Chi hội Ảnh & Câu chuyện các chuyến đi NHÀ FORD LASER FAMILY - FLF

htlongbien

Xe điện
Loanh quanh tầng hầm mỏi hết cả chân vì quá rộng, không khí khá ngột do thiếu ánh nắng mặt trời và oxy tươi- em tìm đường chui lên mặt đất

Chợt nhớ ra bài hát Bến Thượng Hải, mấy anh em tìm đường đi ra khu đó, trên đường còn được 1 police giơ tay chào đón

Loanh quanh khu bến cảng 1 hồi em vào khu du thuyền thì thấy

Đây rồi, đúng thương hiệu Sang Hai nhóe

Lại còn có thêm ái dẫn đường chỉ lỗi nhá

Và đây là chùm ảnh em chụp trong lúc di chuyển trên tàu

Và đây là mem gai đờ cho em trong chuyến đi này, em này SV 19,5 tuổi- là ái Thượng Hải

Chỉnh sửa cuối:

htlongbien

Xe điện
Ngắm thành phố cảng Thượng Hải nghe chừng đã đủ, em hỏi bạn đi cùng thế khu dân gốc trước ở đâu, vì ở đây em chỉ thấy công sở, thương mại, kinh tế- thế là được bạn ấy đưa đến thăm khu thành phố Thượng Hải xưa (cũ); bên này nhà xây dựng thấp hơn, vẫn đâu đó còn những kiến trúc thời cũ- bên này bờ sông là nơi ở sinh hoạt, quán ăn, nhà hàng

Xen lẫn trong khu mới cao tầng vẫn còn những dãy- căn nhà cũ

Thành phố biển Thượng Hải là thành phố kinh tế quan trọng bậc nhất của Trung Quốc (thủ đô kinh tế TQ), em được nghe Thượng Hải còn được nhiều người ví von là Paris của Phương Đông về mức độ hoành tráng và hoa lệ. Tuy nhiên, cái hay của Thượng Hải có những khu vực giữ nguyên được nét và chất xưa, em mời cả nhà cũng em qua đường Trung Sơn Đông Nhị
Để đến được khu này thuận tiện nhất phải đi qua cầu dây văng có tên Nam Phổ Đại Kiều do Đặng Tiểu Bình đặt tên
Cầu bắc qua sông Hoàng Phố, mỗi bên có 3 làn xe chạy

Đã đến đường Trung Sơn Đông Nhị; khu này có 18 tòa nhà mang đậm chất kiến trúc 18 quốc gia trên thế giới khác nhau mà Thượng Hải vẫn lưu giữ sử dụng; nói thật em là dân kỹ thuật nên ko hiểu lắm về kiến trúc- mời các lão bóng bàn
Em chỉ nhớ loáng thoáng hình như tòa nhà có đồng hồ là kiến trúc Fờ ran thì phải

Phù, mệt quá; chắc em nghỉ đây- lấy sức đi buổi tối nữa chớ.

Chỉnh sửa cuối:

htlongbien

Xe điện
Sau khi nghỉ ngoi oánh chén, em lại tiếp tục lượn tuyến phố đi bộ Nam Kinh

Ở tuyến này phục vụ chủ yếu và kinh doanh thương mại của các sản phẩm thương hiệu nổi tiếng thế giới và ccas nhà dịch vụ lớn của Thượng Hải

Và đến điểm của tín đồ táo cắn dở

.....
.../
..../

Và điểm rất hay ở Trung Quốc nói chung đó là hình thức quảng cáo, rất đa dạng và trên mọi địa hình chất liệu; rất ấn tượng; em ví dụ là dùng hình thức mô hình Nhiệt kế bách phân thủy ngân hiển thị nhiệt độ ngoài trời như thế này mà ai đi qua cũng phải ngước nhìn.

