[Funland] Amway, Vision, kinh doanh đa cấp - những lời cảnh báo và những bài học

dht

Xe điện
Lừa đảo là ở chỗ với máy đo huyết áp và ống nghe mà phán nào là thiếu máu não, loãng xương cao huyết áp.....thì e thấy khủng quá. Bán cho lọ thuốc mấy trăm ngàn mà thành phần thuốc/ 1 viên còn ko bằng 1 nửa viên thuốc bán 5k/ hộp ở ngoài hiệu thuốc. Lọ nước tảo biển thì thành phần là tảo biển 0,01g/ lọ 100ml?? Như thế liệu có công dụng chữa bệnh ko cụ?
- Cụ không có mặt làm sao cụ biết chỉ có "máy đo huyết áp và ống nghe"? Em đã thấy người ta kiểm tra sức khỏe, có mộ số thiết bị đo tuổi sinh học, độ mỡ, độ canxi... Em không hiểu lắm tác dụng các máy đó nên không dám có ý kiến.

- Tất cả các loại TPCN đều không phải là thuốc và đều không có tác dụng chữa bệnh, chúng chỉ giúp bổ sung dưỡng chất cho cơ thể và giúp hòng ngừa một số bệnh do thiếu chất... cụ viết mâu thuẫn quá.

- Có thể họ bán giá quá cao, nhưng muốn so sánh cần phải có sản phẩm tương đương. Các công ty đa cấp đều có những sản phẩm rất đặc thù không giống ai nên việc so sánh không đơn giản.

Nhiều cụ cứ nói bán hàng đa cấp là lừa đảo mà không có dẫn chứng thuyết phục.

Em nhậ thấy bán hàng đa cấp giống như một thứ tôn giáo, ai tham gia thì như là con chiên mê muội, vậy thôi. Trong số hàng trăm hàng nghìn người thì cũng có và người thành công trở nên giàu có, nhưng đa số làtthhaastt bại.

azzA

Xe tải
- Cụ không có mặt làm sao cụ biết chỉ có "máy đo huyết áp và ống nghe"? Em đã thấy người ta kiểm tra sức khỏe, có mộ số thiết bị đo tuổi sinh học, độ mỡ, độ canxi... Em không hiểu lắm tác dụng các máy đó nên không dám có ý kiến.

- Tất cả các loại TPCN đều không phải là thuốc và đều không có tác dụng chữa bệnh, chúng chỉ giúp bổ sung dưỡng chất cho cơ thể và giúp hòng ngừa một số bệnh do thiếu chất... cụ viết mâu thuẫn quá.

- Có thể họ bán giá quá cao, nhưng muốn so sánh cần phải có sản phẩm tương đương. Các công ty đa cấp đều có những sản phẩm rất đặc thù không giống ai nên việc so sánh không đơn giản.

Nhiều cụ cứ nói bán hàng đa cấp là lừa đảo mà không có dẫn chứng thuyết phục.

Em nhậ thấy bán hàng đa cấp giống như một thứ tôn giáo, ai tham gia thì như là con chiên mê muội, vậy thôi. Trong số hàng trăm hàng nghìn người thì cũng có và người thành công trở nên giàu có, nhưng đa số làtthhaastt bại.
Em thấy cụ có cái nhìn tương đối khách quan, chứ không như nhiều người chưa bao giờ làm amway, chưa bao giờ tìm hiểu ngọn ngành đa cấp (theo cách gọi của Việt Nam) là thế nào mà đã phán là lừa đảo là phiến diện quá.
Riêng bản thân em không chỉ nghe người khác nói mà trước khi đánh giá một vấn đề gì thì cũng phải tự tìm hiểu trực tiếp nó đã, kinh doanh đa cấp hay truyền thống thì cũng đều là cách thức kinh doanh và đều hơp pháp trên thế giới cả (không dám nói 100% các nước đã cho phép bởi vì cái kinh doanh đa cấp là còn mới so với theo cách thức truyền thống).
- Việc một vài công ty có cách thức kinh doanh lấy danh nghĩa đa cấp nhưng thực chất là không phải vậy để lừa đảo thì cũng không thể đại diện cho cách thức kinh doanh đa cấp là lừa đảo, điều này cũng tương tự như kinh doanh truyền thống cũng đầy công ty lừa đảo đấy thôi nhưng cũng không thế lấy mấy công ty này đại diện để bảo là kinh doanh truyền thống lừa đảo. Đó là cái logic mà nhiều người không rõ và cũng không nắm được khái niệm mà đã phán như đúng rồi
- Kinh doanh đa cấp hay kinh doanh truyền thống hay cũng như bất kỳ lĩnh vực nào không phải ai cũng thành công, và thành công thì có người thành công nhỏ, có người thành công lớn. Ngay các công ty kinh doanh truyền thống cũng có hàng chục nghìn doanh nghiệp phá sản kéo theo hàng triệu người thất nghiệp nữa ...

