[CCCĐ] Amsterdam, Rotterdam 4 ngày

lehungacc

Xe buýt
Nói về phố đèn đỏ của Hà Lan thì chắc không phải nói nhiều. Em thì đi xem cho biết chứ thực sự thì với em gái Tây em tiếp xúc cũng thường xuyên nên em thấy không lạ lẫm lắm:D. Phố này về tối thì đông nghịt người, nam nữ đủ cả và xung quanh cũng rất nhiều quán bar. Lúc em đi là các em nó mới bắt đầu mở hàng, còn vài ô vẫn đóng cửa. Tuy nhiên đếm sơ qua thì thấy đen trắng, á âu, lùn béo, đẹp xấu đủ cả, nếu là gái âu thì đa phần là gái đông âu như kiểu Séc, Romania, Kosovo, Albania, Nga chứ không có gái Hà Lan. Vừa thấy bóng em đi một mình phát mấy chú đen lao vào hỏi, "business bro?", lát sau thấy gấu đi bên cạnh các chú không hỏi thêm nữa :D. Vào đây các cụ có thể thoải mái vào hỏi giá cả, dịch vụ, thoả thuận xong là chén. Em thấy mấy chú đi từ trong đấy ra mặt mũi có vẻ hài lòng và mãn nguyện lắm, không biết có làm ăn được gì không :D.
Không chỉ có dãy phố cho anh em chọn đâu, có cả dãy cho chị em chọn, có dãy cho giới thứ 3.
Giá cả thì ko phải thỏa thuận đâu mà niêm yết rõ ràng và nhà nước thu thuế thu nhập cá nhân 52% sau khi trừ các khoản giảm trừ, có các giấy chứng nhận hành nghề và giấy khám sức khỏe định kỳ. Riêng ở đây mà giơ máy ảnh lên chụp là dễ bị cảnh sát nó thu lắm

zenda081008

Xe buýt
Em góp vui cùng cụ vài tấm hình chụp ở vườn hoa Keukenhof nhé :D

kuhanoi

Xe tăng
haizz, nhìn thớt mà cay cay khóe mắt, cũng thấm thoắt 10 năm xa HL

zenda081008

Xe buýt
Ảnh cụ zenda081008 chụp đẹp quá! Gấu nhà em mà nhìn thấy ảnh của cụ chắc tiếc lắm! Cảm ơn cụ nhé, lễ hội này chỉ mở mùa hè thôi phải không cụ?
Vâng thường vườn hoa này mở từ tháng 3 đến tháng 5 cụ ạ. Cụ mợ ở PL thì cố gắng thu xếp thời gian qua lại, quả thực em thấy đây là một trong những vườn hoa lớn và kỳ công của TG đấy ạ :D

zenda081008

Xe buýt
haizz, nhìn thớt mà cay cay khóe mắt, cũng thấm thoắt 10 năm xa HL
:D, em cũng được gần bằng nửa thời gian của cụ nên lục lại ảnh cũng thấy ngậm ngùi ạ;(. Trước cụ học hay công tác dài này bên đó ạ?

Giang Nam

Xe tăng
Em vừa có chuyến đi nghỉ hè cuối cùng trong năm ở Hà Lan. Do lười viết quá nên mãi bây giờ em mới lập thớt. Em để tạm cái video lên trước để các cụ xem, rảnh em sẽ up hình dần dần và hầu chuyện các cụ.

Cụ quay có nghề thế!

