AIR BLADE hay NOUVO chọn xe nào đây

buloonggi

Xe điện
Đây là ý kiến của cụ digikni
digikni nói:
tại dân mình cứ khoái honda vì nó tiết kiệm xăng và bến nên nó tha hồ hét giá cao.
Nhưng mà tính giá thành phải trả trong 5 năm thì thật sự honda quá đắt
VD :
Em mua 1 cái nouvo cũng tay ga + dáng sport hơn Air blade thì em phải trả 25,5tr cho e nouvo , Còn air blade là 34tr (giá cách đây vài tháng)
chênh lệch : 34tr-25,5=8,5tr
Mỗi tháng đi nouvo trung bình hết 500k xăng (3,2l/100km)--> 1 năm hết 6tr xăng
Mỗi tháng đi Airblade trung bình 2,8l/100km . Vậy nếu đi honda 1 tháng sẽ hết (500k*2,8)/3,2 = 437,5k :D --> 1 năm hết 5,25tr xăng (26.25)

Vậy sau 5 năm thì nouvo sẽ tốn : tiền xe + xăng = 25,5tr + 5*6tr = 50,5tr
5 năm thì honda airblade sẽ tốn : 34 + 5*5,25 = 60.25tr

Vậy sau khi hoạt động 5 năm thì chi phí cho e honda vẫn đắt hơn em nouvo mặc dù tiết kiệm xăng hơn.
Còn về phần em thì em quan niệm của bền tại người. Em chạy con Ju đời 2002, bạn em chạy Nouvo đời đầu... đến giờ vẫn chả xi nhê gì. Mình cứ chăm nó thì nó phục vụ mình tốt thôi. Còn cứ đi đến lúc chả đi được nữa mới sửa thì chả mấy mà hỏng.

Phụ tùng Ya đâu có đắt, chẳng qua là không có đồ nhái nên toàn mua đồ chính hãng thôi. Đồ Honda mà các cụ không mua đồ lô ở chợ giời mà vào hãng xem có đắt kém gì Ya không, hay là còn đắt hơn.

Nó có những thứ mà AB ko bao h có được ,còn công nông hay ko thì do người sử dụng hết thôi ,của bền tại người mà ,còn với các pác ở đây ai có nouvo hoặc AB mới tinh mang ra đọ về chất lượng với máy móc khoẻ với con nouvo hơn 3 năm trời của em đi :P
em lưu số cụ rồi.em đang để dành tiền để ới cụ.cụ chỉ em cách độ con xe Nou của em nhá:69::69::69::69::69::69:

Vietkid

Xe điện
Đây là ý kiến của cụ digikni

Còn về phần em thì em quan niệm của bền tại người. Em chạy con Ju đời 2002, bạn em chạy Nouvo đời đầu... đến giờ vẫn chả xi nhê gì. Mình cứ chăm nó thì nó phục vụ mình tốt thôi. Còn cứ đi đến lúc chả đi được nữa mới sửa thì chả mấy mà hỏng.

Phụ tùng Ya đâu có đắt, chẳng qua là không có đồ nhái nên toàn mua đồ chính hãng thôi. Đồ Honda mà các cụ không mua đồ lô ở chợ giời mà vào hãng xem có đắt kém gì Ya không, hay là còn đắt hơn.
Cụ là fan của Ya nên cụ bênh Ya là đúng rồi. Tất nhiên xe nào cũng thế, của bền tại người, chăm bảo dưỡng thì dùng được lâu, có điều cùng điều kiện sử dụng như nhau, thông thường ( cụ nhìn cho em từ thông thường nhé ) xe Honda bền hơn xe Ya.
Hai cậu bạn em đi Nouvo, một con đời đầu, một con đời trung, đều bị bệnh kêu dây curoa (hay dây côn?), hơn nữa xăng cũng tốn.
Còn em đi Air Blade, xe mới chỉ hết khoảng 2,5l/100km.
Em thì không bênh thằng nào mà là em thấy thế.
Ở Việt Nam thì em nói thật, thằng Honda Việt Nam quản lý chất lượng phụ tùng tốt hơn YMVN. ( Cái này đừng bắt em chứng minh nhá, em chịu ).

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Cái nào cũng được, nhưng nói trước là hay thay xe mà chọn mấy con này thì năm sau phải kiếm đủ tiền mà thay con khác nhé!

buloonggi

Xe điện
Cụ là fan của Ya nên cụ bênh Ya là đúng rồi. Tất nhiên xe nào cũng thế, của bền tại người, chăm bảo dưỡng thì dùng được lâu, có điều cùng điều kiện sử dụng như nhau, thông thường ( cụ nhìn cho em từ thông thường nhé ) xe Honda bền hơn xe Ya.
Hai cậu bạn em đi Nouvo, một con đời đầu, một con đời trung, đều bị bệnh kêu dây curoa (hay dây côn?), hơn nữa xăng cũng tốn.
Còn em đi Air Blade, xe mới chỉ hết khoảng 2,5l/100km.
Em thì không bênh thằng nào mà là em thấy thế.
Ở Việt Nam thì em nói thật, thằng Honda Việt Nam quản lý chất lượng phụ tùng tốt hơn YMVN. ( Cái này đừng bắt em chứng minh nhá, em chịu ).
Em thích Ya nhưng không bênh Ya bác ạ... Xe Ya có lỗi em vẫn chửi ầm ầm... Cái thú của em là tìm ra lỗi của nó và khắc phục được nó. Em thích thuần hóa xe hơn là cứ mua về là cưỡi :D

Quan điểm của bác về sử dụng xe có thể khác nên bác cũng có các đánh giá khác.

Cụ nói thông thường thì Honda bền hơn Ya??? Căn cứ?

Air Blade ra sau Nouvo rất nhiều, bác lấy 1 con Nouvo đời đầu + 1 con Nouvo đời trung của bạn bác ra so với con Air Blade mới của bác???

Còn bác có thể lấy ngay 1 con Future đời đầu so với 1 con Jupiter đời đầu (2001) xem con nào hơn???

1 mình con Nouvo không đại diện cho các khác xe của Hãng Ya
1 mình con Air Blade cũng không đại diện được cho các xe khác của Honda bác ạ.

Đối với người Việt thì HONDA vẫn là sự lựa chọn đầu tiên vì nó lành. Ngựa chứng thì ít người thích, nhưng ngựa chứng theo em thuần hóa được mới là ngựa hay.

Nếu bác lên các diễn đàn chuyên về xe máy như bikervietnam thì bác cũng thấy là số lượng member yamaha khá áp đảo đấy ạ (em chỉ gói gọn trong phân khúc xe hạng ruồi thôi nhé).

Vietkid

Xe điện
Em với cụ thống nhất là không tranh cãi nhá, chỉ bày tỏ quan điểm của mình thôi nhá.
Em thích Honda vì nó lành hơn. Vì thế em nói Honda bền hơn Ya là ở chỗ ấy, cùng điều kiện sử dụng như nhau.
Như em đi xe, nhiều lúc quên không thay dầu, có khi đến 5000km mới thay, hê hê, thế mà xe vẫn chạy.
Em chạy một con Future đời đầu, mua năm 99, đến giờ vẫn bốc.
Ý em là như thế nhá, chứ thật ra đúng như cụ nói, 1 loại xe không thể đại diện cho cả hãng được.

Em thì cứ khoái nhất thằng nào ít xăng, dễ sử dụng, ít phải chăm sóc, hê hê, em không khoái xe máy như bác nên kô có ngân quỹ thời gian cho xe cộ, với em thời gian để nhậu còn sướng hơn.

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Hô hô
hồi đầu ông già em thích Future đầu mèo nhưng em chỉ cho mua sirius
sau vài năm con Sirus ấy đổi đuọc 1 chú FUture NEO biển 30 H1 :)):)):))
và con sirius ấy bây h vẫn đập chết đuọc Future 110
À lâu lắm rồi em ứ thấy con đầu mè:)) ra đuòng
hình như đi thái nguyen hết rồi hay sao nhể
Sirius vẫn đầy

IMEV

Xe tăng
--------------------------------------------------------------------------------

em vote cho AirBlade,

dang_pharma

Xe đạp
các bác toàn so sánh khập khiễng

các bác toàn so sánh khập khiễng. Một thằng 108cc, một thằng 135cc mà cứ so sánh thằng này tốn xăng hơn thằng kia. Với giá chênh lệch khoảng 9t thì em chọn Nouvo LX là cái chắc. Với số tiền đấy bác yên tâm đi xe miễn phí xăng mấy năm. Nếu trung bình mỗi năm bác đi khoảng 1 vạn km thì với 9t bác đi được 2,5 năm nếu mua Nouvo. Còn nếu sau này bán đi thì với số tiền chênh lệch đến 9t thì bác bán con nào sẽ được giá hơn? Của bền thì tại người. Em chạy con Jupiter biển S2 đến bây giờ vẫn sướng chả làm sao cả. Vậy thì ai bảo chất lượng Honda hơn Yamaha?

Chỉnh sửa cuối:

wolfman

Xe đạp
em vote cho AirBlade,xe của Honda dù sao máy vẫn tốt hơn,Nouvo đi tã nhanh lắm bác à:|
E đồng ý với bác lày. Ngày xửa ngày xưa, khi Nouvo vừa mới ra đời, ông a e vội vàng rước 1 e về, sau gần 1 năm phải tống khứ đi ngay vì nàng không chiều được khoản ăn uống của nàng (khoản ăn uống không tương xứng với khả năng phục vụ). E vote cho xe của Honda (nhưng bác phải cẩn thận khoản rá rổ khi mua đớ).

dungptbd

Xe tải
Chờ loại khác mà mua (sorry các Pác)
- Nouvo tốn xăng, chạy cũ đi nổ như xe tăng, máy chán èo
- Air Blade bình xăng tý xíu, chạy tý lại phải đổ, đặc biệt bình xăng không hợp lý. Chẳng may nữa xe bị xịt lốp thì phải tháo cả Pô ra mới vá được...không dễ tìm Pác thợ nào vá đâu

quyetdaigia0901

Xe buýt
Em cũng bỏ 1 phiếu cho Air, tuy giá có cao hơn nhưng xét ưu điểm thì ok:69:

Sumo spacy

Xe đạp
Hôm rùi em đi 1 con Nouvo xe mới chạy được hơn 1 vạn km về quê thăm ông bác:), bác chạy ra đón nên mừng quá:6:. Ai dè bác mắng cho 1 trận vì tưởng thằng cho thuê máy tuốt lúa đến chơi nên ra đón vì máy xe kêu to quá:102::77:.
Em cười cầu hòa vì con xe của em uống xăng còn nhiều hơn em uống bia:^) (mà em uống bia kém lắm, mỗi bữa cơm làm 2 chai Hà Nội:'(. Em đi từ nhà đến cq rùi về khoảng 15km mỗi ngày).
1 phiếu cho Honda

Sumo spacy

Xe đạp
À mà bác trúng vụ lúa làm luôn con AirBlade Thailand đi cho oách, cốp to hơn hàng VN, chỗ đổ xăng hợp lý hơn nhiều. Ngay cổng cq em phố Bà Triệu bày bán nhiều lắm giá cũng ổn chỉ hơn 2000 thui, hình như là 2800 thằng Obama thì phải(b)

ba_by02090

Xe đạp
Vote cho Airblade nhiều phát, Air ngon hơn Nouvo về nhiều mặt, vừa đẹp, vừa gọn, ít hao xăng...

Tài Lộc

Xe máy
em vote cho AirBlade,xe của Honda dù sao máy vẫn tốt hơn,Nouvo đi tã nhanh lắm bác à:|
Bác đi được bao lâu mà kêu tã nhanh? em đang chạy con đời đầu nè, chỉ ghét cái là đồ thay đắt, tốn xăng chứ nó chạy đâu có tã. (y)

nhathp

Xe đạp
Các Bác cho em hỏi gia AB VN va AB nhap khau gia bao nhieu voi . Vợ cả em chán SH va PS rồi . Bây giờ bày đặt đổi PS lấy AB. Thanks các bác nhé:21: