[Funland] Amway, Vision, kinh doanh đa cấp - những lời cảnh báo và những bài học

Habuon89

Xe buýt
Em thấy: người làm đa cấp chém không biết tanh miệng. Hic... Hnay, em hơi bị bức xúc! Cả buổi tối, anh họ của bạn em tới phiền toái giới thiệu về sản phẩm của Amway( lại Amway). Hết thí nghiệm, rồi cho nghe, xem những bài" chia sẻ cơ hội"( theo em chỉ là chém mà thôi). Em bực quá, mà vẫn phải ngồi tiếp chuyện.

Thế mới biết bên đa cấp này, họ còn đào tạo luôn cả khả năng chém gió. Chém, chém và chém...
Em có cảm giác như họ có một đức tin vô bờ, vô bến mà không gì có thể lay chuyển được. Và cả cái lối, mà họ nói về những người cấp trên nữa. Phải nói rằng tôn sùng 1 cách tuyệt đối. Chao ôi! Thật đáng thuơng!
http://www.webtretho.com/forum/f26/gia-phai-tra-cho-danh-xung-a-oethu-linha-ban-hang-da-cap-665580/index2.html

Habuon89

Xe buýt
Năm ngoái, em có ship hàng cho 1 nhân viên ở trụ sợ của Amway trên phố Bạch Đằng. Em hơi buồn cười khi thấy văn phòng của hãng này, chả khác gì 1 quán phở hoặc bia hơi. Bởi bàn, ghế nhựa, bởi tranh ảnh(mà anh mua hàng giới thiệu là các kim cuơng)...Hài thật! Văn phòng của các đại gia triệu đô lại " lịch sự" như vậy ư :P ?

cunpi

Xe tải
Lại là Muaban24.vn! Cùng nhau triệt tiêu bọn kinh doanh đa cấp bẩn!

Kính các cụ!
Chả là con em em bị chúng nó dụ dỗ rồi lừa phải đặt tiền với số tiền gần 2 chục củ để mở gian hàng ảo, cũng như mua sản phẩm của chúng nó về bán. Tiền tất nhiên một đi không trở lại, em không nói nữa! Nhưng cái cách lôi kéo bẩn thỉu của bọn nó để người không hiểu biết càng ngày càng lấn sâu vào trò lừa đảo ấy với bao nhiêu viễn cảnh về thu nhập thì đáng phải bài trừ bọn này khỏi xã hội.
Kinh doanh đa cấp bản chất không xấu, khi du nhập vào VN thì do thực trạng xã hội + dân trí nên đã biến tướng, cộng với việc luật pháp quản lý về vấn đề này quá chậm. Nhưng với Luật về bán hàng đa cấp được ban hành vào ngày 24 tháng 8 năm 2005 thì: Tại Việt Nam, Nhà nước và Luật Pháp cho phép về bán hàng đa cấp, nhưng cấm bán hàng đa cấp bất chính. Theo điều 48 Luật Cạnh tranh, Cấm doanh nghiệp thực hiện các hành vi sau đây nhằm thu lợi bất chính từ việc tuyển dụng người tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp:

• Yêu cầu người muốn tham gia phải đặt cọc, phải mua một số lượng hàng hoá ban đầu hoặc phải trả một khoản tiền để được quyền tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp (một số công ty lách luật bằng cách yêu cầu người tham gia ký vào đơn tự nguyện mua sản phẩm, tuy nhiên, dù là thế nào, phải mua sản phẩm để được tham gia đều là bất hợp pháp).
  • Không cam kết mua lại với mức giá ít nhất là 90% giá hàng hóa đã bán cho người tham gia để bán lại;
  • Cho người tham gia nhận tiền hoa hồng, tiền thưởng, lợi ích kinh tế khác chủ yếu từ việc dụ dỗ người khác tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp;
  • Cung cấp thông tin gian dối về lợi ích của việc tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp, thông tin sai lệch về tính chất, công dụng của hàng hóa để dụ dỗ người khác tham gia.
Vậy là đã quá rõ, với những chỗ bôi đỏ thì bọn Muaban24.vn đã vi phạm Luật bán hàng đa cấp. Thế mà chúng còn tổ chức sự kiện rùm beng đi rêu rao khắp nơi để reo giắc ảo tưởng bẩn thỉu của chúng nó! Cùng nhau triệt tiêu bọn khốn nạn này đi các cụ ơi!

money_talk

Xe tăng
Khốn nạn nhể. Bà music nhà em cũng đang điên cuồng vác vision đi tiếp thị cho họ hàng. Trong túi luôn có 1 bộ cơ sở để mời chào bà con giải độc.........có cách nào giải độc , tẩy não dc cho bà music nhà em ko các cụ????????
Hàng xóm quanh nhà vợ em sợ bà như sợ tà ấy :))