Ngoài ra em kế thêm với mọi người tý chuyện: Người dân Trung Quốc nói chung và khu vực thường hay có ấn tượng về lời đồn con người Thượng Hải, đó là khá khinh người, từ xưa họ luôn có suy nghĩ mình là người thành phố lớn, đặc biệt rất hay khinh khỉnh với dân ngoại tỉnh; do đó em chụp được bức ảnh này để fun và hình tượng hóa sự khinh khỉnh qua con mắt người dân là anh chàng này nhìn đời bằng lạo kính mắt trắng mắt đen ntn:

Người Thượng Hải hầu hết là dân kinh doanh thương mại nên họ cũng khá thực dụng hơn, họ không quá cầu kỳ vào những sản phẩm đa tính năng, nhưng họ rất chịu chi vào những sản phẩm giá trị thiết thực: Ví dụ như họ có thể bỏ ra rất nhiều tiền để mua 1 chiếc máy lọc nước chất lượng cao để đảm bảo sức khỏe…

Sau khi đi vòng qua Quảng trường Trung tâm phía bờ sông là em về khò khò để chuẩn bị cho ngày mai đi giải quyết mấy công việc trước khi về Bắc Kinh

Xin mời cả nhà cùng em với chuyến trở về BK!

Chỉnh sửa cuối:

htlongbien

Xe điện
Min Mod xem lại cho em, có mấy bức ảnh chẳng ăn nhập gì với nội dung câu chuyện của em- ảnh cũng ko phải do em load lên- tại sao lại nhảy được vào???

Ví dụ: Trang 34 tự nhiên lại có ảnh Oto ; trang 35 em đang nói về cảnh quan lại có ảnh tay cầm điện thoại...

Chỉnh sửa cuối:

3convit

Xe điện
Nhà E hỏi "khí không phải", trong ảnh cánh tay phải cụ dấu chỗ nào mà tài thế?! :))
Ảnh đẹp, chả khác gì cảnh ở You Cây, dù E chưa đến UK.
Bao giờ mềnh được như anh Tập nhể?

3convit

Xe điện
Min Mod xem lại cho em, có mấy bức ảnh chẳng ăn nhập gì với nội dung câu chuyện của em- ảnh cũng ko phải do em load lên- tại sao lại nhảy được vào???

Ví dụ: Trang 34 tự nhiên lại có ảnh Oto ; trang 35 em đang nói về cảnh quan lại có ảnh tay cầm điện thoại...
Thread có Hán Gian quê Hoa Nam rồi. Không phải lỗi của E đâu. Kinh nhể???
Hay do vius tin học hả cụ? :))

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn
Thượng Hải về đêm nhìn đẹp hơn, cổ kính hơn.
Trồn cu cậu nhìn đời bằng kính đen trắng, e nghĩ hắn mới trốn trại ra, định Ht chovề Trâu Quỳ đới :D

htlongbien

Xe điện
Thượng Hải về đêm nhìn đẹp hơn, cổ kính hơn.
Trồn cu cậu nhìn đời bằng kính đen trắng, e nghĩ hắn mới trốn trại ra, định Ht chovề Trâu Quỳ đới :D
Lão tinh ý thật, đúng là đ/c này trông có vấn đề- chẳng qua nhớ đến những câu nói về người Thượng Hải; lại thấy đ/c đeo quả kính nhìn đời bằng cặp kính trông fun quá nên em lôi vào đấy thôi.

htlongbien

Xe điện
Ngay từ 6h sáng em đã phải dậy để đi ra ga tàu cao tốc vì 7h tàu đã chạy; đây là không gian cảnh quan của ga tàu cao tốc Thượng Hải
Đường tàu nhiều chi chit với những đoàn tàu nhiều vô kể, thế mới biết là nhu cầu và tiện dụng của tàu cao tốc ntn

Trong sảnh ga thì hoành tráng và có đủ tương đối các dịch vụ, mỗi người lấy 1 vé sẽ được phát ngay 1 chai nước lọc

Và đây là đoàn tàu sẽ đưa em từ Thượng Hải về Bắc Kinh, tàu này khác tàu lúc em đi vì tàu này chạy với vận tốc nhanh hơn

Sảnh lên tàu sạch bóng

Và em bước lên tàu:

Vẫn với bộ tư trang thiết yếu ko thể thiếu; mặc dù đt đã roaming và sang đó em lấy thêm 1 SIM bên đó, nhưng quan trọng nhất với em vẫn là cái bộ đàm mang theo từ nhà; mình không biết tiếng nên đôi khi cần gì cứ đàm cho ông anh nói chuyện cùng luôn.

