[Funland] Ăn gì ngon ở Tuy Hoà - Phú Yên

Rong Ruổi

Xe container
Em xin hầu tiếp các cụ về một món ăn mà bất cứ tỉnh thành nào của Nam Trung Bộ đều có. Đó là bánh canh chả cá. Bánh canh có thể là bột gạo hoặc bột lọc thường nấu với cá tươi và chả cá, hẹ.... nước dùng sền sệt, mùi vị dĩ nhiên tùy địa phương có thể khác chút.

Trời nóng, trời mát, trời lạnh; sáng, trưa, chiều, tối, đêm, khuya bất cứ lúc nào cũng đều có thể thưởng thức món ăn dân dã này. Đôi ba chiếc ghế nhưa xanh đỏ, một cái quầy nhỏ với thùng nước nghi ngút khói, chả cần bảng hiệu cũng biết thừa là bánh canh.

Bánh canh khá bắt mắt với màu trắng đục của bánh canh, chút xanh của hành hẹ và màu vàng nâu của chả cá và nước dùng sền sệt. Gắp miếng cá trắng nõn chấm chút nước mắm cay xè mà đầu lưỡi vẫn cảm nhận được chất ngọt của cá tươi. Rồi húp vội muỗng nước dùng để chống cay và hút tuột luôn cái sợi bánh bột lọc. Hoặc cũng có thể nhai nghiền ngẫm cái dai cái dòn của bột lọc. Rồi lại gắp thêm miếng chả cá chiên, chả cá hấp. Cứ thế, vèo phát hết bát lúc nào chả hay. Bánh canh thì chả nhiều nhưng đủ chống đói và quan trọng là rất rẻ.

Có lẽ đơn giản, dễ nấu, dễ ăn, dễ bán mà bất cứ nơi đâu ở Nam Trung Bộ đều có thể tìm đc một quán bánh canh.

Ở Tuy Hoà thì cũng vậy, bánh canh nhiều nhan nhản. Song cũng có cái dở là vì món ăn dành cho đa số nên nguyên liệu ko được tốt lắm chứ nếu dùng những thứ tươi ngon thì món này rất bá. Khi ăn bánh canh ở Tuy Hoà, các cụ nên hỏi các bạn phục vụ ở khách sạn để biết địa điểm nào ngon và cũng nên ăn cá dầm (tức là cá nguyên miếng) chứ nên hạn chế xơi chả cá. Vì cá dầm bắt buộc phải là cá tươi chứ chả cá thì chả biết thế nào.
Bài này em viết dài tí để bù cho việc chụp ảnh bằng mồm.
E thấy cụ cũng rất tâm huyết với ẩm thực Phú Yên đó :)>-:)>-:)>-:)>-

thngaylangthang

Xe ngựa

Rong Ruổi

Xe container

thngaylangthang

Xe ngựa
Có khi 1 cái lạ bằng 1 tạ cái quen đấy cụ nhỉ. Ăn mãi bún, phở rồi lại được ăn món lạ cái thấy khác ngay :D
Em đọc còm của cụ tả về được ăn món lạ rất là hấp dẫn:D

thngaylangthang

Xe ngựa
Nếu E văn tả của E có gì chưa chính xác mong được cụ lượng thứ :D
Cụ nói quá, em chỉ muốn mỗi nơi em qua, em đến, em ... đều có những món là lạ mới để thưởng thức. Tả thế nào là do cảm nhận của mỗi người mừ lị :D
(em đang cày còm)

muoibaconcho

Xe điện
E thấy cụ cũng rất tâm huyết với ẩm thực Phú Yên đó :)>-:)>-:)>-:)>-
Thực ra thì món ăn Phú Yên ko hợp với khẩu vị của em cho lắm. Bởi người Phú Yên tẩm ướp rất nhiều khi chế biến làm mất đi cái vị ngọt thực thịt, cá,... Cơ mà em ở Phú Yên cũng nhiều, bản tính lại thích lang thang nên cũng biết nhiều chỗ.
Ở Phú Yên còn 1 địa điểm nữa mà các cụ chắc ít biết là cao nguyên Vân Hoà. Chỗ này khí hậu trong lành, mát mẻ thường được gọi là Đà Lạt của Phú Yên. Thực sự thì cũng khá giống đó, từ thực vật, thời tiết, độ cao và hơn hết là một cái hồ nước tuyệt đẹp. Khu vực.này món ăn chủ yếu là gà, thịt rừng các kiểu và cũng trung thành với kiểu tẩm ướp Phú Yên.

