[Funland] Ams có thể dừng tuyển sinh cấp 2

Smile1102

Xe container
Em nghĩ không có chuyện đóng trường đâu. Chỉ là thay đổi tên trường chuyên thành trường bình thường thôi. Giống kiểu bỏ chuyên ban cấp 3 ngày xưa thôi chứ làm gì có chuyện đóng cửa trường với bao nhiêu học sinh đang học với thầy cô giáo, cơ sở vật chất...
Ko cho tuyển đó cụ, vì luật là ko cho tuyển sinh chuyên C2 và ko cho trường chuyên có hệ không chuyên. Nên nếu ko xin đc đặc thù thì cách nào cũng phạm luật.

phuongan

Xe điện
Thế họ ko nghĩ đội đấy ko học Ams thì sẽ chiếm hết chỗ tốt của con họ cụ nhỉ? :D
Chắc họ nghĩ đội không đc học Ams2 sẽ phân bổ làm tăng giá trị môi trường học xung quanh khác :))

Chứ những gia đình có con định hướng thi chuyên, CNN, CSP, CVA.... thì vote bỏ Ams2 mà dở hơi à!

Smile1102

Xe container
Nên bỏ mô hình trường chuyên là trường công. Trường công sử dụng tiền ngân sách, chỉ nên phục vụ đại trà.
Còn trường chuyên nên là trường tư như ĐTĐ, Archimesde hay Ngôi Sao... ở các trường tư này bm muốn đầu tư, luyện giải gì thì luyện, còn các cháu thực sự giỏi vẫn được nhận học bổng mà.
Các giải thành phô, quốc gia, quốc tế... vẫn là khẳng định cho chất lượng 1 trường. Trường nào càng nhiều giải thưởng thì uy tín cũng sẽ cao. Tư nhân cạnh tranh nên đầu tư luôn hiệu quả hơn. Và giáo dục nên được đầu tư nhiều hơn để có nhiều trường tốt hơn ở Vn
Thế nhà nc ko nên giành một phần ngân sách cho nhân lực chất lượng cao hả cụ?
Trường tư thì rào cản chi phí quá lớn, số lượng học bổng là cực cực kỳ ít ko thể cover đc cho các cháu giỏi và nghèo.
Cá nhân em ủng hộ sự đa dạng trong giáo dục.
Bao gồm các trường công cực tốt, các trường tư cực tốt và các trường đại trà.
Nói gì thì nói, bọn giỏi mà học với đội bthuong thực sự mất hết cả động lực chiến đấu.

maimaubinhyen

Xe tải
Ko cho tuyển đó cụ, vì luật là ko cho tuyển sinh chuyên C2 và ko cho trường chuyên có hệ không chuyên. Nên nếu ko xin đc đặc thù thì cách nào cũng phạm luật.
Nếu là trường chuyên thì không nên có hệ không chuyên. Đã chuyên rồi thì các hs đó phải giỏi đặc biệt về 1 lĩnh vực cụ thể. Nên bỏ hệ không chuyên trong trường chuyên.
Nhưng nên cho phép mở trường chuyên từ cấp 1 đến cấp 3, mỗi tp 1 trường duy nhất để tập trung cho các hs giỏi đặc biệt.

Mytv

Xe điện
Em thấy Bộ GD đang chỉ đạo dừng tuyển sinh Ams 2.
Dù con em ko có ý định thi Ams 2 năm nay (cháu đang học lớp 5) nhưng em vẫn ủng hộ duy trì Ams 2 cho các con có nhiều lựa chọn hơn.
Nhưng xem trên VNExpress thấy ý kiến ủng hộ đóng nhiều hơn là duy trì, em cũng thấy lạ. Rất nhiều ng comment vì có Ams nên các bố mẹ ép con học mất tuổi thơi, và nc ngoài vừa học vừa chơi ko học nặng vẫn đỉnh cao nghe sai sai :)
Em thì cứ có thêm trường thêm lựa chọn đã là mừng rồi nên đã vote một phiếu ủng hộ duy trì.
Ông bà nào muốn con có tuổi thơ thì cứ trường khác mà học. Tối này e vừa huy động cả nhà vào vote duy trì rồi :D
Có vẻ qđiểm của a Núi muốn cào bằng toàn bộ thì phải. Hết bỏ cận chuyên, clc c3. H định đóng nốt chuyên c2 thì các cháu ham học lấy môi trường nào phát huy. Định cho đứa mục tiêu học hết phổ thông với đứa định thi olympic à?

PhongFood

Xe điện
Em hóng thì thấy vẫn tuyển sinh và dừng tuyển sinh hệ chuyên C2. Vì theo luật GD thì C2 không có chuyên.
Vấn đề nữa là GV trường chuyên nhận phụ cấp cao đến 70%, trường thường có 30%. Vì vậy các tỉnh, TP đua nhau lập trường chuyên hưởng chính sách này. Không hiểu C2 Ams phân bổ ngân sách thế nào. :D

maimaubinhyen

Xe tải
Thế nhà nc ko nên giành một phần ngân sách cho nhân lực chất lượng cao hả cụ?
Trường tư thì rào cản chi phí quá lớn, số lượng học bổng là cực cực kỳ ít ko thể cover đc cho các cháu giỏi và nghèo.
Cá nhân em ủng hộ sự đa dạng trong giáo dục.
Bao gồm các trường công cực tốt, các trường tư cực tốt và các trường đại trà.
Nói gì thì nói, bọn giỏi mà học với đội bthuong thực sự mất hết cả động lực chiến đấu.
Cá nhân tôi ủng hộ trường chuyên, nh đó là nên là số ít chứ ko phải tràn lan lộn xộn như hiện nay. Và tư nhân làm thì hiệu quả hơn công lập

phuongan

Xe điện
Em hóng thì thấy vẫn tuyển sinh và dừng tuyển sinh hệ chuyên C2. Vì theo luật GD thì C2 không có chuyên.
Vấn đề nữa là GV trường chuyên nhận phụ cấp cao đến 70%, trường thường có 30%. Vì vậy các tỉnh, TP đua nhau lập trường chuyên hưởng chính sách này. Không hiểu C2 Ams phân bổ ngân sách thế nào. :D
Em không có con học Ams2 nẻn em không rõ.
Nhưng cách đây lâu lắm rồi, trường THCS năng khiếu Vinh phải thay đổi sang CLC và đổi tên là trường Đặng Thai Mai.

Smile1102

Xe container
Nếu là trường chuyên thì không nên có hệ không chuyên. Đã chuyên rồi thì các hs đó phải giỏi đặc biệt về 1 lĩnh vực cụ thể. Nên bỏ hệ không chuyên trong trường chuyên.
Nhưng nên cho phép mở trường chuyên từ cấp 1 đến cấp 3, mỗi tp 1 trường duy nhất để tập trung cho các hs giỏi đặc biệt.
Em thấy giờ ko chuyên thì lại llaf CLC, thay tên đổi họ thôi cụ. Còn khi XH có nhu cầu thì nó sẽ tồn tại ko hình thức hay tên gọi này thì là tên gọi khác thôi.

maimaubinhyen

Xe tải
Cái tên không quan trọng bằng việc CLC có phải là chất lượng cao thực sự hay không

anhembmwhn

[Tịch thu bằng lái]
Cấp 2 Ams ko hưởng phụ cấp chuyên nhé cụ. Cấp 3 thôi.
Trong SG cũng đang nhìn HN sợ xanh mặt. Trong này có 1 trường TDN theo mô hình Ams. Khả năng vận dụng cơ chế đặc thù hoặc tách cấp 2 ra. Nhiều bạn bảo nên để quốc tế chuyên. Mà quên là học phí gấp mấy lần. Vậy hội nhà nghèo học giỏi sống làm sao?. Cấp 2 chuyên là nguồn cho cấp 3 Lê Hồng Phong hay Phổ thông NK.