Codochi3003

[Tịch thu bằng lái]
nói chung là lũ đầu xỏ này phải dội thẳng nước sôi vào người cho chúng nó chín

nhathuoconline

Xe điện
Website
www.nhathuoc360.com
Do lòng tham thôi, cứ nhắm mắt xông vào , giờ các cụ lại chửi nó... cái này mất có vài chục củ, thế những thằng san lô bán nền, thổi giá BĐS lên tận trời xanh, các cụ mất đến trăm triệu hoặc cả tỷ đó ... bọn đấy cũng đáng chửi mà chả thấy ai chửi ... hazz .. làm sao để là người tiêu dùng thông thái bây giờ khi người hành xử PL toàn như con cá heo diễn xiếc ý

scoth79

Xe hơi
Thực ra bọn này hầu hết những người KDĐC chân chính người ta bức xúc từ lâu rồi vì với những người hiểu về KDĐC thì đều biết là bọn này lừa đảo. Nhưng theo em hóng của một người bạn thì đứng sau bọn này lại chính là mấy ông chóp bu ở bộ công thương thì phải. Em cũng chỉ hóng hớt nên chém vậy thôi chứ thông tin thì không xác thực nhưng bọn này lừa đảo thì chắc chắn rồi bây giờ dư luận mới vào cuộc là quá muộn rồi.

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
hôm qua xem trên bản tin tài chính, thấy tội nghiệp cho mấy bác nông dân.
Nó leo lên đến tận vùng đắc nông của gia rai để lừa những người nông dân ko có tý hiểu biết gì về internet, thậm chí chữ còn ko biết nói gì đến thươgn mại điện tử.
Chắc nó cũng len lỏi vào những người dân tộc ở trên mù cang chải để lừa người mất.
Bọn này thực sự là vô đạo đức.

frigate012

Xe buýt
Kính các cụ!
Chả là con em em bị chúng nó dụ dỗ rồi lừa phải đặt tiền với số tiền gần 2 chục củ để mở gian hàng ảo, cũng như mua sản phẩm của chúng nó về bán. Tiền tất nhiên một đi không trở lại, em không nói nữa! Nhưng cái cách lôi kéo bẩn thỉu của bọn nó để người không hiểu biết càng ngày càng lấn sâu vào trò lừa đảo ấy với bao nhiêu viễn cảnh về thu nhập thì đáng phải bài trừ bọn này khỏi xã hội.
Kinh doanh đa cấp bản chất không xấu, khi du nhập vào VN thì do thực trạng xã hội + dân trí nên đã biến tướng, cộng với việc luật pháp quản lý về vấn đề này quá chậm. Nhưng với Luật về bán hàng đa cấp được ban hành vào ngày 24 tháng 8 năm 2005 thì: Tại Việt Nam, Nhà nước và Luật Pháp cho phép về bán hàng đa cấp, nhưng cấm bán hàng đa cấp bất chính. Theo điều 48 Luật Cạnh tranh, Cấm doanh nghiệp thực hiện các hành vi sau đây nhằm thu lợi bất chính từ việc tuyển dụng người tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp:

• Yêu cầu người muốn tham gia phải đặt cọc, phải mua một số lượng hàng hoá ban đầu hoặc phải trả một khoản tiền để được quyền tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp (một số công ty lách luật bằng cách yêu cầu người tham gia ký vào đơn tự nguyện mua sản phẩm, tuy nhiên, dù là thế nào, phải mua sản phẩm để được tham gia đều là bất hợp pháp).
  • Không cam kết mua lại với mức giá ít nhất là 90% giá hàng hóa đã bán cho người tham gia để bán lại;
  • Cho người tham gia nhận tiền hoa hồng, tiền thưởng, lợi ích kinh tế khác chủ yếu từ việc dụ dỗ người khác tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp;
  • Cung cấp thông tin gian dối về lợi ích của việc tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp, thông tin sai lệch về tính chất, công dụng của hàng hóa để dụ dỗ người khác tham gia.
Vậy là đã quá rõ, với những chỗ bôi đỏ thì bọn Muaban24.vn đã vi phạm Luật bán hàng đa cấp. Thế mà chúng còn tổ chức sự kiện rùm beng đi rêu rao khắp nơi để reo giắc ảo tưởng bẩn thỉu của chúng nó! Cùng nhau triệt tiêu bọn khốn nạn này đi các cụ ơi!
Mời phát em chối ngay, nghe đã sặc mùi ... rồi, không hiểu sao VTV1 và một số lãnh đạo to đùng còn PR cho họ nữa.

Chỉnh sửa cuối:

ngochaviet

Xe buýt
Vì tiền và chưa bị pháp luật sờ đến thì đạo đức không đủ mạnh để kiềm chế được người ta kiếm tiền. Đối tượng của bọn này lại chủ yếu tập trung vào những người thu nhập thấp và thiếu thông tin. Đã khổ lại càng khổ hơn. Chán nhể mợ nhể, các OF như em với mợ chắc khó bị bọn này dụ dỗ. :P
hôm qua xem trên bản tin tài chính, thấy tội nghiệp cho mấy bác nông dân.
Nó leo lên đến tận vùng đắc nông của gia rai để lừa những người nông dân ko có tý hiểu biết gì về internet, thậm chí chữ còn ko biết nói gì đến thươgn mại điện tử.
Chắc nó cũng len lỏi vào những người dân tộc ở trên mù cang chải để lừa người mất.
Bọn này thực sự là vô đạo đức.