- Bàn về khái niệm đa cấp, kinh doanh truyền thống có đa cấp không ? Việc sản phẩm từ nhà sản xuất phải đi qua nhà phân phối, qua đại lý cấp 1 rồi qua tiếp đại lý cấp 2 ... và qua mỗi khâu thì nó phải để lại một cơ số % ở đó, vậy lúc này có gọi là đa cấp không ?

Chỉnh sửa cuối:

thngaylangthang

Xe ngựa
E thấy cách nhìn nhận và phân tích của cụ có lí và hoàn toàn khách quan ạ. Cảm ơn cụ!
Em thấy cụ có cái nhìn tương đối khách quan, chứ không như nhiều người chưa bao giờ làm amway, chưa bao giờ tìm hiểu ngọn ngành đa cấp (theo cách gọi của Việt Nam) là thế nào mà đã phán là lừa đảo là phiến diện quá.
Riêng bản thân em không chỉ nghe người khác nói mà trước khi đánh giá một vấn đề gì thì cũng phải tự tìm hiểu trực tiếp nó đã, kinh doanh đa cấp hay truyền thống thì cũng đều là cách thức kinh doanh và đều hơp pháp trên thế giới cả (không dám nói 100% các nước đã cho phép bởi vì cái kinh doanh đa cấp là còn mới so với theo cách thức truyền thống).
- Việc một vài công ty có cách thức kinh doanh lấy danh nghĩa đa cấp nhưng thực chất là không phải vậy để lừa đảo thì cũng không thể đại diện cho cách thức kinh doanh đa cấp là lừa đảo, điều này cũng tương tự như kinh doanh truyền thống cũng đầy công ty lừa đảo đấy thôi nhưng cũng không thế lấy mấy công ty này đại diện để bảo là kinh doanh truyền thống lừa đảo. Đó là cái logic mà nhiều người không rõ và cũng không nắm được khái niệm mà đã phán như đúng rồi
- Kinh doanh đa cấp hay kinh doanh truyền thống hay cũng như bất kỳ lĩnh vực nào không phải ai cũng thành công, và thành công thì có người thành công nhỏ, có người thành công lớn. Ngay các công ty kinh doanh truyền thống cũng có hàng chục nghìn doanh nghiệp phá sản kéo theo hàng triệu người thất nghiệp nữa ...

- Bàn về khái niệm đa cấp, kinh doanh truyền thống có đa cấp không ? Việc sản phẩm từ nhà sản xuất phải đi qua nhà phân phối, qua đại lý cấp 1 rồi qua tiếp đại lý cấp 2 ... và qua mỗi khâu thì nó phải để lại một cơ số % ở đó, vậy lúc này có gọi là đa cấp không ?
Cụ cho e hỏi ở bển người ta kinh doanh đa cấp dư lào có như ở ta không ạ?
laicanthan nói:
Lão định nghiên cứu vụ đa cấp chứ giề

laicanthan

Xe container
E thấy cách nhìn nhận và phân tích của cụ có lí và hoàn toàn khách quan ạ. Cảm ơn cụ!