Giang Nam

Xe tăng
Nói về phố đèn đỏ của Hà Lan thì chắc không phải nói nhiều. Em thì đi xem cho biết chứ thực sự thì với em gái Tây em tiếp xúc cũng thường xuyên nên em thấy không lạ lẫm lắm:D. Phố này về tối thì đông nghịt người, nam nữ đủ cả và xung quanh cũng rất nhiều quán bar. Lúc em đi là các em nó mới bắt đầu mở hàng, còn vài ô vẫn đóng cửa. Tuy nhiên đếm sơ qua thì thấy đen trắng, á âu, lùn béo, đẹp xấu đủ cả, nếu là gái âu thì đa phần là gái đông âu như kiểu Séc, Romania, Kosovo, Albania, Nga chứ không có gái Hà Lan. Vừa thấy bóng em đi một mình phát mấy chú đen lao vào hỏi, "business bro?", lát sau thấy gấu đi bên cạnh các chú không hỏi thêm nữa :D. Vào đây các cụ có thể thoải mái vào hỏi giá cả, dịch vụ, thoả thuận xong là chén. Em thấy mấy chú đi từ trong đấy ra mặt mũi có vẻ hài lòng và mãn nguyện lắm, không biết có làm ăn được gì không :D.
Em thấy mấy chú đi từ trong đấy ra mặt mũi có vẻ hài lòng và mãn nguyện lắm, không biết có làm ăn được gì không :D. Thế mà cụ k ra hỏi xem thế nào :)

Dthai

Xe máy
Chắc cụ học trường Saxion ạ? Em ở Enschede, hình như cách chỗ cụ 45' đi tàu thì phải ;)
Enschende có phiên chợ thứ 7 rất ấn tượng, em còn mấy cái ảnh xin phép cụ chủ, post cho cụ xem có nhận ra không :)

zenda081008

Xe buýt
Enschende có phiên chợ thứ 7 rất ấn tượng, em còn mấy cái ảnh xin phép cụ chủ, post cho cụ xem có nhận ra không :)

Cảm ơn cụ, mấy món này ngon phết, nướng ăn trực tiếp giá mỗi suất thập cẩm hình như 2-3 Eur thì phải.
Cụ lại làm em thèm :D

Bên bển có phun thuốc, phun thang gì ko cụ chủ ;))

cbnu

Xe buýt
Góp vui với bác mấy tấm hình tôi chụp ở Hà lan

lehungacc

Xe buýt
Nói thêm cái đoạn này. 2 ngày đầu tiên em ở Ams em bảo quái lạ sao cái thành phố này mang tiếng là thủ đô mà trông chả hiện đại hại điện gì cả. Đến hôm sau em đi cái chợ hoa này, ra vùng ngoại ô thì mới thấy công nhận phong cảnh nó đúng kiểu châu âu, yên bình và đẹp mê hồn. Những ngôi nhà với kiến trúc giống nhau nằm san sát, trước cửa nhà có dòng sông chảy qua, rồi những chiếc cầu nhỏ, rồi vườn hoa, cụ nào tâm hồn thi sĩ mà sống ở những vùng này thì ra tác phẩm liên tục :)). Đoạn này em chỉ quay video chứ em không chụp, nên các cụ nghe em tả tạm bằng mồm nhé :D.

Bên trong trung tâm đấu giá hoa đây cụ nhé, giờ em mới tìm lại được ảnh mời cụ xem đỡ tiếc vì không được vào :)))

Cũng không hẳn đâu cụ ạ. Có một số đoạn kênh em thấy trai lọ rác rưởi cũng vất đầy xuống. Em đoán là dân say xỉn, còn chả biết là do ý thức của dân địa phương hay khách du lịch, nhưng nhìn mất mỹ quan lắm.
1 số ít thôi cụ nhề ;))
Em thấy đa số người dân bên bển rất có ý thức :D

Hmontagne123

Xe hơi
Cảm ơn cụ, mấy món này ngon phết, nướng ăn trực tiếp giá mỗi suất thập cẩm hình như 2-3 Eur thì phải.
Cụ lại làm em thèm :D
Cái này là Kibbeling cụ ạ, cũng là đặc sản Hà Lan. Nó là filet cá tẩm bột rán đấy chứ ko phải nướng đâu.

Hmontagne123

Xe hơi

Chợ cá Enschede khủng, nhưng em thấy khủng hơn là cái hầm đỗ xe bên dưới chợ cá. Em đỗ xe vào đấy mà quên vị trí, chia nhau 3 hướng tìm tuyệt vọng trong 2 tiếng đồng hồ mới thấy.