Airblade 2013 có tiếng kêu lọc cọc khi chạy galanty

pttoan265

Xe tăng
Mình vừa rước một em airblade 2013 về, đến giờ đã đi được khoảng 1200km. Trong quá trình sử dụng thì mình cũng roda rất cẩn thận, đi đứng nhẹ nhàng và không chở nặng. Nhớt máy thay ở vị trí 300km và 1000km, nhớt lap thay ở 1000km. Đến giờ thì mọi chuyện cũng thấy ổn, tuy chỉ có một điều là mỗi buổi sáng, nếu chạy garanty thì sẽ nghe thấy tiếng lọc cọc phát ra từ bộ nồi, ở dưới lọc gió; và thỉnh thoảng cũng bị tắt động cơ. Nếu đi nóng máy thì không bị như vậy. Khi xe chạy thì cũng không có tiếng lộc cộc nữa. Các cụ cho mình hỏi đây là do bệnh gì, có nghiêm trọng không và cách khắc phục thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

Dream_29c1_1072

Xe buýt
Cái này liên quan bộ ly hợp thôi cứ chạy thử một thời gian xem sao,khả năng là xe mới nên các chi tiết chưa ăn khớp và mài mòn đều nhau

thienhaopm

Xe hơi
Website
Facebook.com
Cụ ra head nó kiểm tra chứ ở đây em nghĩ các cụ cũng khó bắt bệnh

pttoan265

Xe tăng
Cám ơn các cụ. Mình nhớ ban đầu mới mua về thì không có tiếng cộc cộc, đến khi roda xong thì mới xuất hiện, mà chỉ xuất hiện khi để chạy garanty lúc máy còn lạnh vào buổi sáng sớm thôi, đến khi vận hành thì cũng êm ru, không thấy sao cả. Mang ra hãng thì mình không tin tưởng vào lương tâm cũng như trách nhiệm của họ lắm. Tốt hơn hết là nhờ các cụ of nhà ta tư vấn rồi tự mày mò, bí lắm thì mới nhờ head.

vuthien86

Xe buýt
Cám ơn các cụ. Mình nhớ ban đầu mới mua về thì không có tiếng cộc cộc, đến khi roda xong thì mới xuất hiện, mà chỉ xuất hiện khi để chạy garanty lúc máy còn lạnh vào buổi sáng sớm thôi, đến khi vận hành thì cũng êm ru, không thấy sao cả. Mang ra hãng thì mình không tin tưởng vào lương tâm cũng như trách nhiệm của họ lắm. Tốt hơn hết là nhờ các cụ of nhà ta tư vấn rồi tự mày mò, bí lắm thì mới nhờ head.
Ko sao đâu. Sáng nguội chắc búa nó gõ tý thôi. Đi 4, 5k mà vẫn bị thì vác qua bác sơn xem cho cụ nhé

pttoan265

Xe tăng
Ko sao đâu. Sáng nguội chắc búa nó gõ tý thôi. Đi 4, 5k mà vẫn bị thì vác qua bác sơn xem cho cụ nhé
Thanh cụ nhé. Tại vì dạo này thấy lắm người phàn nàn về tiếng kêu của ab2013 đâm ra làm mình cũng phải chú ý. Hơn nữa ban đầu lúc mua về thì không làm sao, vừa hết roda xong thì lại trở lên đổ đốn thế này nên mình mới lăn tăn lên đây xin tí ý kiến của các cụ of nhà ta xem dư nào. Mình vừa google thì thấy có cụ bảo tăng garanty lên là hết tất cả các bệnh trên. Sáng mai mình thử xem thế nào rồi lên đây báo cáo các cụ tiếp. Cụ nào có cao kiến gì thì cứ post hết đây để mai mình làm chuột bạch, thử một mẻ luôn :)

pttoan265

Xe tăng
Mang ra hãng. Họ bắt bệnh cho chuẩn cụ ạ
Nếu không có phương án nào tối ưu thì có lẽ mình phải ra thăm head thôi. Chỉ ngại mỗi bài ca muôn thủa "Chúng tôi đã kiểm tra kỹ càng, đây là hiện tượng bình thường, xe nào cũng như vậy, a yên tâm sử dụng" hoặc "anh để chúng tôi kiểm tra, khi nào có kết quả sẽ thông báo lại" thì mình cũng đến nản.

NoAvatar

Xe tải
Mò được cái này. Cụ nào cao thủ vào xem thế nào rồi góp ý hộ mình nhé

Em đoán xe cụ là bị lỗi cái chốt đẩy bi như trong bài báo đó đề cập cụ ạ. Xe em đời 2011 cũng bị, em cũng tự thay và giờ thì im rồi.
Còn xe cụ đang trong thời gian bảo hành thì nên đến HDVN làm ầm vụ này lên thì em đảm bảo xe cụ sẽ được xử lí ạ vì cái chốt này giá chỉ có 5k vnd thôi ạ. :(

Dream2-hn

Xe máy
AB mới hay bị lỗi nhỉ, chắc Việt Nam hóa nhiều quá.

pttoan265

Xe tăng

Em đoán xe cụ là bị lỗi cái chốt đẩy bi như trong bài báo đó đề cập cụ ạ. Xe em đời 2011 cũng bị, em cũng tự thay và giờ thì im rồi.
Còn xe cụ đang trong thời gian bảo hành thì nên đến HDVN làm ầm vụ này lên thì em đảm bảo xe cụ sẽ được xử lí ạ vì cái chốt này giá chỉ có 5k vnd thôi ạ. :(
Nghe cụ nói thấy cũng hơi hoang mang. Nhưng cái của mình nó chỉ bị ở phần dưới lọc gió thôi, không phải ở phần máy. Hơn nữa đi lại êm ru, chỉ thấy tiếng gió và hơi ồ ồ thôi.

NoAvatar

Xe tải
Nghe cụ nói thấy cũng hơi hoang mang. Nhưng cái của mình nó chỉ bị ở phần dưới lọc gió thôi, không phải ở phần máy. Hơn nữa đi lại êm ru, chỉ thấy tiếng gió và hơi ồ ồ thôi.

Chính xác là tiếng lọc cọc phía sau két nước đúng ko cụ ? đỗ xe nổ garanty thì mới kêu lọc cọc hoặc nhả hết ga 1 lúc sau kéo ga lại cũng có tiếng đó. Nếu đúng thì 85% bệnh là do cái chốt đẩy bi cụ ạ. Cụ mua 1 cái chốt đẩy bi với lò xo chốt đẩy bi, thay 2 cái đó 90% là khỏi bệnh . Giá 2 món hết 15k vnd . Nhưng xe cụ còn bảo hành thì em khuyên thật nên đến HDVN bắt nó làm cụ ạ để đề phòng sau này còn trục trặc vấn đề gì còn ko bị nó bắt lỗi .
Còn cụ muốn khắc phục tạm thời tiếng đó thì cụ có thể chỉnh garanty to lên 1 chút thì cũng hết được tiếng đó ạ

pttoan265

Xe tăng

Chính xác là tiếng lọc cọc phía sau két nước đúng ko cụ ? đỗ xe nổ garanty thì mới kêu lọc cọc hoặc nhả hết ga 1 lúc sau kéo ga lại cũng có tiếng đó. Nếu đúng thì 85% bệnh là do cái chốt đẩy bi cụ ạ. Cụ mua 1 cái chốt đẩy bi với lò xo chốt đẩy bi, thay 2 cái đó 90% là khỏi bệnh . Giá 2 món hết 15k vnd . Nhưng xe cụ còn bảo hành thì em khuyên thật nên đến HDVN bắt nó làm cụ ạ để đề phòng sau này còn trục trặc vấn đề gì còn ko bị nó bắt lỗi .
Còn cụ muốn khắc phục tạm thời tiếng đó thì cụ có thể chỉnh garanty to lên 1 chút thì cũng hết được tiếng đó ạ
Chuẩn 100% luôn cụ ợ, cám ơn cụ rất nhiều. Vì không có chuyên môn về món này nên cụ nói mình cũng không hiểu phải làm ra làm sao. Nhưng ít ra cũng biết được nguyên nhân là nó như thế. Để mai mang bài của cụ ra head bảo bọn nó fixed cho. Cụ có thêm sáng kiến gì thì cứ tư vấn thêm cho mình nhé, xe cộ mình gà lắm.

Chỉnh sửa cuối:

ChichXongSoc

Xe đạp
Đang trong thời gian bảo hành, cụ cứ mang ra Hét chúng nó kiểm tra cho, dự là xe cụ bị lỗi vách máy như bọn HD đã khuyến cáo.
Chúc cụ mau "lành bệnh"