Cụ cho e hỏi ở bển người ta kinh doanh đa cấp dư lào có như ở ta không ạ?
Cụ đọc cmt cụ azzA là rất khách quan đấy :) Em thì cũng chả hiểu gì lắm vì không quan tâm tới mấy vụ này, nhưng thỉnh thoảng cũng gặp cả ta lẫn tây chào mời :)) Cách đây hơn 20 năm rồi lần đầu em được mời đi dự một buổi giới thiệu về môn kinh doanh này, nghĩ lại mà vẫn vui vì hồi đó rỗi việc nên cả bọn mấy đứa em cứ có xe đưa đón tận nhà đến nghe và ăn uống là đi thôi. Sau thấy bọn này chả có vị gì nên chả ai đến đón nữa :P

duong.nx

Xe tải
Em xin phép lạm bàn 1 chút theo quan điểm của em.

Em đã từng làm sx hàng công nghiệp nên biết trung bình lợi nhuận / giá bán là ~ 50%. Tạm suy ra hàng tiêu dùng cũng có tỷ suất như vậy (cụ nào làm FMCG thì chỉ giáo em có đúng hay ko nhé). Vậy thì tạm tính ra bỏ 100k mua hàng tiêu dùng thì đc dùng 50k giá trị thực hàng hóa, 50k là chi trả cho lợi nhuận và các cty phân phối.

Em cũng đã tiếp xúc Amway (1 trong những tên tuổi đa cấp có uy tín) thì họ cho xem công thức %. Nếu level càng cao thì càng nhiều cấp dưới và % càng cao lên. Cộng dồn tất cả % trả cho đa cấp khi bán 1 sp có khi lên tới 70-80%. Vậy thì giá trị thực sử dụng chỉ còn 20-30% so với 50% nếu mua theo kênh phân phối.

Vì vậy mà em ko chọn mua hàng hóa đa cấp. Tuy nhiên cũng ko thể phủ nhận là hàng của Amway tốt, rất nhiều người ko tham gia đa cấp của Amway nhưng vẫn chọn mua dùng vì nó tốt. Tất nhiên phải chấp nhận hàng đắt nhưng với nhóm tiêu dùng này "đắt xắt ra miếng".

Không phủ nhận các cty tham gia đa cấp bây giờ phần lớn phải đặt dấu hỏi nếu tham gia. Hãy nghiên cứu kỹ cái mà bạn định dấn thân vào.

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Em xin phép lạm bàn 1 chút theo quan điểm của em.

Em đã từng làm sx hàng công nghiệp nên biết trung bình lợi nhuận / giá bán là ~ 50%. Tạm suy ra hàng tiêu dùng cũng có tỷ suất như vậy (cụ nào làm FMCG thì chỉ giáo em có đúng hay ko nhé). Vậy thì tạm tính ra bỏ 100k mua hàng tiêu dùng thì đc dùng 50k giá trị thực hàng hóa, 50k là chi trả cho lợi nhuận và các cty phân phối.

Em cũng đã tiếp xúc Amway (1 trong những tên tuổi đa cấp có uy tín) thì họ cho xem công thức %. Nếu level càng cao thì càng nhiều cấp dưới và % càng cao lên. Cộng dồn tất cả % trả cho đa cấp khi bán 1 sp có khi lên tới 70-80%. Vậy thì giá trị thực sử dụng chỉ còn 20-30% so với 50% nếu mua theo kênh phân phối.

Vì vậy mà em ko chọn mua hàng hóa đa cấp. Tuy nhiên cũng ko thể phủ nhận là hàng của Amway tốt, rất nhiều người ko tham gia đa cấp của Amway nhưng vẫn chọn mua dùng vì nó tốt. Tất nhiên phải chấp nhận hàng đắt nhưng với nhóm tiêu dùng này "đắt xắt ra miếng".

Không phủ nhận các cty tham gia đa cấp bây giờ phần lớn phải đặt dấu hỏi nếu tham gia. Hãy nghiên cứu kỹ cái mà bạn định dấn thân vào.
ôi, mấy lần e mua hàng chỗ cụ mà giờ mới để ý cụ cũng là of.
Em tham gia trainning Amway 2 buổi do thằng bạn thân rủ, nó thì ở cùng cái ông người singapore với trung quốc tại chung cư chỗ phố hoa lư, sau 5 tháng nó cũng nghỉ vì ko phải ai cũng làm được tốt cái món này.E tham gia từ 2007

thngaylangthang

Xe ngựa
Sorry cụ vì cái này là cái dễ nhất và đơn giản nhất mà hầu như ai cũng biết đó là NPP cũng là người tiêu dùng và ngược lại. Vậy nên cái được lợi tất lẽ dĩ ngẫu là cả 3 đều lợi. Có điều, 50% hoa hồng đó ko chia cho một nhóm mà chia đều cho tất cả mọi người tiêu dùng(vì người tiêu dùng cũng là NPP). Vậy nên những người chịu khó làm tốt mọi việc như em đã nói thì thu nhập ko cao bằng khi làm những công việc đó ngoài cv truyền thống. Tuy nhiên họ được cái nguồn thu nhập thụ đọng và được thừa kế. Nếu đạt một mức nào đó như Plantium hay trên nữa thì mức thu nhập đó là lâu dài kể cả NPP ko làm thêm nữa mà muốn nghỉ vì lúc mình nghỉ thì hệ thống bên dưới vẫn tiêu dùng và vẫn được hưởng hoa hồng từ doanh số người tiêu dùng đó. Ngoài truyền thống thì ko có cái này vì nếu ai đó giỏi các việc em đã nói mà làm thị trường cho 1 cty, đến khi nghỉ thì cái hệ thống khách hàng đó nó thuộc về cty chứ ko thuộc về người đó nữa.Nghỉ thì hết ko đc hưởng lợi gì từ thành quả mà mình làm mà người khác tiếp nhận thì sẽ được hưởng. Đấy là cái khác biệt mà họ vưỡn theo AW là do vậy. Hơn nữa nếu cụ mua một sp ở ngoài cửa hàng bán lẻ bình thường hay siêu thị thì cụ ko được hưởng lợi gì, ko đc giảm giá so với giá niêm yết(may ra thì thi thoảng có khuyến mại có tí) còn ở đây cụ làm thẻ là NPP hay người tiêu dùng thì mọi sp cụ đều đc chiết khấu 15% so với giá niêm yết(đối với người tiêu dùng) còn nếu làm NPP bán tiếp thì cụ được thêm các khaỏn hoa hồng tiếp theo. Đơn giản nó vậy.
Em nghĩ cụ hỏi chọc ngoáy em câu này nên em ko trả lời chứ cái này ai chỉ cần quan tâm đến MLM đều biết rõ mà. Nó là kiến thức cơ bản nhất mà cụ. Xin lỗi cụ nếu em hiểu lầm ý cụ.:)

Em cũng xin dừng tranh luận ở đây. Chúc các cụ luôn vui vẻ. Em luôn giữ quan điểm của mình vì em thấy trong đây tất cả các cụ mợ đều đả kích, phản đối nhưng chưa ai chứng minh và lập luận đầy đủ khiến em bị thuyết phục. Các câu hỏi em hỏi lại thì cũng chưa ai trả lời được rõ ràng và lập luận lozic. Em chúc các cụ luôn vui và thành công trong công việc của mình., Tranh luận tí cho xôm và vui vẻ tí vậy thôi các c ụ nhỉ?
:)
E là người bị thuyết phục bởi "phần bôi đen" và đã từng sd sp của AW. So với kd truyền thống thì mình có làm việc và đóng bảo hiểm từ 20 năm trở lên, thì về hưu lương từ vài ba đến chục triệu là khủng lắm, mà khi chết là hết chả ai đc thừa hưởng gì. Còn trong khi đang làm việc thì kg đc nghỉ tự do, và nghỉ ... chỉ đc hưởng lương cơ bản ... e đã thấy thế cái đã.

dht

Xe điện
Con vợ đấy thì giải cmn tán đi chứ còn suy nghĩ làm ếu gì cho mệt người :( em ko nói tới khía cạnh đa cấp đâu nhé, nói tới việc ko nghe lời chồng :(
Tưởng là cụ có nick màu xanh thì phải chín chắn chứ sao cụ lại phát biểu hồ đồ vậy? Sao vợ cứ phải nghe lời chồng? Nếu vợ đúng thì chồng phải nghe theo chứ?

