[Funland] Amway, Vision, kinh doanh đa cấp - những lời cảnh báo và những bài học

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cụ thì cụ nói là thôi, đóng topic, thế dưng cơ mà đã chót đọc rồi, không còm mèn thì cũng vô duyên, cụ lại bảo nick mới, nhảy vào xỉa một hai câu cụ không chấp.
Thứ nhất í, chả phải riêng em, mà có lẽ nhiều cụ mợ đọc những còm mèn của cụ đều cảm thấy (dạ chỉ là cảm thấy thôi ạ nhưng rất rõ) rằng thì là trong những cái phát biểu mà cụ cho là "khách quan" luôn hàm chứa ý khiêu khích(xin lỗi nếu cháu dùng từ hơi quá) mọi người. Mà nói thật, nếu cụ chỉ là một người "nghiên cứu, tìm hiểu" để tranh luận với mọi người, những phát biểu của cụ sẽ khách quan hơn nhiều. Đằng này, chẳng những cụ nhận là cụ tham gia AW, cụ còn là một NPP nữa, như thế, cái "khách quan" nó nằm ở đâu hả cụ??
Thứ hai : Cái vấn đề về cái máy khám bệnh mà em đem ra hỏi cụ - cái mà cụ nói là vẫn đang tìm hiểu và sẽ trả lời- ấy, thực ra em muốn cụ nhìn vào cái vấn đề chính là : Tại sao? và ai cho phép những bạn mới chỉ tham gia một số buổi "đào tạo" hay "huấn luyện" lại dám cho mình cái quyền ngồi tư vấn sức khỏe cho người khác như thế ạ? Sự tự trọng trong con người của các bạn ấy nằm ở đâu? Nhân cách các bạn ấy nằm ở đâu? Mục đích khám bệnh, tư vấn của các bạn ấy là gì cụ nhỉ? chẳng phải cũng chỉ để mọi người mua và sử dụng sản phẩm hay sao? Sức khỏe của người khác đối với các bạn ấy lại đơn giản đến vậy sao?
Về khía cạnh Sản phẩm gia dụng của AW, tuy em chưa dùng, nhưng cũng không phải là em không nghe thấy một số phản hồi tích cực từ người sử dụng.
Nhưng về Sản phẩm Thực phẩm chức năng hay sản phẩm hỗ trợ sức khỏe thì đúng là cách mà AW hay những người làm AW đang áp dụng là không thể chấp nhận được cụ ạ. Tranh luận phải công bằng, em hoàn toàn ủng hộ quan điểm này của cụ. Thế nhưng cụ cứ nhìn thẳng và thật vào cái cách mà các bạn AW giới thiệu các sản phẩm này đi, chả lẽ cụ không thể nhận ra điều không ổn của nó?Sưac khỏe và cơ thể của con người mà các bạn ấy lại chứng minh bằng các "trải nghiệm" đơn giản đến ngây ngô như thế thì sẽ thuyết phục được ai? Theo em thấy, chỉ có hai dạng người mua : Một là người mua để sử dụng vì hiệu quả tốt, hai là mua để rồi bán lại cho người khác. Thì trong đó, những người mua để sử dụng một cách đúng đắn liệu chiếm tỷ trọng bao nhiêu? hay đa phần chỉ là người mua để bán lại nhằm "xây dựng hệ thống", cụ có thống kê nào cho việc này chưa? Còn những người mua để bán lại, có bao nhiêu người sẽ sử dụng hàng ngày, thường xuyên, liên tục sản phẩm vì chất lượng của sản phẩm thực sự tốt, hay chỉ để chứng minh cho người khác thấy là tôi vẫn đang dùng, nhằm mục đích thuyết phục người ta tham gia. Hay nói một cách khác, là sử dụng chỉ để quảng cáo và bán, chứ không vì chất lượng sản phẩm?
Đó là nói về sản phẩm, còn về cách thức thực hiện việc "đầu tư, kinh doanh" của các bạn AW, do em là dân kỹ thuật nên cũng chẳng am hiểu lắm, chẳng dám tỏ ra nguy hiểm nên không dám nói gì.
Âý chết..! Các bình luận của cụ em đều rất tôn trọng từ trước đến giờ. Em đã nói rõ trong một CM gần đây là với những người nghiêm túc thì em sẽ rất nghiem túc còn những người có ý chọc ngoáy, phiến diện thì em cũng chỉ tôn trọng lần 1 đến lần 2 chứ sao phải tôn trọng họ mãi trong khi họ cứ áp đặt để khiêu khích mình hả cụ? Em côn nhận là có móc lại mấy nick nói móc em một cách phiến diện. Nhưng cũng xứng đáng với những nick đó mà cụ?
Với cụ, vì cụ nghiêm túc và tranh luận thẳng thắn thì em không hề bỏ bất kỳ một câu hỏi nào của cụ cả. Và chắc cụ cũng thỏa mãn và biết thêm được vài điều từ những phản biện của em đúng không? Em cũng vậy, cũng học và thêm đc khối kiến thức từ những người đặt vấn đề với em. Em thấy mình được nhiều cụ ạ:)