Smile1102

Xe container
Ông bà nào muốn con có tuổi thơ thì cứ trường khác mà học. Tối này e vừa huy động cả nhà vào vote duy trì rồi :D
Có vẻ qđiểm của a Núi muốn cào bằng toàn bộ thì phải. Hết bỏ cận chuyên, clc c3. H định đóng nốt chuyên c2 thì các cháu ham học lấy môi trường nào phát huy. Định cho đứa mục tiêu học hết phổ thông với đứa định thi olympic à?
Em ko thi nhưng cũng vote một cái, vì C2 em thích trường tư hơn và em thấy có trường tư đáp ứng nhu cầu của gia đình (học cũng trâu trâu tí).
Càng ngày em nghĩ nếu có lựa chọn tư và qte tốt từ C1-3 thì trường công chuyên hay CLC sẽ càng có nhiều slot cho học sinh nghèo và giỏi.
C3 trường tư kiểu học trâu bò tí còn ít quá, và chưa có tên tuổi trên qte lắm.

anhembmwhn

[Tịch thu bằng lái]
Em rất buồn cười. Ngồi cf với hội bạn. 1 số học quốc tế. Hỏi con em học đâu. Em bảo Lê Hồng Phong. Chỉ nói vậy thôi. Là cả hội bắt đầu thuyết giáo về tuổi thơ, về quyền tự do, về khai phóng, về tôn trọng sở thích con, đừng biến con thành gà... em lượn sớm

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Cá nhân tôi ủng hộ trường chuyên, nh đó là nên là số ít chứ ko phải tràn lan lộn xộn như hiện nay. Và tư nhân làm thì hiệu quả hơn công lập
Em cũng ko thất lộn xộn lắm.Con em học Ams3 thấy phần đại đa số các cháu đều giỏi cả, có môi trường để cũng nhau phát triển dù có thể ko phát triển hẳn về môn chuyên nhưng thực sự môi trường bạn bè cực tốt. Các cháu đều có mục tiêu và theo đuổi mục tiêu của mình.

Em gặp vô số TH cay cú vì Ams 2 lọc hồ sơ đầu vào, con học cũng giỏi nhưng ko đủ điều kiện thi Ams, quay ra chê Ams mãnh liệt :).

Cá nhân em thì ko hâm mộ gì trường chuyên lớp chọn, ko ép con lắm, chẳng may thằng bé nó đỗ. Ối trời ko ngờ mấy năm nó học mẹ mãn nguyện sững sờ. Em cực ưng ý Ams 2, dù vẫn thấy còn vài khuyết điểm nhỏ:

+ Nhà trường ko gây áp lực lên học sinh. Điểm số phần lớn giấu kín. Học vừa phải. Thầy cô tâm lý, suốt ngày khen các con (1 số PH thì kêu gvien ko nhiệt tình, thực ra vì trường ko chủ trương dồn ép). Bọn trẻ con thích đi học. Thích đến lớp hơn được nghỉ học, choáng chưa?
+ Bạn bè ngoan. Và khá nhanh nhẹn, đa tài, ko phải kiểu đầu to mắt cận. Mấy bạn giỏi toán lớp con em làm thơ cực siêu. Có cạnh tranh với nhau chút, nhưng hầu hết là cạnh tranh ngầm, vì môi trường ko quá đặt nặng điểm số ganh đua.
+ Học thêm ít, thích học thì học ko thì thôi, chả ai ép, cũng chả thầy cô nào áp lực lên học sinh để dạy thêm. PH và HS được toàn quyền lựa chọn (1 số gđinh tự cho con đi học nhiều rồi quay ra kêu phải học thêm nhiều, haha). Học ở trường hiện đại, rất ít nhồi kiểu trường công. Phong cách còn "tư" hơn Arch hay Cầu giấy.
+ Tự lập. Chuyện các con đi xe bus đi học từ lớp 6 quá đơn giản. Xem mấy bài presentation của chúng nó mà sốc, thấy mừng cho đất nước. Thế hệ trẻ thế này thì VN đẳng cấp quá.
+ Học phí rẻ. PH quan tâm con đồng đều.

Và quan trọng đặt bàn cân so với mấy trường Arch, Ngôi Sao, Newton học phí đã cao lại vẫn học thêm bét nhè, thì Ams rõ là ngon bổ rẻ.

Nhưng cách đây lâu lắm rồi, trường THCS năng khiếu Vinh phải thay đổi sang CLC và đổi tên là trường Đặng Thai Mai.
Như trường hợp này thì chỉ là đổi tên thôi. Với nhà nước không bao cấp nữa, chất lượng cao thì học phí chắc lại cao rồi. Trước 1 chọi 20 thì giờ 1 chọi 10 + đóng học phí cao

Smile1102

Xe container
Em rất buồn cười. Ngồi cf với hội bạn. 1 số học quốc tế. Hỏi con em học đâu. Em bảo Lê Hồng Phong. Chỉ nói vậy thôi. Là cả hội bắt đầu thuyết giáo vêc tuổi thơ, về quyền tự do, bề khai phóng, về tôn trọng sở thích con, đừng beiens con thành gà... em lượn sớm
Vâng em cũng thấy lạ là ng ta cứ lo hộ cho nhà khác và con ng khác :D

Smile1102

Xe container
Em gặp vô số TH cay cú vì Ams 2 lọc hồ sơ đầu vào, con học cũng giỏi nhưng ko đủ điều kiện thi Ams, quay ra chê Ams mãnh liệt :).

Cá nhân em thì ko hâm mộ gì trường chuyên lớp chọn, ko ép con lắm, chẳng may thằng bé nó đỗ. Ối trời ko ngờ mấy năm nó học mẹ mãn nguyện sững sờ. Em cực ưng ý Ams 2, dù vẫn thấy còn vài khuyết điểm nhỏ:

+ Nhà trường ko gây áp lực lên học sinh. Điểm số phần lớn giấu kín. Học vừa phải. Thầy cô tâm lý, suốt ngày khen các con (1 số PH thì kêu gvien ko nhiệt tình, thực ra vì trường ko chủ trương dồn ép). Bọn trẻ con thích đi học. Thích đến lớp hơn được nghỉ học, choáng chưa?
+ Bạn bè ngoan. Và khá nhanh nhẹn, đa tài, ko phải kiểu đầu to mắt cận. Mấy bạn giỏi toán lớp con em làm thơ cực siêu. Có cạnh tranh với nhau chút, nhưng hầu hết là cạnh tranh ngầm, vì môi trường ko quá đặt nặng điểm số ganh đua.
+ Học thêm ít, thích học thì học ko thì thôi, chả ai ép, cũng chả thầy cô nào áp lực lên học sinh để dạy thêm. PH và HS được toàn quyền lựa chọn (1 số gđinh tự cho con đi học nhiều rồi quay ra kêu phải học thêm nhiều, haha). Học ở trường hiện đại, rất ít nhồi kiểu trường công. Phong cách còn "tư" hơn Arch hay Cầu giấy.
+ Tự lập. Chuyện các con đi xe bus đi học từ lớp 6 quá đơn giản. Xem mấy bài presentation của chúng nó mà sốc, thấy mừng cho đất nước. Thế hệ trẻ thế này thì VN đẳng cấp quá.
+ Học phí rẻ. PH quan tâm con đồng đều.

Và quan trọng đặt bàn cân so với mấy trường Arch, Ngôi Sao, Newton học phí đã cao lại vẫn học thêm bét nhè, thì Ams rõ là ngon bổ rẻ.
Chúc mừng nhà mợ.
Con lớn em học Ams 3 mà em ko dám cho bạn bé học ams 2 đây ạ
Vì Ams đúng là tự do.
Nhà mợ chẳng may đỗ thì con giỏi quá rùi.
Tuy nhiên Arch hay NSao đi học thêm nhiều cũng là do bố mẹ cả, chứ em ko thấy là cần đâu mợ, cũng giống Ams thôi. Em bênh tí vì bạn lớn em học Arch, bé Nsao và đều ko học thêm mấy.

PhongFood

Xe điện
Ams là trường nổi tiếng. Vậy nên cả các cháu và PH muốn vào học, cho dù không cần đặt tên chuyên C2.