Chỉnh sửa cuối:

htlongbien

Xe điện
Đã chuẩn bị đến giờ tàu khởi hành

Em xin nói qua về hành trình từ ga Hồng Kiều Thượng Hải (Hong Qiao Shanghai) về ga Nam Bắc Kinh sẽ qua 24 ga trên địa bàn 7 tỉnh- nhưng tàu chỉ đỗ đón trả khách ở 5 ga chính: Tô Châu- Nam Kinh…, tổng quãng đường 1.318km và thời gian là 5h20 phút.
Con tàu này khá hiện đại, trên tàu có hệ thống biển báo led hành trình, vận tốc tàu chạy, nhiệt độ và các nhắc nhở khác bằng 2 thứ tiếng Trung và Anh; và đây chính là tàu có vận tốc lớn nhất hiện nay- tối đa có thể lên đến 350km/h, nhưng thực tế an toàn chạy thường từ 300- 306km/h bất kể mưa hay nắng

Trên tàu rất ít nhân viên vì mọi việc đã được làm tốt trước khi lên tàu: soi an ninh, …cho nên em chỉ gặp:
1 nv soát vé điện tử 1 lần

2nv xe đẩy dịch vụ ăn nhẹ

1 nhân viên toa xe lo vệ sinh

Vì tàu chạy rất nhanh nên đường tàu được thiết kế rất chi tiết và an toàn: đường sắt chạy 2 làn, chủ yếu chạy trên cầu riêng thường song song với đường bộ, để đạt cao tốc nên đường khá thẳng, 2 bên đường có rào chắn kiên cố- một số chỗ còn 2 lượt rào chắn. Do tàu chạy nhanh nên chụp rất khó

Gặp tàu chạy ngược chiều chỉ thấy loang loáng mặc dù kính tàu đã là kính giảm tốc

Và chính xác đến từng phút; sau 5h20 tàu chạy- 12h20 em có mặt ở ga Nam Bắc Kinh

Chỉnh sửa cuối:

htlongbien

Xe điện
Cũng trong dịp sang đây, em được tham dự buổi Lễ trao bằng tốt nghiệp Tiến sĩ tại trường Đại học nhân dân Trung Quốc
Ngay từ đầu giờ buổi sáng em cùng mọi người lên giảng đường nhận quần áo nghi lễ

Quy định ở đây rất rõ: tốt nghiệp ĐH là áo viền màu đỏ

Tốt nghiệp Thạc sĩ là áo viền màu xanh

Và Tiến sĩ là viền màu vàng

Em được nhận 1 vé tham dự trong Hội trường

Trường sẽ tiến hàng Lễ trao bằng cho hơn 800 Tiến sĩ

đây là thầy Hiệu trưởng của trường Đại học Nhân dân Trung Quốc

Đây là hình ảnh của Khoa Luật, tốt nghiệp khoa Luật năm này có duy nhất 1 người Việt Nam

Và khi biết em là người Việt sang thì thầy giáo hướng dẫn của anh đó đã mời em vào chụp chung bức ảnh kỷ niệm

Và niềm vui vỡ òa của các Tiến sĩ Luật sau 5 năm đèn sách

Có điều rất ấn tượng với em nữa về trường này đó là: chiều hôm liên hoan nhận bằng em đến dự tại Nhà ăn quốc tế trong trường, gọi là nhà ăn nhưng được thiết kế và phục vụ như khách sạn tiêu chuẩn 4-5 sao. Ở bức tường có treo 6 ảnh lớn; phía bên tay phải có 3 bức ảnh đen trắng chụp bác Hồ bắt tay chủ tịch Mao khi bác đến thăm trường này- rất tiếc là đi ăn nhậu nên em không mang theo máy ảnh để chụp lại.

