[Funland] Ăn một con cá tự nhiên tương đương việc uống nước bẩn cả tháng trời

VuNgoanMuc

Xe điện
Mai chắc phải làm con cá sông om dưa mới được, Tết chưa đến mà em đã ngán bánh chưng, gà, giò, bò quá rồi.

trinhhunghb

Xe lăn
Vậy mà trên of này đến mùa câu có ông chuyên bán cá câu hồ công viên gánh.lại nhiều cụ tranh nhau mua nữa kia chứ 🙄
Công viên thống nhất à cụ . Hồ đấy bẩn lắm . Trở trời cá chết nổi hồ

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ câu sông nào thế? Em cũng thích món câu sông tự nhiên.
Em về quê hái rau cỏ ăn tết, mai em ra câu lance ở chân cầu sông cái quê em xem được con nào thì về om dưa ăn với rau sống trong vườn.

skype0211

Xe tăng
Đấy là chuyện ở Mỹ thôi!

Còn ăn cá nước ngọt ở sông hồ tự nhiện ở VN sẽ thế nào ccm nhỉ?
Đúng là các nước phát triển họ rất quan trọng vấn đề nguồn gốc thực phẩm, nên cứ hàng tem mác đầy đủ họ mới dùng. VN ta chắc vài chục năm nữa cũng vậy thôi, hiện nay cũng khá nhiều người cũng chỉ mua hàng có tem mác, ko biết có sạch thật ko nhưng còn có chỗ mà bấu víu chút niềm tin.

Nhưng mà cái nghiên cứu đó chưa tính đến việc nguồn nước mưa hàng năm ở ta khá nhiều, chứ nước tự nhiên ko tù túng như của họ, ăn được con cá tự nhiên đầu nguồn sông Đà thì lại vừa sạch vừa ngon.

duongphong

Xe container
Ở mình đầm ruộng thì thuốc trừ sâu, cá nuôi thì dư lượng kháng sinh, thuốc tăng trọng, nên thôi ăn thoải mái khỏi kén chọn.
Ngao, của, ốc biển, tôm...nuôi đầy kháng sinh. Không cho ăn KS nó không lớn và dễ bị bệnh.
Nhóm ngao, sò...hay gọi đông vật nhuyễn thêt sống cửa sông, cũng có hàm lượng kim loại năng như; chì, asen, thủy ngân cao. :))

Alibama

Xe buýt
Bẩn tí xíu mà cũng sợ thì làm sao thích nghi với môi trường được. Bọn âu chắc chắn tiến hóa chậm hơn mình, nhìn lông lá thế cơ mà

say2k3

Xe đạp
Em thấy tự nhiên là nó ngon ợ

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Hôm trước em về quê vợ chơi. Bố vợ lúc sáng mới câu được con cá chim to nặng ngoài 2 cân ở ao nhà. Bố vợ bảo cho vợ chồng mày, ra mà tự thịt đi, cẩn thận, cá này nó cắn rời ngón tay ra đấy, kể cả mổ xong cũng đừng để tay gần miệng nó.

Em cẩn thận ra đánh vảy, rồi mổ. Khiếp, moi ruột nó ra to đùng, nó vỡ ra một mùi thối kinh khủng, tý thì em nôn. Em dội nước, rửa sạch, rửa muối mấy lần, kỹ lắm.
Thế mà lúc nấu lên, em làm món hấp, cái mùi thối nó vào tận thịt con cá. Phải vứt bỏ vì ko thể chịu nổi.

buicongchuc

Xe ba gác
Đúng là các nước phát triển họ rất quan trọng vấn đề nguồn gốc thực phẩm, nên cứ hàng tem mác đầy đủ họ mới dùng. VN ta chắc vài chục năm nữa cũng vậy thôi, hiện nay cũng khá nhiều người cũng chỉ mua hàng có tem mác, ko biết có sạch thật ko nhưng còn có chỗ mà bấu víu chút niềm tin.

Nhưng mà cái nghiên cứu đó chưa tính đến việc nguồn nước mưa hàng năm ở ta khá nhiều, chứ nước tự nhiên ko tù túng như của họ, ăn được con cá tự nhiên đầu nguồn sông Đà thì lại vừa sạch vừa ngon.
Cá ở sông hồ lớn VN em nghĩ vẫn ổn: S. Hồng, S. Đà, S. Thái Bình, ..., H. Tây, các H. Thủy điện, ...
Còn tôm, cá, ốc, ... ở S. Nhuệ (em thấy vẫn có thuyền chài trên sông này), S. Tô Lịch thì tránh xa.
Vụ lụt năm 2008 em có ra S. Nhuệ vs S. Tô Lịch câu được cá thoát trong ao ra nhưng mang thả chỗ khác và cho chứ không ăn con nào.

buicongchuc

Xe ba gác
Hôm trước em về quê vợ chơi. Bố vợ lúc sáng mới câu được con cá chim to nặng ngoài 2 cân ở ao nhà. Bố vợ bảo cho vợ chồng mày, ra mà tự thịt đi, cẩn thận, cá này nó cắn rời ngón tay ra đấy, kể cả mổ xong cũng đừng để tay gần miệng nó.

Em cẩn thận ra đánh vảy, rồi mổ. Khiếp, moi ruột nó ra to đùng, nó vỡ ra một mùi thối kinh khủng, tý thì em nôn. Em dội nước, rửa sạch, rửa muối mấy lần, kỹ lắm.
Thế mà lúc nấu lên, em làm món hấp, cái mùi thối nó vào tận thịt con cá. Phải vứt bỏ vì ko thể chịu nổi.
Cá chim nước ngọt nó ăn tạp, ăn cả thịt tươi, thịt thối nên thịt nó có mùi. Em đã từng câu những con cá trê nai, cá chim trên chục cân nhưng mang cho hoặc thả lại chứ chưa khi nào mang về ăn.

Chỉnh sửa cuối:

temuchin

Xe tải
Cá ở sông hồ lớn VN em nghĩ vẫn ổn: S. Hồng, S. Đà, S. Thái Bình, ..., H. Tây, các H. Thủy điện, ...
Còn tôm, cá, ốc, ... ở S. Nhuệ (em thấy vẫn có thuyền chài trên sông này), S. Tô Lịch thì tránh xa.
Vụ lụt năm 2008 em có ra S. Nhuệ vs S. Tô Lịch câu được cá thoát trong ao ra nhưng mang thả chỗ khác và cho chứ không ăn con nào.
Cụ mà ăn phải cá sông tô lịch thì thịt nó toàn mùi nước cống, ăn phát biết ngay!

sakai_yo

Xe lăn
E nghĩ nuôi ao sẽ sạch hơn đó ạ. Chứ sông ngòi h ô nhiễm lắm. Toàn chất thải công nghiệp kim loại nặng đổ ra sông ngòi thì ghê quá
Đúng với quê em đấy ạ, mà quê em ít Kcn hay làng nghề, không có công nghiệp nặng đấy.

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ mà ăn phải cá sông tô lịch thì thịt nó toàn mùi nước cống, ăn phát biết ngay!
Trước em câu được con trê lai 7-8 kg ngoài cửa cống Chèm sông Nhuệ. Alo hỏi th. em ở cùng khu cc có ăn không còn mang về, không thì thả xuống. Nó bảo có ăn, em mang về điện mãi nó không nghe máy, xong ới mấy người mới được người nhận cho.

Thành Thị 1

Xe điện
Cá chim nước ngọt nó ăn tạp, ăn cả thịt tươi, thịt thối nên thịt nó có mùi. Em đã từng câu những con cá trê nai, cá chim trên chục cân nhưng mang cho hoặc thả lại chứ chưa khi nào mang về ăn.
mấy loại này mang về rồi thả các loại thảo dược vào nước, bật nhạc Mozart, rồi thả bỗng vào độ 1 tháng thì liệu....có thơm hơn ko nhỉ? :D

Lmdnana

Xe đạp
Em vẫn nhớ cá ngày xưa bắt ở đồng mổ ra ruột xanh lè vì nó ăn cỏ ăn rêu là chủ yếu, thịt ăn thơm mát. Cá sông tô lịch hơn 2 chục năm trước ăn cũng ngon, không hiểu sao.

Ở miền bắc mưa ít, mưa theo mùa, đê điều kiên cố, canh tác lạm dụng thuốc trừ sâu diệt cỏ vì vậy ăn gì cũng chết, không chỉ riêng ăn cá sông hồ. Với lượng tích tụ như hiện tại thì phải cả trăm năm nữa may ra đất và nước mới về mức ăn toàn.

buicongchuc

Xe ba gác

3077

Xe container
Do các cụ khá giả nên mới suy nghĩ tới ăn cá biển tốt hơn chứ về quê có cái vào mồm là tốt rồi. So với mỹ thì các cụ lại k bằng ở quê. Khi nào giầu như Mỹ thì trái cây nhà trồng, cá tự nhiên cũng chả ai ăn, ra siêu thị hết