Thêm một ý nữa cụ nói là em có nói là em đang đủ đk là NPP AW đúng ạ. Nhưng ko phải vì thế mà em nhìn nhận và tranh luận với các cụ với ý của người AW bảo thủ bao biện cho những cái sai của AW. Em tìm hiểu và nghiên cứu để nếu nó tốt thật thì ko vì xh chưa đón nhận mà em sợ em ko làm, nó đúng, nó tốt thì em làm. Còn nếu nó ko tốt, nó lừa đảo thì em dại gì em làm hả cụ? Cái này là cần thiết trước khi quyết định làm 1 việc gì cũng giống như các cụ muốn làm 1 cái gì thì cũng phải có cái nghiên cứu thị trường rồi mới đề ra kế hoạch KD, Sx rồi mới đưa ra các bước thực hiện thôi.
Tuy nhiên có một cái mà cụ có thể ko biết hoặc chưa biết nên cụ cũng có cái giống các cụ khác là áp cho em cái danh là đang bảo vệ AW mù quáng đó là:
AW chỉ bán hàng cho người có thẻ, nghiã là phải ;làm thẻ mứoi được tự mình đi mua hàng, phải làm thẻ, có thẻ mới được đến lớp để học ngoại trừ lần đầu thì được người giứoi thiệu dẫn vào. Em muốn tìm hiểu về nó thì em phải làm cái thẻ để chui vào đó, để xem họ làm ra sao, thực hư thế nào, phải có thẻ để mua thử vài cái sản phẩm để dùng thử mà kiểm nghiện, so sánh chứ làm sao mà tìm hiểu được khi cứ đứng ngoài nhìn vào? Nó giống như một đống người đứng ở cửa hàng rồi ông thì nói: "trong đó có vàng nhiều lắm", ông thì nói : " Làm íu gì có, toàn rắn thôi ", ông thì nói: " toàn vàng giả bọn nó lừa đấy".
Vậy cách kiểm chứng tốt nhất là chui vào đấy để kiểm chứng thực hư khi đã có một số thông tin tham khảo khác.
Việc em có cái thẻ thì đồng nghĩa với việc em vừa là người tiêu dùng, vừa là NPP, vừa có quyền phát triển hệ thống. Nên em nói em là NPP cũng đúng. Vấn đề là em chưa bán hàng cho ai nên em mới chỉ là nghiên cứu và làm người tiêu dùng thôi cụ. Điều này có thể cụ chưa biết nên cụ nói em vậy cũng chả thể trách cụ được nhưng trong cái trang web của AW có cái phàn hướng dẫn làm NPP thì có giới thiệu đầy đủ đấy cụ.