Phonglantrang

Xe buýt
E đã đi Phú Yên nhiều lần, đối với e Phú Yên luôn đẹp hiền dịu, nhẹ nhàng, đặc biệt là thị xã Sông Cầu, e ko hiểu sao nhưng luôn có cảm giác yên bình khi ở đây. Ăn uống thì nhiều cụ đã comment hết rồi e ko nói lại nữa ạ

Bò lốp

Xe lăn
Phú Yên, nơi đáng để đi vì nhiều cái thú vị, e đi 3 lần và sẽ quay trở lại tiếp.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Cuối năm rảnh rỗi với các điểm du lịch đang có giá hợp lý. Phú Yên thì E đi qua vài lần nhưng chưa ghé chơi lần nào. Lần này quyết định đến chơi để cho biết. Vì chưa ở đó bao giờ nên chưa biết có những điểm ăn uống, vui chơi nào nên đi. Cccm đã khám phá nơi đó thì chia sẻ cho E chút kinh nghiệm nên ăn ở chỗ nào và vui chơi ở đâu nhé.
Mời cụ vào Group này của em nhá.
Cụ chọn Chủ đề Phú Yên, có rất nhiều thông tin Ăn, ngủ, nghỉ đấy ạ.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy rất tiện là đằng khác.Thêm cái sân bay Thành Sơn ở Phan Rang mà cho bay dân sự nữa thì đẹp. Cụ thích ăn chơi chỗ nào cũng tiện. Thích thì bay chỗ nào cũng về HN được đỡ phải đi xe khách mệt mỏi.
Nói như cụ nói làm gì, tưởng khai thác sân bay ngon hả, lỗ chỏng vó. Cự li dưới 100km thì cụ không mong đợi dày đặc sân bay được.

nhuataiche

Xe container
Em xin hầu tiếp các cụ về một món ăn mà bất cứ tỉnh thành nào của Nam Trung Bộ đều có. Đó là bánh canh chả cá. Bánh canh có thể là bột gạo hoặc bột lọc thường nấu với cá tươi và chả cá, hẹ.... nước dùng sền sệt, mùi vị dĩ nhiên tùy địa phương có thể khác chút.

Trời nóng, trời mát, trời lạnh; sáng, trưa, chiều, tối, đêm, khuya bất cứ lúc nào cũng đều có thể thưởng thức món ăn dân dã này. Đôi ba chiếc ghế nhưa xanh đỏ, một cái quầy nhỏ với thùng nước nghi ngút khói, chả cần bảng hiệu cũng biết thừa là bánh canh.

Bánh canh khá bắt mắt với màu trắng đục của bánh canh, chút xanh của hành hẹ và màu vàng nâu của chả cá và nước dùng sền sệt. Gắp miếng cá trắng nõn chấm chút nước mắm cay xè mà đầu lưỡi vẫn cảm nhận được chất ngọt của cá tươi. Rồi húp vội muỗng nước dùng để chống cay và hút tuột luôn cái sợi bánh bột lọc. Hoặc cũng có thể nhai nghiền ngẫm cái dai cái dòn của bột lọc. Rồi lại gắp thêm miếng chả cá chiên, chả cá hấp. Cứ thế, vèo phát hết bát lúc nào chả hay. Bánh canh thì chả nhiều nhưng đủ chống đói và quan trọng là rất rẻ.

Có lẽ đơn giản, dễ nấu, dễ ăn, dễ bán mà bất cứ nơi đâu ở Nam Trung Bộ đều có thể tìm đc một quán bánh canh.

Ở Tuy Hoà thì cũng vậy, bánh canh nhiều nhan nhản. Song cũng có cái dở là vì món ăn dành cho đa số nên nguyên liệu ko được tốt lắm chứ nếu dùng những thứ tươi ngon thì món này rất bá. Khi ăn bánh canh ở Tuy Hoà, các cụ nên hỏi các bạn phục vụ ở khách sạn để biết địa điểm nào ngon và cũng nên ăn cá dầm (tức là cá nguyên miếng) chứ nên hạn chế xơi chả cá. Vì cá dầm bắt buộc phải là cá tươi chứ chả cá thì chả biết thế nào.
Bài này em viết dài tí để bù cho việc chụp ảnh bằng mồm.
Ở Nha Trang em ăn bún cá ở một quán ko tên tuổi do một anh chàng trẻ tuổi mở, món này cực kỳ ngon. Hỏi ra mới biết gia đình này đã mở quán bún cá nhiều năm, họ có luôn một xưởng nhỏ làm chả cá ở Ninh Hoà.