iCare

Xe máy
lũ con nhợn này triệt đi các cụ

just for fun

Xe lăn
các cụ cho em hỏi tí, em có cô bạn đang mời em tham gia mạng tavinet. Đóng tiền vào tài khoản là 3,6M thì sẽ có trong tài khoản là 4,2M. Tài khoản này có thể dùng để mua sắm các sản phẩm trên mạng. Các sản phẩm này bán cho thành viên giá sẽ rẻ hơn. Cô ấy mời em nhiệt tình quá nên em cũng muốn tham gia tìm hiểu tí

iCare

Xe máy
các cụ cho em hỏi tí, em có cô bạn đang mời em tham gia mạng tavinet. Đóng tiền vào tài khoản là 3,6M thì sẽ có trong tài khoản là 4,2M. Tài khoản này có thể dùng để mua sắm các sản phẩm trên mạng. Các sản phẩm này bán cho thành viên giá sẽ rẻ hơn. Cô ấy mời em nhiệt tình quá nên em cũng muốn tham gia tìm hiểu tí
lại cái trò đa cấp kiểu mới đây cụ ạ

EyeStorm

Xe điện
mạng tavinet. Đóng tiền vào tài khoản là 3,6M thì sẽ có trong tài khoản là 4,2M. Tài khoản này có thể dùng để mua sắm các sản phẩm trên mạng. Các sản phẩm này bán cho thành viên giá sẽ rẻ hơn.
Hài nhể?
Giả sử em nộp cho cụ mỗi tháng 3,6 mil rồi cuối tháng cụ trả cho em 4,2 mil cụ có chấp nhận không? Chưa kể với 3,6 mil đó trong tài khoản, em mua của cụ ví dụ là 100 chai vodka đi (ví dụ thế, tính ra 36K 1 chai) rồi mang về bán lại cho OF với giá 30K 1 chai, cụ chấp nhận hem :P :P :P
Đời có cho không ai cái gì đâu cụ ơi. Bán hàng đa cấp ở nước ngoài thế nào em không biết, nhưng du nhập vào Việt Nam thì bị biến tướng thành lừa đảo hết!

scoth79

Xe hơi
TMĐT trên TG thì rất phát triển nhưng ở xứ vịt nhà mình thì em thấy vẫn không ổn chút nào cả. Có một dạo Gấu nhà em rất thích mua hàng trên mạng nhưng dính mấy quả chuyển tiền ok rồi đến khi nhận hàng mới ngã ngửa là toàn đồ đểu nên bây giờ nhà em cạch. Đến ra chợ giáp mặt nhau còn chặt chém nhau tới bến nữa là giao dịch không biết mặt mày là thằng nào thì dễ bị lừa lắm các cụ ạ.

just for fun

Xe lăn
cụ ơi, tềnh hềnh là cô bạn đó bảo là nếu đóng như vậy thì em sẽ là hội viên vàng. Tuy nhiên em ko được tiêu hết số tiền (chả nhớ là nó gọi tiền gì trong tài khoản đó mà ví dụ cụ mua 1 cái váy có giá 100k, cụ sẽ được trừ 50k tiền trong tài khoản và 50k cụ đóng tiền mặt. Kiểu như thế cơ ạ. Nếu em lừa được cụ tham gia, em sẽ có thêm tiền chảy vào tài khoản (chả nhớ là bao nhiêu, bạn em nó nói nhiều lắm em mụ mị hết cả :D)
Nó giải thích về giá rẻ là do ko phải thuê mặt bằng, ko mất tiền nhân viên nên đuơng nhiên giá rẻ hơn giá của hàng (cái này em tin vì em cũng hay mua bán qua mạng lắm).
Cô ấy bảo tavinet là do công ty IDT (thực ra em cũng ko biết CTy này luôn nhưng cô ấy bảo công ty này to lắm) đầu tư nên rất tin cậy.
Em chưa tham gia nhưng cô ấy mời đi hội thảo nhiệt tình quá nên cũng muốn đi nghe thử xem họ bảo giề :))
Hài nhể?
Giả sử em nộp cho cụ mỗi tháng 3,6 mil rồi cuối tháng cụ trả cho em 4,2 mil cụ có chấp nhận không? Chưa kể với 3,6 mil đó trong tài khoản, em mua của cụ ví dụ là 100 chai vodka đi (ví dụ thế, tính ra 36K 1 chai) rồi mang về bán lại cho OF với giá 30K 1 chai, cụ chấp nhận hem :P :P :P
Đời có cho không ai cái gì đâu cụ ơi. Bán hàng đa cấp ở nước ngoài thế nào em không biết, nhưng du nhập vào Việt Nam thì bị biến tướng thành lừa đảo hết!

cop3x3

Xe hơi
Em vẫn thấy nó hoạt động đều. Công ty của nó vẫn thấy nhiều người ra vào. Sao vẫn có nhiều người nhẹ dạ thế nhỉ? (Nếu ko nói là ngu)