Vấn đề thứ 2: Cái máy khám bệnh mà cụ nói thì trước em không biết nên em không dám chém mà cụ? Emcũnngg đã điện hỏi và thấy bảo có một vài người có cái máy như này nhưng AW em tìm hiểu thì cái này không có. Em không biết bộ phận nào dùng nên em chưa kiểm nghiệm được nên em đã nói cụ thể về vấn đề này với cụ là em chưa biết thì em phải hỏi. Cụ biết hơn thì cụ chỉ cho em. Tranh luận để vừa cụ, vừa em biết thêm mà cụ. Còn cái đó được phép hay không thì em chưa biết nên em chịu. Có lẽ em cũng cần tìm hiểu thêm về cái này.
Về vấn đề sử dụng cái đó thì em ko biết rõ nhưng nếu nó sai pháp luật thì ai sai cứ tố cáo cụ ạ. Em ko cổ xúy cho việc làm sai pháp luật. Những người mới tham gia mà không đủ kiến thức thì nghiễm nhiên là các bạn ấy làm sai. Nếu sai pháp luật thì bị tố cáo xử lý và em nghĩ AW không vì vài người làm sai mà họ che dấu để ảnh hưởng đến uy tín, thương hiệu của họ gây dựng mấy chục năm đâu cụ. Có điều đây chính là một trong những hạn chế rất lớn của kiểu mô hình kinh doanh này là không quản lý được hết chất lượng kiến thức NPP. Nó cũng giống như hàng nhái, hàng giả chui vào các khâu trung gian như đại lý , bán buôn, bán lẻ trong kinh doanh truyền thống. Tuy nhiên chất lượng và kiến thức của các NPP AW thì chắc chắn sẽ là vấn đề chính khiến cho phản ứng với AW của đa số người dân không tốt. Em thấy thực tế là như vậy.
Ý thứ 3 mà cụ nói đến là thống kê về số người chỉ làm người tiêu dùng và số người kinh doanh thì nói thật với cụ là với mô hình kinh doanh này thì AW cũng khó mà thống kê đựoc chính xác chứ đừng nói là em, một thằng mới tìm hiểu về nó cụ ạ. Mạng lưới của nó phát triền như này thì theo cấp số nhân đến lúc bão hòa.
Theo em tìm hiểu một thời gian thì mới vỡ ra một cái này mà cụ hỏi em mới nói sớm chứ em cũng chưa muốn nói ra vì muốn xem có ai nhận ra điều này ko.:
Thực chất thì AW tạo ra một mạng lưới khác hàng tiêu dùng tự động, NPP cũng vậy, AW thông qua NPP để làm việc này bằng mô hình kinh doanh mới này và NPP làm hết các việc như tiếp thị, quảng cáo, bán hàng,..vvv.... và trả công cho NPP bằng hoa hồng như trả lãi, hoa hồng cho các đại lý, tổng đại lý, chi phí quảng cáo ...trong kinh doanh truyền thống. NPP cũng là một người tiêu dùng và người tiêu dùng cũng là NPP nếu anh đi chia sẻ, bảo trợ thông qua hình thức giứoi thiệu sản phẩm.
Về cơ bản thì nó cũng tương tự nhau mà chỉ khác là cách thức tiếp thị và bán hàng thôi cụ. Ai giứoi thiệu nhiều, bảo trợ nhiều, có nhiều người tiêu dùng thì sẽ có nhiều hoa hồng thôi cụ. Ai làm ít thì ít hoa hồng. Cũng nhiều mức thu nhập chứ đâu ai cũng làm là được thu nhập cao đâu cụ?

Việc kiểm định chất lượng tốt hay không tốt, giá đắt hay rẻ thì trước tiên phải là các cơ quan quản lý giá, quản lý thị trường, cơ quan kiểm định chất lượng của nhà nước ta. Cái này em nghĩ AW không liều đến mức đưa ra thị trường sản phẩm mà không có đăng ký và kiểm định. Tất nhiên là riêng em nghĩ vậy thôi chứ em ko dám chắc 100% là AW ko làm. Nếu thực đã được cơ quan nhà nước và quốc tế kiểm định để cho ra thị trường thì em nghĩ nó vẫn tốt hơn, đảm bảo hơn những thứ tương tự ta mua ngoài chợ trôi nổi, hàng tàu không có cơ quan nào kiểm định, cấp phép đúng ko cụ? Vậy mà ta vẫn cứ dùng và vẫn dung túng cho nó nhưng lại tẩy chay hàng được kiểm định? :D Đây là một thực tế mà cụ và mọi người đều thấy.

