Air blade 125 Lỗi (Cảm nhận và khắc phục)

nguyenthuhp

Đi bộ
số em nhọ nhem quá các bác à xe em dính phải vụ xe lỗi đi xe ức chế cái tiếng kêu cứ rẹt rẹt bên phải, Trước vụ lỗi này em đi mấy head nhưng ko có cách nào chúng nó cứ bảo lỏng miếng nhựa akay quá. Hôm nay ra head hỏi chúng nó bảo ko biết thông tin mua phải con xe lỗi bực mình quá.

mr.tuconverse

Xe tải
1 Số con có số máy đầu 3 đầu 5 là bị lỗi thôi các cụ,cụ thể bao nhiêu con thì em cũng ko rõ lắm,nhưng gặp may thì mua được con ngon .Cơ bản nó cũng hợp túi tiền các cụ nhé,xăng thì không phải nghĩ rồi .
số em nhọ nhem quá các bác à xe em dính phải vụ xe lỗi đi xe ức chế cái tiếng kêu cứ rẹt rẹt bên phải, Trước vụ lỗi này em đi mấy head nhưng ko có cách nào chúng nó cứ bảo lỏng miếng nhựa akay quá. Hôm nay ra head hỏi chúng nó bảo ko biết thông tin mua phải con xe lỗi bực mình quá.
Xang tháng e làm con này đọc bài của cụ thấy hữu ích quá để e áp dubgj ngay
Chán máy rồi cụ ơi

ChocoPie1191

Đi bộ
cách đây mấy hôm em có ra HEAD chỉnh lại garanti do idling stop k hoạt động với cả chạy thỉnh thoảng nghe tiếng rè rè nhẹ, sau khi chỉnh về chạy vài hôm thì thấy tay ga nặng hơn hẳn, từ 0 - 60km rất ì, k bốc như trc', tiếng máy kêu cũng to hơn, k êm ru nữa, xe vẫn hơi kêu rè rè. em mang ra ktra lại thì nó bảo là hoàn toàn bt, em hỏi xem có sợ nằm trong số xe bị lỗi k thì nó bảo xe em k bị, hôm đó em nghe loáng thoáng là chỉnh lại dây curoa gì đó, bác nào cho em hỏi dây curoa có tác dụng gì ạ? bây h em có nên chỉnh lại garanti cho bốc k?

Chỉnh sửa cuối:

hùngauto

Xe tăng
hôm nay em cũng ra head xem xe và tham khảo giá bản đặc biệt chìa khóa có chức năng tìm xe giá là 37tr8 sau khi mặc cả còn 37tr5.
đang muốn mua xe đến khi đọc hết các commnent của các cụ mà em phân vân quá không có chọn đc chiếc xe ngon lành mà đi không, cái lỗi vách máy chung quy cuối cùng thiệt cũng chỉ ng tiêu dùng xe mới đi có vài nghìn km mà piston với xy lanh đã xước thử hỏi khắc phục như thế nào hay bảo hơi xước tí có sao nhưng chung kết lại cái lỗi xước này ảnh hưởng rất lớn đến vận hành của xe sau này. em do dự quá muốn mua 1 cái xe bền bỉ mà cũng khó định mua xe nhập cho yên tâm mà giá chát quá

keptman

Xe buýt
cách đây mấy hôm em có ra HEAD chỉnh lại garanti do idling stop k hoạt động với cả chạy thỉnh thoảng nghe tiếng rè rè nhẹ, sau khi chỉnh về chạy vài hôm thì thấy tay ga nặng hơn hẳn, từ 0 - 60km rất ì, k bốc như trc', tiếng máy kêu cũng to hơn, k êm ru nữa, xe vẫn hơi kêu rè rè. em mang ra ktra lại thì nó bảo là hoàn toàn bt, em hỏi xem có sợ nằm trong số xe bị lỗi k thì nó bảo xe em k bị, hôm đó em nghe loáng thoáng là chỉnh lại dây curoa gì đó, bác nào cho em hỏi dây curoa có tác dụng gì ạ? bây h em có nên chỉnh lại garanti cho bốc k?
E y như cụ, ra chỉnh xong xe đi cực ỳ nhiều khi e cảm giác như bị kẹt phanh phải xuống nhòm đèn phanh cơ và cũng từ hôm đó xe đi cực chán cứ rung bần bật. Đến nay vẫn vậy chán đời thế.

mr.tuconverse

Xe tải
Cụ mang ra thợ chỉnh lại Garanti lại là được ,nếu xe cụ đi lâu rồi thì thay dây curoa (đi lâu ngày nó rão)

final_round

Xe đạp
Cám ơn chủ thớt và các bác đã tận tình góp ý cho a e nhé

xe 125

Đi bộ
Các Bác cho hỏi con AB của em mua từ hồi tháng 1 hôm trước tự nhiên thấy có tiếng kêu ở máy, em điện cho HEAD ngày hôm sau thấy có thợ bảo hành của HEAD đến tận nhà kiểm tra thì thấy gãy lò xo cam, chờ sau 1 tuần thì có lò xo để thay nhân viên bảo hành nói có thể do em ít thay dầu, vậy theo các Bác cứ khoảng 2200 - 2300km em thay một lần như vậy có lâu quá không?

bmw5

Xe tải
Theo tôi thì cứ 1500km thay 1 hộp đầu Vistra Scooter 0,8L là OK

mr.tuconverse

Xe tải
Thay nhớt, nhớt lap và nước làm mát khi mới mua xe
- Nhớt xe máy: Trong thời kì rodai từ 0km-2000km. Các cụ nên thường xuyên thay nhớt để đảm bảo chất lượng cho xe mình sau này. Theo mình nên thay trong các thời kì sau.
- Từ 0 - 300km : Các bạn có thể chỉ cần thay nhớt hãng như yamaha hay honda. Có thể chỉ tới 200km thay rồi cũng được.
-Từ 300 - 800km: Các bạn có thể vẫn thay nhớt hãng và cũng có thể thay nhớt ngoài cùng chỉ số nếu có điều kiện.
- Từ 800 - 1500km: Có thể tới 1300km các bạn có thể thay được rồi và không nên thay nhớt hãng nữa.
- Từ 1500km trở lên, tùy theo chất lượng dầu nhớt mà có thể sau 1000km hay 1500km hoặc nhiều hơn nữa các bạn có thể thay định kỳ. Theo em khoảng 1500-2000km là ok.
- Về nhớt lap.
Nhớt lap là nhớt hộp số, có chỉ có chắc năng bôi trơn truyển tải dây curoa nên ít ai biết về nhớt này. Theo các nhà sxuat thì thường sau 4000km-5000km mới thay 1 lần. Và mình cũng thấy vậy. Nên khoảng 3 lần thay nhớt máy các bạn thay 1 lần nhớt lap là ok. Xe mới mua cũng ko cần thay gấp và mới đâu. Nếu bạn nào có điều kiện thì mới mua sau 2000km thay là được rồi.
- Về nước mát.
Đây là nước làm mát cho động cơ và hầu như các thương hiệu dầu nhớt đều có sản xuất nước mát kèm theo thương hiệu đó.
Nước này các bạn đừng quan tâm nhiều nếu điều kiện ko cho phép. Chỉ khi nào nhìn mức nước nó xuống dưới vạch lower thì các bạn châm thêm vào.
Nhưng, sau 1 thời gian các bạn nên xúc nó đi. và khoảng 5000km các bạn nên xúc 1 lần.

mr.tuconverse

Xe tải
Nhớt Castrol và Yamaha, Honda cùng 1 chổ gia công nhé các bác. Các bạn có thể đọc kĩ nơi sản xuất của chai nhớt.
Hiện tại nhớt Honda dành cho xe tay ga chỉ có loại 700ml, còn xe AB125 thì dung tích nó là 800ml. Nên hầu như nó chỉ thay loại 700ml thôi.
Về thông số thì 700ml và chai 800ml đều là 10w-30 nhưng chất lượng hoàn toàn khác nhau nhé, Vì 700ml dùng cho xe tay ga còn 800ml cho xe số. Các b nên cẩn thận.

everest_mblack

Xe tăng
Idling chỉ bắt đầu hoạt động khi động cơ đạt 70 độ trở lên thôi nhé
Em mới ăn 1 em đen hôm qua, chú ở HEAD cũng nói từ 70 độ C mới làm việc.
Em cũng hóng thêm kinh nghiệm các kụ, chứ em mới này 125cc đi cũng thích hơn tý chứ nhỉ!

keptman

Xe buýt
Em cũng hóng thêm kinh nghiệm các kụ, chứ em mới này 125cc đi cũng thích hơn tý chứ nhỉ!
Chả biết xe các cụ tnao chứ xe em vừa nổ máy xong ga lên 1 cái rồi bóp phanh là vẫn tắt máy như thường làm gì mà 70 độ cụ?

meomatto

Xe buýt
Chả biết xe các cụ tnao chứ xe em vừa nổ máy xong ga lên 1 cái rồi bóp phanh là vẫn tắt máy như thường làm gì mà 70 độ cụ?
Làm gì có chuyện đấy nếu máy đang nguội? Nếu có thì bạn kiêmt tra lại xe đi nhé! Hi

mr.tuconverse

Xe tải
Kính thưa các cụ không phải hệ thống Idling Stop 70 độ C mới hoạt động,mà các cụ chỉnh lại Granty nhé , cái nút nhựa màu đen có lò xo ở sau tấm cao su chắn bùn ấy...vặn ngược chiều kim đh là ga to...vặn đến lúc nào idling hoạt động là đc.Dựng xe = chân chống đứng nhé..
Làm gì có chuyện đấy nếu máy đang nguội? Nếu có thì bạn kiêmt tra lại xe đi nhé! Hi

lamhv

Xe tăng
Thay nhớt, nhớt lap và nước làm mát khi mới mua xe
- Nhớt xe máy: Trong thời kì rodai từ 0km-2000km. Các cụ nên thường xuyên thay nhớt để đảm bảo chất lượng cho xe mình sau này. Theo mình nên thay trong các thời kì sau.
- Từ 0 - 300km : Các bạn có thể chỉ cần thay nhớt hãng như yamaha hay honda. Có thể chỉ tới 200km thay rồi cũng được.
-Từ 300 - 800km: Các bạn có thể vẫn thay nhớt hãng và cũng có thể thay nhớt ngoài cùng chỉ số nếu có điều kiện.
- Từ 800 - 1500km: Có thể tới 1300km các bạn có thể thay được rồi và không nên thay nhớt hãng nữa.
- Từ 1500km trở lên, tùy theo chất lượng dầu nhớt mà có thể sau 1000km hay 1500km hoặc nhiều hơn nữa các bạn có thể thay định kỳ. Theo em khoảng 1500-2000km là ok.
- Về nhớt lap.
Nhớt lap là nhớt hộp số, có chỉ có chắc năng bôi trơn truyển tải dây curoa nên ít ai biết về nhớt này. Theo các nhà sxuat thì thường sau 4000km-5000km mới thay 1 lần. Và mình cũng thấy vậy. Nên khoảng 3 lần thay nhớt máy các bạn thay 1 lần nhớt lap là ok. Xe mới mua cũng ko cần thay gấp và mới đâu. Nếu bạn nào có điều kiện thì mới mua sau 2000km thay là được rồi.
- Về nước mát.
Đây là nước làm mát cho động cơ và hầu như các thương hiệu dầu nhớt đều có sản xuất nước mát kèm theo thương hiệu đó.
Nước này các bạn đừng quan tâm nhiều nếu điều kiện ko cho phép. Chỉ khi nào nhìn mức nước nó xuống dưới vạch lower thì các bạn châm thêm vào.
Nhưng, sau 1 thời gian các bạn nên xúc nó đi. và khoảng 5000km các bạn nên xúc 1 lần.
Cái em bôi đỏ là bác nói không đúng đâu, ngày xưa gia công lạc hậu mới cần thường xuyên thay dầu khi mới chạy rà động cơ để hết mạt kim loại và làm mát vật liệu. Ngày nay gia công CNC, hợp kim nhôm đúc tỉ lệ rất chuẩn rồi, bác khuyến cáo thế lãng phí quá, còn tất nhiên là không sao.
+ Dầu đi nội thành nhiều, máy nóng lâu do tắc đường thì cứ khoảng 2.000km thay như bác là OK, lưu ý thay chỗ quen dầu tốt đúng loại của xe ga, 1 lần ăn dầu đểu là xe sẽ chuyển sang động cơ ăn dầu ngay do lần dầu đểu nó làm mài mòn xy lanh và séc măng.
+ Dầu số (dầu láp) và nước mát thì 2 năm thay 1 lần, cái này là định kỳ. Trường hợp xe đi mưa ngậy nước lâu xấp xấp chân máy thì nên cũng thay dầu số ngay sau đó.

albert_kyogoku

Xe hơi
Theo em là cụ nên mang ra hãng,rồi về chia sẻ anh em trên này,vì lỗi này em chưa thấy cụ nào phản ảnh nên chưa có kinh nghiệm lắm.
Hôm nay em mang xe ra Head Kuong Ngan bảo hành như sau:
1. Khi đi tầm 55-60km/h cảm giác có gì đó va dưới gầm theo chu kỳ. Chu kỳ thay đổi theo vận tốc.
2. Khi đi chậm tầm 7-8km/h, xe giật đùng đùng như cưỡi ngựa.
--> Anh kỹ thuật kiểm tra xe tầm 20p rồi bảo xe vẫn tốt. Không vấn đề gì cả. Xe này thuộc bộ côn khô, nên khi bước đầu đi côn cưa bám gây ra cảm giác giật. Lúc đi nhanh cũng tương tự, là do búa côn văng ra nên mới cảm giác thế.
Hix, ko biết có đúng ko nữa :(

kia30z

Xe buýt
Đang định làm một em đi chợ lại lăn tăn :)