[Funland] Âm nhạc quốc tế có phải đang thoái trào ?

hunggal

Xe tăng
Với bọn Tây xịn thì Modern, CC Catch, Sandra...là dạng ca sỹ thị trường, ko phải band lớn và âm nhạc bình dân. Thậm chí hỏi nhiều người còn ko biết đến.
Nhưng với phương Đông, đặc biệt các nước XHCN thì Disco nó lại là trào lưu thời thượng. Dân Bắc đi xuất khẩu lao động các nước Đông Âu du nhập về.
Tức là bọn tây nghe Modern, CC catch là tây rởm còn bọn nghe Opera là tây xịn?

thientudolong

Xe container
do nhạc Việt giờ đáp ứng được hầu hết nhu cầu rồi chứ sao
trẻ thì nghe rap, edm, remix
có tuổi tí thì nghe accoustic, cover lại
già hẳn thì thúy nga, asia, nhạc đỏ...
chất lượng thu âm phối khí bài hát, quay mv ngày càng tiệm cận trình độ khu vực thế giới

Conchuotnho

Xe tăng
Không phải âm nhạc thoái trào đâu cụ. Vẫn phát triển mạnh mẽ, nhưng dòng nhạc mới bây h cụ nghe không quen nên ít bận tâm nên tưởng thoái trào. Lady Gaga nghe cũng đc, rồi nhiều các bạn trẻ bây h cover lại các bài hát cũ với chất lượng rất tốt, nghe còn đỉnh hơn ngày xưa. Cụ vào Music trên các app Spotify, apple music hay Youtbue sẽ rõ

do nhạc Việt giờ đáp ứng được hầu hết nhu cầu rồi chứ sao
trẻ thì nghe rap, edm, remix
có tuổi tí thì nghe accoustic, cover lại
già hẳn thì thúy nga, asia, nhạc đỏ...
chất lượng thu âm phối khí bài hát, quay mv ngày càng tiệm cận trình độ khu vực thế giới
Ngạo nghễ l:)) country bốc 10 đứa ra ko biết được 2 đứa phân biệt được 1/2 cung mà ngạo nghễ 2024 nhạc viện còn lấy ngũ cung ra thủ dâm cũng đòi tiệm với cận.

minhtallica

Xe buýt
Đối với em thì âm nhạc không có tuổi! Những gì gọi là tinh túy thì sống mãi với thời gian. Em nghe đủ các thể loại từ các tác phẩm cổ điển, opera cho tới rock, pop các trường phái.

Còn nếu nói riêng về Việt Nam thì âm nhạc quốc tế chắc không thoái trào đâu mà có khi ngược lại đấy! Nhất là khối nhạc cổ điển/opera! Cái này nó gọi là hợp thời, giống như ở công ty khi sếp nhất thích môn thể thao gì là cả công ty cũng "thích" theo! :D Cụ Sếp Nhất nhà mình bây giờ vốn có cái thú vui nghe nhạc cổ điển và opera từ xưa nên giờ tần suất những buổi công diễn của các cá nhân và đoàn nhạc công tầm cỡ thế giới ngày càng nhiều, nhất là từ khi khánh thành nhà hát Hồ Gươm! :)

Mới đây, (Thứ Sáu và Bảy tuần vừa rồi), nhà hát nhạc kịch VN công diễn vở opera La Traviata của Verdi! Hát bằng tiếng Ý luôn nhé! :) Lâu lắm rồi nhà mình mới có một vở opera hoành tráng như vậy!

3077

Xe container
E nghĩ do cụ già đi, còn cuộc sống bọn trẻ nó vẫn vận hành như trước đây cụ đã từng trải qua thôi

bau67

Xe container
Lớp trẻ bi dờ họ sống hợp với điều kiện, hoàn cảnh của xã hội hiện tại và họ thấy hay, thấy vui với nền nghệ thuật đương đại.
Mình thì nhiều cái chả thấy hợp, thấy thích với cách sống của họ.
Với âm nhạc cũng 1 phần như vậy.

thientudolong

Xe container
Ngạo nghễ l:)) country bốc 10 đứa ra ko biết được 2 đứa phân biệt được 1/2 cung mà ngạo nghễ 2024 nhạc viện còn lấy ngũ cung ra thủ dâm cũng đòi tiệm với cận.
cụ có hiểu cụ đang nói gì ko thế
e thì ko hiểu, hay e dốt nhỉ

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
trước giờ em ít nghe nhạc nước ngoài. Chắc do kỹ tính.
1. là ko hiểu nội dung lắm thì em ko nghe.
2. kiểu câu cú của nhạc nước ngoài nó hơi ảo ảo. Ví dụ như " we don't talk any more" x3 x4. nghe cứ nhai đi nhai lại

hd-vt

Xì hơi lốp
Đối với em thì âm nhạc không có tuổi! Những gì gọi là tinh túy thì sống mãi với thời gian. Em nghe đủ các thể loại từ các tác phẩm cổ điển, opera cho tới rock, pop các trường phái.

Còn nếu nói riêng về Việt Nam thì âm nhạc quốc tế chắc không thoái trào đâu mà có khi ngược lại đấy! Nhất là khối nhạc cổ điển/opera! Cái này nó gọi là hợp thời, giống như ở công ty khi sếp nhất thích môn thể thao gì là cả công ty cũng "thích" theo! :D Cụ Sếp Nhất nhà mình bây giờ vốn có cái thú vui nghe nhạc cổ điển và opera từ xưa nên giờ tần suất những buổi công diễn của các cá nhân và đoàn nhạc công tầm cỡ thế giới ngày càng nhiều, nhất là từ khi khánh thành nhà hát Hồ Gươm! :)

Mới đây, (Thứ Sáu và Bảy tuần vừa rồi), nhà hát nhạc kịch VN công diễn vở opera La Traviata của Verdi! Hát bằng tiếng Ý luôn nhé! :) Lâu lắm rồi nhà mình mới có một vở opera hoành tráng như vậy!
Với em thấy có cụ chuẩn chỉ đường lối hehe. Từ lúc ban đầu chim kêu vượn hót rồi đến hú hét quanh đống lửa, giờ thì chảnh ôpêda, bình dân thì pốp còn thích phê pha thì ả đào hát văn. Món ăn tinh thần ê hề, không biết là thiệt thòi, chứ ở đấy mà chê.
Em vẫn hay ngồi nghe các cụ hiccc, đời 8 đời 9 karaoke. Em thấy, cc này kkk được cái dễ tính, chỉ cần nhịp mạnh, đọc chữ hát theo vẫn say sưa như thường, thực ra thì hú theo, vì rất nhiều bh làn điệu rời rạc nhạt như cơm nguội, thôi thì vui là chính, phức tạp lên làm gì hehe.

Cụ thớt oánh giá cs Tâyno sờuýt giống em. Y như các cs Hàn, hơn là tóc vàng da trắng "thượn đẳn" à hơn là mặc sịp biểu diễn nữa. Giọng thì quá thường, chưa có bài nào lịm tim, tuyền na ná đều đều nhàn nhạt. Nhưng là tỷ phú, đó là tất cả, ai chê là...vớ vẩn hehe.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Tức là bọn tây nghe Modern, CC catch là tây rởm còn bọn nghe Opera là tây xịn?
Ah ý em là Tây Âu và Đông Âu, dân ta đơn giản nghĩ người mũi lõ là Tây :D.
Với Tây Âu thì dòng nhạc Disco là dòng nhạc phổ thông, không thần thánh những ban nhạc này lên như nhưng thần tượng âm nhạc, tượng đài nghệ thuật.
Nhưng những ban nhạc Disco 80 lại được Đông Âu, đặc biệt khối XHCN thần tượng. Đến giờ họ vẫn được mời lưu diễn ở Nga trong khi đó ở quê hương thì bị quên lãng.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Có điều khá thú vị dân ta nghe nhạc mà hầu như không hiểu nội dung. Một trong những bài hát có nội dung nhạy cảm của Boney, chế ngạo nước Nga về câu chuyện một thầy tu tằng tịu với nữ hoàng Nga. Vậy mà đám cưới VN lúc đó luôn bật tưng bừng :))

Rasputin (Boney M)
....
Ra-ra-Rasputin
Lover of the Russian queen
There was a cat that really was gone
Ra-ra-Rasputin
Russia's greatest love machine
It was a shame how he carried on

Dịch
Ra-ra-Rasputin Người tình của nữ hoàng Nga
Có một con mèo đã thực sự biến mất
Ra-ra-Rasputin Cỗ máy tình yêu vĩ đại nhất nước Nga
Thật xấu hổ khi anh ấy tiếp tục...

tamtu34

Xe tải
Sơn Tùng có bài Em của ngày hôm qua làm thành hiện tượng giờ cũng chả mấy ai nhắc tới nữa nhỉ. Không thấy ở quán cafe, trung tâm thương mại bật bài này nữa.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hồi em bé, được ông cụ thân sinh lại mê nhạc quốc tế đâm ra em cũng bị lây, cụ mê Boney-M với Modern Talking, suốt ngày bật cat sét cả phố nghe.

Em thì sau cụ 1 vài thế hệ, bé tí 7-8 tuổi em đã nghe, mua băng cat sét, báo hoa học trò để học lời hát theo...

Thời em lớn lên thì bùng nổ ca nhạc quốc tế, các chương trình MTV các các thứ...

E thấy xưa xưa quá là xưa thì đẳng cấp diva có mợ Diana Ross

Xa xa vừa vừa thòi 199x, Diva có toni braxton

Whitney Houston

Mariah Carey

Celine Dion

Nghe giọng Diva thì mõi người 1 vẻ nhưng phải nói là nó có đẳng cấp đựoc các hội đông âm nhạc đánh giá hẳn hoi, nam giới thì có ông hoàng nhạc Pop Mai Cồ Giắc Sơn phải nói là đỉnh của chóp.

Sau này các thế hệ ca sĩ kém hơn như Brithney Spears, Jenifer Lopez, Leona Lewis, Adele... thì nhiều cả rổ.

Giờ quay đi quay lại thế giới phát triển nhiều mà ca nhạc quốc tế nhìn quanh chỉ có cô nữ hoàng nhạc đồng quê Taylor Swift, cô này giờ có khi ở top thế giới âm nhạc luôn đó, nhưng nói về giọng hát thì chỉ tầm các ca sĩ hàng top thời xưa chứ không so được với đẳng cấp Diva, vậy có phải là âm nhạc đang thoái trào không cccm nhỉ ?

Nó thoái trào với người (lứa tuổi) này, nhưng là cao trào người (lứa tuổi) khác! :P

Lưu ý bác" Khán giả là những nguời tinh không chung thủy", đó là lý do khiến (cách làm) cho âm nhạc phát triển. =D>

BTW, tâm hồn bác có già cỗi rồi chăng? :-/

Xe_Co_Ngon_Len

Xe đạp
Cccm có đọc bài e viết ko ạ ?

E nói là có phải âm nhạc giờ thoái trào vì không còn xuất hiện những giọng ca đẳng cấp kiểu diva hồi xưa nữa ( để ở đẳng cấp diva là phải đc các hội đồng âm nhạc uy tín thẩm định ) mà thay vào đó là nhạc theo xu thế hiện tại.

Rõ ràng gu âm nhạc mỗi thời mỗi khác, bỏ qua luôn giai điệu nhưng giọng ca sĩ có hay hay là dở thì ai nghe nhạc chẳng nhận ra, khổ ghê có gì khó hiểu đâu nhỉ.

hunggal

Xe tăng
Cccm có đọc bài e viết ko ạ ?

E nói là có phải âm nhạc giờ thoái trào vì không còn xuất hiện những giọng ca đẳng cấp kiểu diva hồi xưa nữa ( để ở đẳng cấp diva là phải đc các hội đồng âm nhạc uy tín thẩm định ) mà thay vào đó là nhạc theo xu thế hiện tại.

Rõ ràng gu âm nhạc mỗi thời mỗi khác, bỏ qua luôn giai điệu nhưng giọng ca sĩ có hay hay là dở thì ai nghe nhạc chẳng nhận ra, khổ ghê có gì khó hiểu đâu nhỉ.
Đoạn bôi đậm kia là thật hả bác?

Tất cả là hệ quy ước thôi . Âm nhạc quốc tế ( nói theo tinh thần thớt này ) nó chỉ sáng tạo cho đại chúng hơn dễ nghe hơn chứ nàm sao thoái trào được dĩ nhiên mảng cổ điển thì khác
Lấy 1 vd theo trend olympic bây chừ . T phẩm Por que te vas làm minh chứng snoop Dogg remode lại cho Pháp hơn búng tay làm cho 1 bài hit của tây b nha thành... :))
Nhưng ở xã hội bầy đàn thì ít người hiểu được.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em cũng bắt đầu đến tuổi nghe lại nhạc 80s 90s 2000s rồi các bác ah!
Chỉ nghe lúc ở 1 mình, bồi hồi nhớ lại ngày xưa đó. Rằng là khi 1 giai điệu cũ quen thuộc cất lên, thì trong tâm trí nhớ lại khung cảnh ngày tháng đó đang ntn
Ví dụ như nhạc 80s 90s thì gắn trong tâm trí em là thời gian còn bé xíu, được nghỉ học thì cứ ở nhà cả ngày với ông bà, có cái dàn "âm-li" :D đầu đĩa thì thay ra thay vào, nghe đủ loại. Đĩa nhạc thì nhiều vì người nhà gửi về, mà 1 hộp đĩa nhạc cũng khá đẹp in từ bìa cho đến in cả lên mặt đĩa

Nghe nhạc 2000s thì là lúc ấy lớn hơn rồi, và nguồn nhạc internet dễ tiếp cận, update nhanh, gần như nghe cùng trend với US UK. Chứ ko như cái giai đoạn trước đó, khi ko có internet thì đúng là: Diễm Quỳnh Anh Tuấn thích nghe cái gì thì cả nước phải nghe theo

Gagarose

Xe điện
Mà em tạo thớt này khi các cụ mợ tre trẻ 2x lại nhảy vào phê binh em là ăn mày dĩ vãng, diva có mài ra ăn được không, Taylor Swiift nó kiếm tiền bằng cả cụ Diva cộng lại blah blah thì chết em.
Em giống cụ chủ, không thẩm được K Pop hay Taylor Swift bây giờ. Nhưng đấy là gu của cá nhân em
còn F1 nhà em nó vẫn thích Taylor Swift

daiduongp

Xe máy
Giờ nhạc Việt phát triển rồi nên giới trẻ ít nghe nhạc âu, Mỹ hơn trước. Lướt tiktok toàn nhạc Việt remix là nhiều