Đúng như bác nói, mấy món bánh canh chả cá, bún chả cá, nếu nguyên liệu tươi ngon đúng chuẩn thì rất tuyệt vời. Mấy quán nổi tiếng thường hay mắc cái sai lầm này, nấu nhiều quá nên lựa chọn và bảo quản nguyên liệu ko kỹ, nhiều thứ ko còn tươi nữa.

Rong Ruổi

Xe container
Cụ nói quá, em chỉ muốn mỗi nơi em qua, em đến, em ... đều có những món là lạ mới để thưởng thức. Tả thế nào là do cảm nhận của mỗi người mừ lị :D
(em đang cày còm)
Vâng cụ. Chúc cụ gặt hái được giải thưởng :D

Rong Ruổi

Xe container
Mời cụ vào Group này của em nhá.
Cụ chọn Chủ đề Phú Yên, có rất nhiều thông tin Ăn, ngủ, nghỉ đấy ạ.
Vâng. Cám ơn cụ. Để E xem

Rong Ruổi

Xe container
Ở Nha Trang em ăn bún cá ở một quán ko tên tuổi do một anh chàng trẻ tuổi mở, món này cực kỳ ngon. Hỏi ra mới biết gia đình này đã mở quán bún cá nhiều năm, họ có luôn một xưởng nhỏ làm chả cá ở Ninh Hoà.

Đúng như bác nói, mấy món bánh canh chả cá, bún chả cá, nếu nguyên liệu tươi ngon đúng chuẩn thì rất tuyệt vời. Mấy quán nổi tiếng thường hay mắc cái sai lầm này, nấu nhiều quá nên lựa chọn và bảo quản nguyên liệu ko kỹ, nhiều thứ ko còn tươi nữa.
Năm 2019 E được dẫn đi ăn quán Lẩu đuôi bò trong hẻm ở gần ga tầu Nha Trang. E ở đó vài tháng mà ko biết đến quán đó. Đến khi đứa E đưa đi ăn mới biết. Quán đó quá đông khách luôn. Và E ngạc nhiên nữa là đến 80,90% là khách tầu khựa. Lúc ý trong đầu cứ hỏi tại sao chúng nó giỏi mò thế. Chỗ nào cũng thấy bọn này

xuan2020

Xe hơi
Cảnh và đồ ăn Phú yên thì ổn. Nhưng người/phụ nữ Phú yên em thấy ghê gớm và đanh đá quá, hay em tiếp xúc vào người/chị thấy quá ghê gớm và đanh đá, còn chưa thấy hết người Phú yên

Rong Ruổi

Xe container

Ăn sáng của cả nhà khá là ngon. Bít tết bò, cháo lươn, phở gà. Món trẻ con thích nhất lại là xúc xích

Rong Ruổi

Xe container
Cảnh và đồ ăn Phú yên thì ổn. Nhưng người/phụ nữ Phú yên em thấy ghê gớm và đanh đá quá, hay em tiếp xúc vào người/chị thấy quá ghê gớm và đanh đá, còn chưa thấy hết người Phú yên
E chưa tiếp xúc nhiều nên chưa dám nhận xét. Nhưng điều E thấy dễ nhất là giọng Phú Yên rất khó nghe. E đi nhiều vùng miền nên khả năng nghe cũng khá. Nhưng lắm lúc vẫn chưa hiểu nên phải hỏi vài lượt mới rõ họ nói gì :D

Rong Ruổi

Xe container
E đã đi Phú Yên nhiều lần, đối với e Phú Yên luôn đẹp hiền dịu, nhẹ nhàng, đặc biệt là thị xã Sông Cầu, e ko hiểu sao nhưng luôn có cảm giác yên bình khi ở đây. Ăn uống thì nhiều cụ đã comment hết rồi e ko nói lại nữa ạ
Yêu từ những thứ giản dị nhất mà. Nó ko sầm uất, ồn ào như Đà Nẵng, Nha Trang.... mà hoang sơ, tĩnh lặng, yên bình. Nó có nét đẹp rất riêng cụ nhỉ