Chỉ vì vợ không nghe lời chồng mà đã đòi bỏ nhau thì đúng là suy nghĩ hết sức trẻ con, nông nổi.

Pitt

Xe điện
Xuơng sống của KDDC là Độc quyền sp. Đẩy giá trị hàng hóa lên quá cao so với giá vốn sản xuất để trả tiền vào khâu phân phối ....tiêu dùng. Hàng hóa độc quyền, giá cao muốn bán được phải dùng hình thức KDDC
Rõ ràng nhà sx bỏ rất ít tiền nhất để hình thành được chuỗi pp như KDTT, còn thành công chỉ ở một số cá nhận nhỏ lẻ bên cạnh những con thiêu thân lao vào ngọn đèn dầu đang cháy.

tenluatomahoc

Xe tăng
Xuơng sống của KDDC là Độc quyền sp. Đẩy giá trị hàng hóa lên quá cao so với giá vốn sản xuất để trả tiền vào khâu phân phối ....tiêu dùng. Hàng hóa độc quyền, giá cao muốn bán được phải dùng hình thức KDDC
Rõ ràng nhà sx bỏ rất ít tiền nhất để hình thành được chuỗi pp như KDTT, còn thành công chỉ ở một số cá nhận nhỏ lẻ bên cạnh những con thiêu thân lao vào ngọn đèn dầu đang cháy.
Em nghe cụ ạ. Quá chuẩn

ferrari enzo88

Xe hơi
Ôi đa cấp. Hôm nọ có ông anh gọi em đến nhà.rồi cũng a ơi xếp em vào phòng xem tụi nó làm ảo thuât đây.

babetta88

Xe tải
Hôm nọ em về quê thấy bọn lô hội ăn mặc đóng thùng kéo nhau đi như chẩy hội.haizzz

phucloc8899

Xe container
Quê em cũng đang có lớp học j đó liên quan đến cây Lô hội í, thấy đông vui lắm , tuyền thanh niên trẻ :P

nguyenx

Xe điện
Hỏi về kinh doanh Amway

Nhà cháu chẳng là đang bẩy nghiệp thì được anh bạn giới thiệu vào kd đa cấp. Thấy bẩu Cty đa cuốc da có chụ xở bên Mẽo mang tên Amway. Nghe thấy toàn lương khủng, máu thèm xèng nổi lên. Sẵn tin tưởng các cụ mợ trên này "gi gỉ gì gi cái gì cũng hay", nên mạo muội xin chút ý kiến, kinh nghiệm các cụ, mợ để tham vọng nhanh được leo lên chức gì đấy mà mỗi tháng thấy bẩu mấy chục củ khoai lang ợ.
Nếu leo được lương khủng cháu sẽ yên tâm bám OF ợ. Cảm ơn các cụ, mợ trước ạ.

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Nhà cháu chẳng là đang bẩy nghiệp thì được anh bạn giới thiệu vào kd đa cấp. Thấy bẩu Cty đa cuốc da có chụ xở bên Mẽo mang tên Amway. Nghe thấy toàn lương khủng, máu thèm xèng nổi lên. Sẵn tin tưởng các cụ mợ trên này "gi gỉ gì gi cái gì cũng hay", nên mạo muội xin chút ý kiến, kinh nghiệm các cụ, mợ để tham vọng nhanh được leo lên chức gì đấy mà mỗi tháng thấy bẩu mấy chục củ khoai lang ợ.
Nếu leo được lương khủng cháu sẽ yên tâm bám OF ợ. Cảm ơn các cụ, mợ trước ạ.
Em thấy nhiều người làm đc! Chưa nghiên cứu.

The Killer

Xe điện
Tốt lắm í, bạn em toàn đại ra thôi!