Chỉnh sửa cuối:

htlongbien

Xe điện
Cảm nhận về sự kiện trải qua:

Thực sự là em cực kỳ ấn tượng với những sinh viên- nghiên cứu sinh đi học xa nhà- thiếu thốn đủ điều; hình ảnh thiếu thốn lớn nhất đó là tình cảm khi xa quê hương đất nước; xa gia đình- xa người thân…

Hình ảnh người tân Tiến sĩ ấy với 5 năm đèn sách 1 mình đi trên con đường nơi đất khách quê người, mặc dù niềm vui đang vỡ òa nhưng không có gia đình- người thân bên cạnh để chia sẻ chung vui đầy đủ…

Hình ảnh người tân TS ấy cảm thấy mình đã nhẹ nhõm được ngả lưng để nhìn ngắm trời xanh và thả hồn theo mây theo gió…

Và hình ảnh người TTS ấy mừng ntn khi được nhận tấm bằng và việc đầu tiên là gọi đt về nhà mình để thưa với bố mẹ, chia sẻ niềm vui với gia đình của mình…

và ước gì!!.....

Chỉnh sửa cuối:

htlongbien

Xe điện
Sau 1 ngày cùng ông anh nhận bằng nhận học vị và ăn nhậu, hôm nay em lên chương trình đi Vạn Lý Trường Thành
Rất tiếc là ngày hôm nay thời tiết có chút thay đổi là mưa phùn nhẹ, ẩm ướt và mây mù. Quãng đường từ TT Bắc Kinh ra đến đây khoảng 70km và đi xe bus chuyên tuyến chỉ hết 12 NDT với thời gian đi khoảng 60 phút trên đường cao tốc Shayang

Ở đây khí hậu mát lạnh do trời vẫn có mưa bụi và lên núi cao nên cô em “Mùa chân giò” này hơi co ro

Đi được mấy bước, ẻm này lại đứng co ro run tiếp- sau khi em động viên là đi bộ lên VLTT sẽ ấm người ngay thì cô em này mới dám đi tiếp

Em vào cổng Trường Thành Bát Đạt Lĩnh

Một khúc của Vạn Lý Trường Thành là đây

Đây là điểm để cung thủ và chiến binh bảo vệ thành

Mỗi đoạn này có điểm mà trước đây khi có binh biến sẽ lên đây đốt lửa để báo hiệu cho các trạm điểm khác (Hỏa phong đài)

Đặt chân lên đấy mới thấy được sự hùng vỹ của nó

Và vẫn không ngừng tôn tạo- tu sửa và xây dựng thêm để khai thác du lịch với sức người và sức ngựa…

Em tạo dáng oánh dấu phát ở trên này: Lá cờ nhà FLF đã tung bay trên Vạn Lý Trường Thành!

Phiến đá này được khắc ghi là: hảo hán thạch

Và bức ảnh em chụp chia tay Vạn Lý Trường Thành này với cô em duyên dáng...

Chỉnh sửa cuối:

htlongbien

Xe điện
Hè hè, đi mỏi quá, phù, em dừng lại thở tý- cả nhà đợi em- em phọt nốt một số ảnh về Bẩy Tring phần tiếp theo nhóe!

Rob Tran

Xe điện
Lão HT có trả thù cho dân tộc không đấy?

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn
Đi 1 ngày đằng học 1 sàng khôn, Ht càng chụp càng lên tay. Ấn tượng thật khi cờ nhà FLF bay trên Vạn lý trường thành mờ nhất là ở đoạn hảo hán thạch.
Trong 3 short có các mem nữ trông ai cũng đáng yêu, nếu đó là bạn đồng hành của lão chắc lão phải chạy hết 1 vòng vạn lý trường thành mờ vưỡn muốn chạy tiếp nhể :P

INFOCO VN

Xe máy
Em thích quả cụ chụp với cờ của FLF rồi đấy

htlongbien

Xe điện
Vâng, nếu nhà mình chú ý thì: Áo FLF em mặc đúng ngày ở Thượng Hải và lá cờ đó là lá cờ đầu tiên của nhà mình đã được chạy ở rất nhiều cung đường VN, điển hình là vụ em chạy cung miền Trung 1.800km hồi 30/4 vừa rồi nên em cố tình để lộ cả vết rách riềm 1 tý đấy.