[Funland] Âm thanh , Thú chơi đầy đam mê.Mong các cụ vào tư vấn và thảo luận

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy thớt này có khi xôm nhất trong phòng audio, có món này em nhờ các cụ tư vấn giúp em chút ạ.

Đó là vấn đề về loa bãi và loa mới. Ví dụ cặp này:

BW603 S2, made in england, giá 20 triệu: http://bahungaudio.com/loa-b-w-dm-603s3-vo-vang-xuat-sac

BW683, made in china, giá 19.900k: http://audiohanoi.com/loa-b-w-hi-fi/b-w-683-s2-black-4608654.html

Dĩ nhiên là mỗi loa có thể nó sẽ phù hợp với từng loại âm ly khác nhau, nhưng các cụ cho em hỏi nếu so sánh riêng loa, thì nên chơi loa cũ hay loa mới trong cùng tầm tiền ạ. Em cảm ơn các cụ!
Chỗ hungaudio còn đôi BW603 S2 đấy cụ. Em này mid rất hay. Dòng loa này đói cs, hợp Rotel nhất. Ít nhất thì cũng phải chơi Denon 2000iii trở lên để nện em đó mới kêu ú ớ được :)
Mua bán giờ cứ yêu cầu kiểm tra, chụp lại nội thất là OK + giấy cam đoan hàng xịn nữa...

hungpmu

Xe tăng
Hàng sắp về đây lão? Còn ít tụ phân cực nào vứt em về mod con này phát, nặng vãi gần 30kg
Con này clone theo Leben 600 hả cụ, cụ đánh giá chất âm như thế nào ạ. Em cũng đang ngó nghiêng em nó nhưng đang phân vân không hiểu thế nào.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Con này clone theo Leben 600 hả cụ, cụ đánh giá chất âm như thế nào ạ. Em cũng đang ngó nghiêng em nó nhưng đang phân vân không hiểu thế nào.
Chuẩn dựng theo mạch leben. Sau tết tây e mí đc sờ vào nó. Đang trong giai đoạn hoàn thiện cụ ah. E cũng nóng lòng chờ e nó về để chọc ngoáy cụ ah. Khả năng e phải thay 4 con cs đầu tiên. Hê hê cụ có avar củ loa độc nhể?

Chỉnh sửa cuối:

kietva

Đi bộ
Tình hình là cuối năm định mua cái Amply nghe nhạc ạ. Em chấm con Cambridge AM10 http://anhduyaudio.com/san-pham/1641/topaz-am10.html vì trong khả năng của em. Các bác rành có thể giới thiệu e cặp loa nào rẻ tầm giá 5 triệu để phối nghe với a. Khả năng em chỉ có vậy. Em cám ơn !

LongAudio

Xe tải
Website
longaudio.vn
Em thấy thớt này có khi xôm nhất trong phòng audio, có món này em nhờ các cụ tư vấn giúp em chút ạ.

Đó là vấn đề về loa bãi và loa mới. Ví dụ cặp này:

BW603 S2, made in england, giá 20 triệu: http://bahungaudio.com/loa-b-w-dm-603s3-vo-vang-xuat-sac

BW683, made in china, giá 19.900k: http://audiohanoi.com/loa-b-w-hi-fi/b-w-683-s2-black-4608654.html

Dĩ nhiên là mỗi loa có thể nó sẽ phù hợp với từng loại âm ly khác nhau, nhưng các cụ cho em hỏi nếu so sánh riêng loa, thì nên chơi loa cũ hay loa mới trong cùng tầm tiền ạ. Em cảm ơn các cụ!
683 rẻ thế cụ. Xúc thôi 8-};));));))

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
683 rẻ thế cụ. Xúc thôi 8-};));));))
E thấy bảo hành 12 tháng mà cụ? :D Thời buổi này chắc k còn môn treo đầu dê bán thịt chó đâu cụ nhể.

Mà nói chung mấy dòng loa bãi thế nào cụ? Em thì nghe made in england cũng ham, nhưng sợ hoặc là lăn ra chết bất thường hoặc là chế cháo quấn lại thì cũng toi em cụ ạ.
Chắc là hàng showroom nên mới rẻ vậy, nếu xịn thì choén được ;))

duytrong

Xe lăn
Âm ly đấy cụ tìm loa bãi tecnich loa đấy độ nhậy caovaf mua cũng ít tiền nhưng nghe thì chấp nhận được

duongctt

Xe tăng
Em đào cái này lên hỏi các cụ chút.
Cụ nào đang dùng nguồn loudness từ máy tính, điện thoại qua DAC cho em xin ít kinh nghiệm món này. Em đang tính múc cái này cho hạt dẻ, nhanh, gọn. Kinh phí thấp nên em đang định múc con Creative sound blaster x-fi, cụ nào có rồi cho xin 500đ rì viu.

Gato2009

Xe điện
Giời mưa rét, show tí ảnh cho đỡ buồn

Gato2009

Xe điện
Cụ nào đang dùng nguồn loudness từ máy tính, điện thoại qua DAC cho em xin ít kinh nghiệm món này. Em đang tính múc cái này cho hạt dẻ, nhanh, gọn. Kinh phí thấp nên em đang định múc con Creative sound blaster x-fi, cụ nào có rồi cho xin 500đ rì viu.
Em thấy cái món này người ta hay chơi DAC rời, cụ sang xóm vnav tìm hiểu thêm.

Vhtien

Xe buýt
Em thấy cụ Trung224 bên vnav tư vấn nên chơi Schiit. Creative tuổi gì để nghe nhạc. Chơi game thì oke

lóngubaru

Xe hơi
Đầu tiên tôi chúc mừng cụ, vì có bộ hợp lý không ngờ!
Âm nhạc hay music gì gì đó, nó là một thứ siêu quyền lực, đến mức ma mị, không thể cân đong
đo đếm được.
Bác nhà quê miệt vườn hoàn toàn có thể thỏa mãn với bộ dàn Nam Môn đôi củ, nhưng ông đại da bãi vàng phố núi vẫn trăn trở đổi trác phối ghép bộ dàn triệu đô vì chưa ưng ý!...
Mình cứ thấy lọt tai là được!
Nói thêm:
Đầu CD qsheng của cụ có tuổi đời tầm 15 năm rồi. Giá giờ cỡ 200 k ngang một cây thuốc Vina. Đây là đầu rất bình dân, tiếng sạn, cụt ở hai giải siêu trầm và siêu tép. Tuy nhiên nó lại tương đối mạnh ở phần trung trầm, giải từ 100~400 hZ và phô tiếng ở giải 3000~5000 hZ, tiếng trung cao (cận tép) lồ lộ, thô như đập bó nứa khô!
Loa toàn giải kể cả loại siêu đắt thì cũng cụt tiếng gần như trên, chưa nói loa thánh gióng. Nhưng vô tình phối ghép với nhau lại hợp lý bất ngờ! Tiếng sẽ na ná con loa ti vi thùng dày cộng hưởng CRT ngày xưa.
Ampli Su 7700 thâm niên tầm ngoài 40 tuổi, cỏ của cỏ từ thủa thanh Xuân, nhưng giải tần vẫn dư sức truyền tải hết các tín hiệu đầu đọc đưa ra. Dù cụ có thay em nó bằng Ampli hiend chục ngàn đô cũng vô nghĩa!
Điểm nữa là cụ lại chọn nhạc vàng, cần nhất giải trung âm tươi sáng rõ nét, bát tép chỉ cần thoang thoảng không cần quá nhấn mạnh, nên vô tình lại thêm phù hợp!

Điểm nữa lại là ưu điểm của loa toàn giải, âm thanh các giải phát ra đồng pha tuyệt đối, do cùng phát ra từ một driver. Khác với loa nhiều đường tiếng, phần trầm hay bổng thực tế bị chậm hay nhanh với giải trung âm một góc 90 độ hay 180 độ ... do tính chất của cuận cảm và tụ điện, và do tính chất mạch cắt tần bậc 1, 2, hay 3... Có cặp loa cả tỷ bạc đánh nhạc vàng cũng không hay hơn nhiều đâu.
Nói thì dài... Nhưng bộ của cụ vô tình lại có cấu hình cực kỳ hợp lý để nghe nhạc vàng, tuy rằng ở mức giá siêu bình dân.
Còn nâng cấp thì vô cùng, phải tích lũy bằng trải nghiệm nghe thật nhiều!
Cháu có bộ dàn mini bãi giá chỉ đôi ba trăm ngàn, đến bộ dàn ampli, CD, pre, loa cột ...giá trên ba tỷ... nên mạo muội chém chừng như vậy!
Cụ nói e đọc ngấm quá không bỏ sót chữ nào,tiện đây cho e hỏi e có đôi electrovoi opal cụ tư vấn cho e ghép với amp gì với.Chúc cụ và gia đình năm mới sức khỏe.tấn tài tấn lộc.

hungpmu

Xe tăng
Em đang chơi Lossless theo kiểu: Androibox + DAC + Ampli + Loa chuyên để nghe nhạc Vàng trước và sau 75 cũng được. Androidbox thì cài cái Soft USB Audio player pro. DAC thì vô vàn từ ODAC 5 củ tới Shiiit 6,5 củ hoặc ODAC DIY của cụ chetprophet bên VOZ có 1,8 và tới hàng chục củ. Cụ thử theo cách của em xem (nếu cụ đã có Androi Box)

batmancar

Xe điện
Các cụ tư vấn em cái loa ar2 ax dùng amply và cd gì nghe nhạc vàng hay ạ