 1,2m tiêu chuẩn)

Và em khẳng định luôn là em đo sáng Matrix vào cái chữ Leica kia thì nó là hình tròn có chấm đen hehe
Hay là thàng 5d2 của em nó bị ngược ;)

Lens: EF70-200mm f/2.8L IS II USM
Image Date: 2011-12-24 17:14:41
Focal Length: 70.0mm
Focus Distance: 1.17m
Aperture: f/2.8
Exposure Time: 0.0063 s (1/160)
ISO equiv: 640
Metering Mode: Matrix

Chỉnh sửa cuối:

Bình X-Five

Xe container
Em xem lại thì đúng là biểu tượng đo sáng trung tâm của thằng Canon là hình vuông rỗng. Kể cũng lạ thật (b)

Em vừa xem exif của mấy ảnh phơi sáng chắc chán em dùng hình vuông rỗng thì thông số nó thế này ;)

Lens: EF24-105mm f/4L IS USM
Image Date: 2011-11-28 18:16:02
Focal Length: 58.0mm
Focus Distance: 2147483647.00m
Aperture: f/11.0
Exposure Time: 15.000 s
ISO equiv: 250
Metering Mode: Center Weight

Hôm trước đi mua cái Grip thì được cầm thử em Leica này trị giá 1 tỷ
Thôi thì ko biết dùng ngó ngoáy 1 phút đặt xuống hehe
Cái này tiêu cự gần quá nên chụp AF ko bắt đc nét (1,17m so với 1,2m tiêu chuẩn)

Và em khẳng định luôn là em đo sáng Matrix vào cái chữ Leica kia thì nó là hình tròn có chấm đen hehe
Hay là thàng 5d2 của em nó bị ngược ;)

Lens: EF70-200mm f/2.8L IS II USM
Image Date: 2011-12-24 17:14:41
Focal Length: 70.0mm
Focus Distance: 1.17m
Aperture: f/2.8
Exposure Time: 0.0063 s (1/160)
ISO equiv: 640
Metering Mode: Matrix

chuotlang

Xe lừa
Cái hình tròn ko chấm giữa hình như chỉ Canon mới có cụ ợ!
Vầng em cũng ko biết tên tiếng Anh của nó là gì nên cũng ko dùng thử, tóm lại là Center và M là em hay dùng nhất
Matrix và Spot ít dùng lắm
Bây giờ đang tập AF-ON khóa nét + khóa sáng luôn, em mới nghịch cFn thêm nên quên luôn nút * rồi

Bình X-Five

Xe container
Em tìm online thì ra cái này, vậy mà ngày xưa em chụp 30D vưỡn đinh ninh giống nhau :))

Dưới đây là các metering symbols trên 2 loại máy phổ biến nhất, cột bên trái là Canon và bên phải là Nikon.
Từ trên xuống dưới lần lượt là :
- Evaluative/Matrix metering
- Center weight metering
- Partial/Spot metering

chuotlang

Xe lừa
Em tìm online thì ra cái này, vậy mà ngày xưa em chụp 30D vưỡn đinh ninh giống nhau :))

Dưới đây là các metering symbols trên 2 loại máy phổ biến nhất, cột bên trái là Canon và bên phải là Nikon.
Từ trên xuống dưới lần lượt là :
- Evaluative/Matrix metering
- Center weight metering
- Partial/Spot metering
Thế em mới bảo thằng DIGIC4 nó có cái hình tròn ko có chấm đen, nhưng sách vở tiếng VN ko ai dạy dùng nó nên em cũng ko dùng
Nhìn hình đoán chắc đo sáng cục bộ rồi, ko phải bình quân vùng ??? Khó hiểu quá hehe nên ko dùng

Và nó có thêm chức năng Illumination Correction Data giờ em mới biết, hôm qua vừa phải Update nó

Chỉnh sửa cuối:

Bình X-Five

Xe container
Đo sáng trung tâm (Center Weight) là hay dùng nhất, hầu như em set như vậy.
Theo em nên luyện võ theo kiểu chỉ dùng đo sáng trung tâm, tập cảm nhận thừa thiếu sáng trong khuôn hình để từ đó quyết định cộng (+) trừ (-) EV cho hợp lý. Những ai yêu thích chụp "bán tự động" nên như vậy có vẻ hay hơn... cá nhân em nghĩ vậy :)

Vầng em cũng ko biết tên tiếng Anh của nó là gì nên cũng ko dùng thử, tóm lại là Center và M là em hay dùng nhất
Matrix và Spot ít dùng lắm
Bây giờ đang tập AF-ON khóa nét + khóa sáng luôn, em mới nghịch cFn thêm nên quên luôn nút * rồi

chuotlang

Xe lừa
Đó là lý do em hay dùng Center + M
Vì dùng M mình múa luôn trên bánh răng set tốc đc, còn EV thì phải thao tác nhiều hơn là bấm nút + bánh răng ;)
Nói chung nên nghịch hết cFn thì mới ổn

Chỉnh sửa cuối: