AK-47, mời các bác chia sẻ!

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em hỏi cụ cái này nha.
Tại sao tất cả tank hiện đại bây giờ nó lại bỏ nòng khương tuyến đi để mà thay vào đấy bằng nòng trơn như 3 khẩu thần công đốt đ ít thời cha con ông Hồ thế?
Mờ pháo chính của tank thì nó to hay bé hở cụ?
Hay là các chuyên gia quân sự cả đông lẫn tây nó dở hơi hết cả?

Nếu thay cái đống cát của cụ bằng tảng thịt to.
Bắn xong, cắt dọc tảng thịt theo chiều xuyên của đầu đạn. Tảng thịt nó sẽ khai nó bị đạn phá kiểu gì ngay.
Còn nếu thịt có lẫn với xương, xương bị vỡ thì tổn thương nó lại theo kiểu khác nhá.
Nếu là nói về tank thì nó là chuyên ngành em học ở HVKTQS ạ.

Cái nữa, bác ko thể so sánh súng bộ binh với súng pháo mặt đất hay pháo trên tank được, 2 cái đấy về mục đích sử dụng khác nhau hoàn toàn.
1/Súng pháo lớn, kể cả súng pháo trên tank, nó không cần chính xác đến từng cm, mục tiêu của nó trong chiến đấu thường là các mục tiêu lớn như tank đối phương, các lô cốt, ụ súng,...
2/Hệ thống ngắm trên tank là tự động, nó có hệ thống kính ngắm đo tầm và góc bắn, pháo thủ chỉ việc chỉnh theo các thông số này, lắp đạn theo y/c (đạn xuyên hoặc đạn phá), giật cò là bùm. Việc giữ ổn định pháo trong hành trình (xe tăng vừa chạy vừa bắn vẫn chính xác) cũng là tự động. Hơn nữa, vận tốc đầu nòng của pháo trên tăng lớn, đầu đạn nặng, nên có thể làm nòng trơn được. Súng bộ binh mà làm nòng trơn xem, đạn bay liệng lung tung ngay
3/Nguyên tắc sát thương súng pháo và súng bộ binh khác nhau, súng pháo dùng mảnh đạn sát thương, còn súng bộ binh dùng động năng để sát thương. Với súng bộ binh, có lẽ là 100% là nòng có rãnh xoắn, mục đích chính là ổn định đường đạn và tăng tầm bắn hiệu quả. Khi gặp vật cản, động năng lớn nên đâm xuyên được, với vật cản mềm (như người, đống cát hay tảng thịt lớn) thì đâm xuyên vào trong, gây tổn thương, ko cần santo cũng đủ chết vài lần. Còn nếu xuyên táo thì khi chui ra, động năng giảm > vận tốc giảm, đuôi đạn có biên độ lắc mạnh nên sẽ tạo lỗ thủng to hơn khi chui vào. Đạn xoay với con quay là cùng một nguyên lý, khi vận tốc xoay cao, con quay đứng im, vận tốc quay giảm xuống, quay sẽ lắc trên đỉnh nhiều hơn. Thiết kế nòng xoắn chính là sử dụng hiệu ứng con quay này, bước xoắn thế nào là do mục đích thiết kế, liên quan chủ yếu đến tầm bắn và tầm bắn hiệu quả.

Em cá với bác là bác cứ đi hỏi các chuyên gia vũ khí, sẽ không ai có thể nói là thiết kế đạn cho súng AK hay súng bộ binh nói chung lại có khả năng santo được. Nếu gặp các vật cản bên trong, như là xương chẳng hạn, có thể đầu đạn sẽ không nằm dọc theo hướng bắn, cái này đúng với tất cả các loại súng bộ binh chứ ko riêng gì AK

gia hung

Xe tải
cháu bổ xung tý tẹo
1. khả năng các viên đạn trúng cỡ chính xác hàng cm với các loại súng có cỡ đạn trên 12.7 là không tưởng ạ và có làm chi phí cũng rất đắt mà nhiều khi không cần thiết
2. Súng tăng làm nòng trơn còn 1 lý do như cháu đã nói là không cần có khương tuyến vì đạn đời mới thường là đạn dứoi cỡ nòng hoặc tên lửa nên không cần nữa
3. viên đạn đâm xuyên vào thịt chẳng hạn sẽ cuốn theo nhưng bó cơ và cả xương nữa nên thường thay đổi đường đi nên 1 số ng nghĩ là nó lộn san tô để gây sát thương thực tế nó chỉ quấn theo các bó cơ mà thôi . còn tùy theo laọi đạn sử dụng mà nó xoắn nhiều hay ít .

liangsang

Xe đạp
Bác cho hỏi gỗ này là gỗ j vậy (gỗ làm ak47). Thank

Chỉnh sửa cuối:

NguyenChiVan

Xe tăng
hồi chống tầu bọn em được trang bị ak tiệp nhưng bắn hay hóc sau đơn vị lại thu hồi phát ak tầu và nga

guidingstar

Xe tăng
Bác cho hỏi gỗ này là gỗ j vậy (gỗ làm ak47). Thank
Hồi nhỏ cháu nghe thầy giáo nói là gỗ cây tếch.
Gỗ này dai, nhẹ, chịu nước, không vênh và rất bền.
Không biết có đúng không, cụ nào thông cho cháu mới!

Mazspeed

Xe container
Gỗ tếch nhập từ Myanmar :).

2fast2fear

Xe tăng
Ko ngờ thớt nhà em lập lại hot thế, toàn các cao thủ OF vào đây cả:) Em có mấy câu hỏi cụ nào biết chỉ em với nhé?
- Đạn AK47 có thể lắp cho những loại súng nào và ngược lại?
- Về báng súng, tại sao đến mãi về sau một số phiên bản AK vẫn sử dụng gỗ mà ko sử dụng nhựa tổng hợp như súng phía bên NATO? Phải chăng báng gỗ có nhiều ưu điểm hơn, hay do làm bằng gỗ mà giữ được nét đặc trưng của AK hơn?
- Em nghe kể Ak47 sau khi bắn liên tục một loạt vài băng đạn (hoặc vài chục băng đạn gì đó) thì nòng đỏ lừ. Lúc đó ko bắn được nữa, đạn có nổ nhưng khi bay ra thì rơi bình bịch xuống đất phải ko ạ? Lúc đó lính chiến phải làm mát bằng một loại dung dịch đặc biệt - "A mô ni ắc=)) " phải ko ạ#-o

Duyce

Xe hơi
Website
www.cachtan.com.vn

NFSVN

Xe buýt
Mấy chú Sing, Do Thái mà e biết chúng nó chê AK ở độ giật & độ chính xác lắm .. chả biết ntn cả nhể ..
Em kg bắn thực tế, chỉ bắn trên Delta Force mấy version thì thấy đúng: AK giật hơn và kg phê bằng M16. Chỉ được cái tiếng thích hơn.

perin

Xe đạp
còn khẩu AK 47 knife( gắn lê ). ko thấy ai review nhỉ!!!!!!!!!!!!

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
bác perin: em thấy kiến thứuc của bác thật là cao quá
Ak47 với Ak47 có gắn lê thfi có khác nhau ạ ???
Thưa bác luôn là cái nhưng mẫu thử nghiệm của Ak và giống Ak của Nga đã có từ trước khi cái Stg44 của bác nó đc giới thiệu ấy ạ
Hôm trước có ai xóa mấy bài của em về đạn và súng của em ở đây trả lại cho em phát
mất cả tiếng đòng hồ sàng lọc ảnh ọt đấy ạ

Vụ AK nhìn giống STG 44 của a Đức cũng gây tranh cãi nhiều phết .... chú bảo copy chú lại bảo không.
Sau CTTG2 thì một số vũ khí của các nước dùng thiết kế, í tưởng của Đức cũng là bình thường. Chú Mig15, F86 .. giống con gì đó của Đức. Em RPG7 (B41) giống đạn chống tăng của Đức ...

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
a cụ mèo đây rồi
tìm lại cho em cái bài về đạn Ak cái
thằng cha nào xóa bậy xóa bạ của em rồi
nhảm thế

thằng nào bảo copy thì cứ tát vỡ mồm nó ra
dừng thấy chữ 43 44 với 47 mà kêu là copy nhé
cái sự sgiống thì hình dáng giống có thể cơ mà cơ chế nó khác
cơ chế hoạt động của toàn bộ máy súng chả liên quan *** gì đến nhau
hình dáng của máy súng này
Mp44

còn ak 47 đây

a cụ mèo đây rồi
tìm lại cho em cái bài về đạn Ak cái
thằng cha nào xóa bậy xóa bạ của em rồi
nhảm thế
Sơ vơ nó ốm nên trôi bố nóa mất rồi .. tìm mãi chả thấy đâu .. phọt lại đê.

wheatflourqn99

Xe hơi
Bác Tuning: bác nói chuyện kinh nhỉ,ở đây tranh luận vui thôi,giả thiết chứ có ai khẳng định đâu.
Em thì chả bao giờ có cơ hội được cầm khẩu AK hay M16,chỉ thích vào hóng hớt vũ khí cho vui xôm tụ,nghe bác la kinh quá nên chạy ra...:)

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
giả thiết nưng ít nhất phải có 1 phần sự thật chứ cóc có sự thật em không vả c ho vỡ mồm là mauy ấy chưé
@ mèo bài ấy mấy gần 1 tiếng để gõ và lấy link ảnh
tầm này rồi
em bít ai xóa nhưng thôi
ng ta ng nhớn mà