Còn thêm về việc đầu tư, kinh doanh thì em cũng chưa phân tích hết nên chỉ biết đến đâu tranh luận đến đấy thôi cụ. Việc kinh doanh là bán được sản phẩm, dù là đa cấp hay truyền thống thì cái này giống nhau. Làm việc gì thì cuối cùng cũng là bán được sp cụ ạ. Đấy là mấu chốt để kinh doanh tồn tại và phát triển mà cụ:)
Riêng cụ nếu có vấn đề gì cần tranh luận thì em luôn sẵn sàng tranh luận với cụ với những gì em biết với tinh thần học hỏi. Cái em không biết mà cụ biết hơn thì em sẽ tiếp thu nghiêm túc.
Chúc cụ luôn vui vẻ:)

thanhgamo

Xe container
Hehe, sáng nay gặp một em gái rất xin đang thuyết trình về thực phẩm chức năng cho một cụ quan chức về hưu, trong đó có nói đến công nghệ tế bào gốc, công nghệ nano và đạt 10 bằng sáng chế ở Mỹ. xong một hồi thì cụ ấy không muốn nghe nữa, em ấy xin số đt cụ ấy không cho. Bảo có gì hôm khác học, nhà tôi ngay đây (chỉ vào cái biệt thự to vật vã ở mặt đường). hehe

Ngong_Hankang

Xe tăng
Theo các cụ mình nên đứng ở Level bao nhiêu nhỉ? Số nào thì số nhưng nên tránh con số 13 ra, vì con số này không được may mắn lắm :D.

Cái này là tháp nhị phân ảo cụ ạ. Cái này là hình thức trả thưởng mà các cty đa cấp lừa đảo hay dùng và nó đã bị cấm từ khá lâu rồi cụ. :). Giờ chỉ cần cty nào đưa ra mô hình này thì các cụ có thể đập thằng vào mẹt nó cho nó vỡ mẹt và không cần ngần ngại xỉ vả nó là lừa đảo thoải mái. Em cam đoan sử dụng mô hình trả thưởng này thì chỉ có lừa đảo.!

Ngong_Hankang

Xe tăng
Thôi Ngỗng ơi! Về chuẩn bị quần áo mà đi of chiều nay đê. Tranh cãi mãi.... mệt quá... Em chả định phọt tý nào về món này vì món này em chỉ thích mấy em bán hàng. Nhưng phải nói là 90%, các GĐ công ty đa cấp đều đã vô khám và đang nằm trong danh sách vô khám đợt tới. Hình như có ối người nổi tiếng. Bản chất sp AW không chê, nhưng hình thức thực hiện của một số thành viên có phần khó quản lý..... Ngỗng về chuẩn bị of đê. Muốn biết về những thành viên đa cấp mà đang vướng vòng lao lý, em phím cho. Chiều nay có vẻ vui lắm...... :D
Vừa bị các cụ gọi về quê gấp vì nhà có biến đây:((
Đang chờ đứa em nó mang xe về rồi đi đây. Chắc chiều nay lỗi rồi. Đành để hôm sau vậy. Xem cái kịch bản mà rạo rực hết cả mềnh. Chả nhẽ lại cố tham gia tí rồi phi về đêm thì tiếc đứt ruột mà dễ về bị chửi.:(
Chiều nếu em không đến thì diễn hộ phần em nhá:))

dtch

Xe buýt
Thật ra về thuyết thì nó Rất ưu việt đấy chứ các cu " đưa thẳng hàng hoá đến tay người tiêu dùng ,giảm bớt chi phí...." mỗi tội về Việt Nam biến tướng kinh quá.
Đây là cái bài chính của Đa cấp, nhiều cụ nghe cũng tưởng thật đấy. Nó có thể đúng cách đây gần trăm năm khi cái tay Mẽo nghĩ ra trò này bán thực phẩm chức năng, vì thời đó các dịch vụ vận chuyển, kho bãi, bán lẻ chưa phổ biến. Bây giờ là thời nào rồi mà còn để ông/bà xách làn đi gõ cửa từng nhà chào hàng? Ngồi trên mạng order là nhà sản xuất nó ship hàng đến thôi.

Đây chính là vấn đề trái tự nhiên của đa cấp: đẻ ra nhiều cấp trung gian giữa người bán và người mua. Càng nhiều cấp càng được coi là thành công, mà những cái cấp này, như các cụ thấy, toàn một bọn mặt xấu chân tay bẩn, chả đem đến bất kỳ một giá trị gia tăng nào. Trong khi đó càng nhiều cấp thì chi phí càng cao để trả hoa hồng, dẫn đến sản phẩm phải bán giá đắt.

Tiếp theo, để bán giá đắt lên, trong khi sản phẩm chất lượng vẫn như vậy, thì tất yếu dẫn đến quảng cáo láo, bốc phét về cộng dụng sản phẩm. Người ta sẽ không bỏ vài triệu để mua 1 hộp bột rau muống khô, nếu không có đứa hót vào tai rằng ăn cái đó đỡ được bênh này tật kia, đẹp mắt sáng da... Mà có hót như thế, chắc gì người ta đã tin. Đành phải hót với họ hàng, bạn bè trước cho dễ. Bi kịch của các bạn lìu tìu đi tham gia đa cấp đều một kiểu như vậy.

BHDC ko phải là phương thức tiếp thị của thế kỷ tới, mà ngược lại nó đẻ là từ những thị trường nhỏ lẻ kém phát triển, người tiêu dùng ít thông tin, mua bán dựa trên tín nhiệm, ít hàng hóa để lựa chọn, ít chỗ mua hàng. Có những thằng to chả kém gì Amway như Avon đã chết ngắc, vừa bán nhà máy ở VN rồi. Thằng nào còn lại, thì cũng phải cố đổi màu, thay áo. Các cụ đã thấy, Amway nó đã bỏ rất nhiều tiền ra quảng cáo public (đồng thời có rule nội bộ cấm bọn phân phối tự quảng cáo). Như vậy là đi ngược đặc trưng nguyên thủy của đa cấp là quảng cáo qua đàng mồm. Từ đó còn có thể thấy bản thân nó cũng chả tin vào hiệu quả tiếp thị của đám các nhà phân phối. Công dụng của đám đó, giờ chỉ là là bò để vắt sữa thôi.

dtch

Xe buýt
Cái hình vẽ kia không phải là sơ đồ nhị phân Mợ Ngỗng ạ, không biết thì tìm hiểu thêm kẻo đập mẹt nó nó đập lại cho thì khổ đó

ks.dannh

Xe hơi
Xét đến vai trò của NPP trong phương thức kinh doanh đa cấp, cụ Ngỗng có thể cho cháu biết NPP có vai trò gì ạ???

thanhnamdinh

Xe tăng
sao cụ libo lại đổi tên tiêu đề hả là em tìm mỏi cả tay

dtch

Xe buýt
Xét đến vai trò của NPP trong phương thức kinh doanh đa cấp, cụ Ngỗng có thể cho cháu biết NPP có vai trò gì ạ???
Theo truyện cổ tích, thì nhà phân phối là thằng đi tiếp thị sản phẩm. Truyện kể rằng cái tay nghĩ ra trò này đầu tiên chính là một tay bán thực phẩm chức năng. Vì hàng mới, lại vớ vẩn khó bản nên nó mới nghĩ rằng nếu để bạn bè thân quen dùng rồi giới thiệu cho nhau thì người ta dễ tin hơn. Để khuyến khích việc giới thiệu đó thì trích lại cho thằng giới thiệu một chút hoa hồng. Thế là BHDC ra đời.

Nhiều cụ nhầm rằng NPP mua hàng rồi bán lại cho nhau, thực ra như vậy ko chuẩn của đa cấp, và chỉ vì có bán được ra ngoài mấy đâu. Theo đúng chuẩn, thì thằng đó chỉ có nhiệm vụ dắt khách đến cho công ty, công ty bán hàng thu tiền rồi trích lại cho nó. Hoặc làm cửu vạn xách hàng từ cty đến nhà người ta là hết nhiệm vụ.

Chỉnh sửa cuối:

Ngong_Hankang

Xe tăng
Theo cái đầu suy nghĩ giới hạn của cháu thì NPP làm tất tuốt từ quảng cáo tiếp thị, giứoi thiệu sp đến bán hàng và phát triển thị trường cụ ạ.:( vậy mà hoa hồng đc tí tẹo ấy so với công sức bỏ ra:))

maybaygia

Xe hơi
Quan điểm CÁ NHÂN của em: Tất cả những kẻ bán hàng đa cấp ở Việt Nam đối với em đều là kẻ lừa đảo. Lừa từ người thân của mình trở đi.

Còn muốn làm em thay đổi, mời cụ Ngong_hankang và các thành viên đa cấp khác hãy thuyết phục em.:)):))
Chuẩn luôn cụ ạ, em cũng thế. Mà ngại động chạm đến họ, khéo lại nhận được mấy bài thuyết giảng đạo lý, lối sống...

Ngong_Hankang

Xe tăng
Theo truyện cổ tích, thì nhà phân phối là thằng đi tiếp thị sản phẩm. Truyện kể rằng cái tay nghĩ ra trò này đầu tiên chính là một tay bán thực phẩm chức năng. Vì hàng mới, lại vớ vẩn khó bản nên nó mới nghĩ rằng nếu để bạn bè thân quen dùng rồi giới thiệu cho nhau thì người ta dễ tin hơn. Để khuyến khích việc giới thiệu đó thì trích lại cho thằng giới thiệu một chút hoa hồng. Thế là BHDC ra đời.

Nhiều cụ nhầm rằng NPP mua hàng rồi bán lại cho nhau, thực ra như vậy ko chuẩn của đa cấp, và chỉ vì có bán được ra ngoài mấy đâu. Theo đúng chuẩn, thì thằng đó chỉ có nhiệm vụ dắt khách đến cho công ty, công ty bán hàng thu tiền rồi trích lại cho nó. Hoặc làm cửu vạn xách hàng từ cty đến nhà người ta là hết nhiệm vụ.
Vậy thì cái thằng AW nó có làm vậy ko cụ?
Và cụ định nghĩa đúng giúp em và phân tích cụ thể giúp em cái định nghĩa Bán Hàng Đa Cấp theo cách hiểu của cụ rồi cụ đối chiếu, so sánh với Bán Hàng truyền thống và bán hàng của AW. Mong cụ khai sáng giúp em.:)
Giờ em phải về quê rồi. Tối nếu em về sớm thì em chém tiếp với các cụ và hóng bên cái đội dương binh để nuốt nước bọt. Hnay hụt mất quả Phim bên đội Dương binh phí quá.:))
Quê em thì em ơt tít trong rừng rú nên có thể mạng 3G vịt teo nó chập chờn nhưng hứa với các cụ là cụ nào tranh luận nghiêm túc thì em sẽ hầu đầy đủ nếu thớt còn sống:)
Mong các cụ đừng có những bình luận hiềm khích, bới móc, văng tục chửi thề thì Mod chắc không xóa đâu ạ:)

thongnhat

Xe buýt
Theo cái đầu suy nghĩ giới hạn của cháu thì NPP làm tất tuốt từ quảng cáo tiếp thị, giứoi thiệu sp đến bán hàng và phát triển thị trường cụ ạ.:( vậy mà hoa hồng đc tí tẹo ấy so với công sức bỏ ra:))
Hoa hồng tí tẹo là khoảng bao nhiêu bác? Có mua được ô tô không?
Em đi làm công ăn lương biết đến bao giờ mới đạt được khát vọng xe hơi đây :(

Libor

Xe điện
sao cụ libo lại đổi tên tiêu đề hả là em tìm mỏi cả tay
Ối giời ơi, em cũng bị như cụ! :)) Em thề với cụ em mà đổi được tên thì mấy ông Ác min tèo với em ạ! :)) Chắc mấy lão ý ăn tiền bảo kê của em ở thớt này muốn giữ lại thớt thì phải đổi tiêu đề đây mà! :)) Cái tiêu đề đầu tiên của em có vẻ hơi "nóng quá" nên đổi cũng phải rồi!
Đề nghị các cụ còm men có tính xây dựng chứ đừng mạt sát nhau ở đây nhá! Nghề nào nó cũng là nghề cả, miễn làm sao góp ý để nó tốt lên thì hay ạ! Không tốt được thì tự nó phải bị loại khỏi cuộc chơi thôi! Em sẽ cập nhật vài ý kiến của em và các cụ có ý kiến hay lên trang nhất để các cụ tiện theo dõi cho nó đúng chủ đề vậy! :))

Chỉnh sửa cuối:

Ngong_Hankang

Xe tăng
Hoa hồng tí tẹo là khoảng bao nhiêu bác? Có mua được ô tô không?
Em đi làm công ăn lương biết đến bao giờ mới đạt được khát vọng xe hơi đây :(
Cụ cứ thử tính nếu làm truyền thống một mình cụ ôm làm cả được các công việc trên tốt thì thu nhập của cụ khoảng bao nhiêu? Em nghĩ chắc chắn mua đc 4b:)
Nhưng em thấy nếu làm AW có làm tốt những thứ này thì may ra thu nhập đc bằng nửa. Tính toán thử một ví dụ là ra ngay ấy cụ:)
Thôi em về với u tí đây. Đêm mà không có gì nghiêm trọng em lại vào chém hầu các cụ:)

thongnhat

Xe buýt
Cụ cứ thử tính nếu làm truyền thống một mình cụ ôm làm cả được các công việc trên tốt thì thu nhập của cụ khoảng bao nhiêu? Em nghĩ chắc chắn mua đc 4b:)
Nhưng em thấy nếu làm AW có làm tốt những thứ này thì may ra thu nhập đc bằng nửa. Tính toán thử một ví dụ là ra ngay ấy cụ:)
Thôi em về với u tí đây. Đêm mà không có gì nghiêm trọng em lại vào chém hầu các cụ:)
Cụ trả lời mập mờ quá, em muốn làm cái gì để "đổi đời" mà chưa tìm được lối.

dtch

Xe buýt
Các cty đa cấp thường rất thích đẩy nhà phân phối ra làm mọi thứ, đặc biệt là làm bậy, để phủi trách nhiệm. Tất cả những việc bán hàng, quảng cáo, phát triển thị trường đến bảo hành sản phẩm, phải là trách nhiệm của công ty, nhà phân phối không làm thay được. Đặc biệt là các sản phẩm liên quan đến sức khỏe, như ai cũng thấy, các ông nhà phân phối chỉ toàn nói lăng nhăng rất nguy hiểm. Đọc dự thảo mới sẽ thấy có quy định cấm nhà phân phối tự tổ chức hội thảo, công ty phải chịu trách nhiệm thông báo, đấy là một bước siết lại.

Nếu mấy ông nhà phân phối thích làm mọi thứ, thì dễ lắm, chỉ cần buộc họ có quy chế như một doanh nghiệp để chịu trách nhiệm cho hoạt động của mình. Nhưng sức mấy mà chơi. Ngày trước định đưa vào quy định buộc các nhà phân phối phải đăng ký kinh doanh, ông nào bán thực phẩm chức năng phải có chứng chỉ an toàn thực phẩm, thế là cả đám doanh nghiệp BHDC khóc tí ngất, đành phải thôi hehe

29T-5555

Xe đạp
Website
www.facebook.com
chết thật nhà cháu lạc hậu h mới biết :))