Air blade 125 Lỗi (Cảm nhận và khắc phục)

Vanhoathethao

Xe hơi
Thks cụ chủ có bài viết hay

Thien Ngo

Đi bộ
Xe em đi thì vẫn êm ái. Nhưng mà khi chạy cảm giác có gì đó cọ vào sàn. Kiểu dây coroa hay sao ý ạ. Để chân cảm nhận rõ nó quay vòng vòng. Ko biết có phải lỗi ko?
Bạn đã khắc phục được lỗi này chưa. Mình mới mua xe cũng thấy tình trạng như vậy. Nếu bạn khắc phục được rồi chỉ cho mình với :)

ajingon86

Đi bộ
Xe em mới mua chưa được 1 tháng, lúc lấy xe về đi thì ok. Sau 300km mang ra Head thay dầu, bảo dưỡng định kỳ, bảo dưỡng xong thấy có mấy lỗi phát sinh:
- Nhựa phần đầu xe keo rè rè như kiểu bị lỏng ốc, nhưng em kiểm tra lại toàn bộ ốc thì không thấy lỏng chỗ nào cả.
- Xe đi tốn xăng hơn trước khi thay dầu lần đầu. Vạch đầu chỉ hôm trước hôm sau là tụt, bình thường vạch đầu em đi có khi 4 ngày mới tụt.
- Yên hơi lọc xọc mở ra kiểm tra hóa ra anh thợ bảo dưỡng quên vặn ốc ở cốp cho mình.

mr.tuconverse

Xe tải
- Cụ đi thấy nó cứ rè rè ở phần đầu phải không ạ?Cụ cứ ra Head nhờ chỉnh lại nhựa phần cụm đèn,yếm trước là ok.
- Cụ cảm giác thế thôi,theo em cụ nên đổ xăng ở 1 Đại lý và theo dõi.Nên đổ ở Petro.
- Khi mang đi bảo dưỡng.cụ cứ kiểm tra ok rồi mới mang xe về,mất tiền ko được việc thì bực lắm ạ.
Xe em mới mua chưa được 1 tháng, lúc lấy xe về đi thì ok. Sau 300km mang ra Head thay dầu, bảo dưỡng định kỳ, bảo dưỡng xong thấy có mấy lỗi phát sinh:
- Nhựa phần đầu xe keo rè rè như kiểu bị lỏng ốc, nhưng em kiểm tra lại toàn bộ ốc thì không thấy lỏng chỗ nào cả.
- Xe đi tốn xăng hơn trước khi thay dầu lần đầu. Vạch đầu chỉ hôm trước hôm sau là tụt, bình thường vạch đầu em đi có khi 4 ngày mới tụt.
- Yên hơi lọc xọc mở ra kiểm tra hóa ra anh thợ bảo dưỡng quên vặn ốc ở cốp cho mình.

Tidusstar

Đi bộ
Các bác cho em hỏi:

_ Đèn xe của các bác ntn ? Em thì thấy hình như nó hơi tối so với con air béo. Nhất là chế độ cos
_ Khi em kéo ga lên thì nghe tiếng tíc 1 cái. Cứ kéo lên là nghe, mà tiếng này khá nhỏ. Đi trong khu vực yên tĩnh thì mới nghe thấy
_ Nữa là khi xe chạy ở tốc độ 30 - 60 thì em lại nghe thấy âm thanh vang từ phía sau ko rõ chỗ nào (nghe như ri ri ri ri ri ri liên tục). Cái này có gọi là lỗi ko nhỉ ?
Xe đi thì cũng khá hài lòng. Em đo xăng thì thấy là đi đc gần 60km/l xăng. Ko biết cái đồng hồ có báo sai ko. Lúc mua là đổ đầy bình. Hôm nay còn 1 vạch xăng thì báo đi đc 190km. Tính ra thì gần 60 cây cho 1 lít. Hơi ảo :))

nmtinh

Xe máy
Các cụ cho em hỏi chút, em đi thay dầu máy + lap ở hãng về, lượng xăng tụt đi hẳn
- Trước còn 2 vạch đổ đầy khoảng 70k A95 thì đi được khoảng 135km, tức là 48km/l
- Giờ cũng thế, còn 2 vạch đổ cũng khoảng 70k A95 chỉ còn đi được khoảng 105km, tức là chỉ còn khoảng 37km/l. Thấy thế em qua head khác thay lại cả dầu lap + dầu máy, vệ sinh nồi, kiểm tra kim phun, bugi (họ kết luận ko có dấu hiệu thừa xăng trên bugi), lọc gió thì chưa quá bẩn , odo của xe khoảng 6500km
Giờ không hiểu nguyên nhân do đâu nữa, không biết có phải trời quá lạnh làm giảm hiệu suất của máy không

SpecX7426

Xe tăng
Cụ TuConverse lúc thì bảo 5000km thay dầu lap, lúc thì bảo 2 năm mới phải thay dầu lap. Vậy cuối cùng là như thế nào là chuẩn hả cụ ơi?
Liberty thì thấy bảo cứ 2 lần thay dầu máy là 1 lần thay dầu lap (tầm 3000-4000km thay dầu lap 1 lần) mà cũng 165k/lần thay chứ ko rẻ như honda (lượng dầu gấp 2 lần honda)
E đi con này cũng đc khoảng gần 4000km, thấy máy cũng hơi kêu kêu khi kéo ga tăng tốc. Ko biết có lỗi ko nữa vì E chưa phân biệt đc tiếng kêu hay gõ gì đó theo như lỗi của HD.
Phần nhựa đầu xe rung rè khi đi chậm, E tháo mặt nạ ra chèn 2 miếng bìa 2 bên rồi lắp lại hết kêu luôn!

mr.tuconverse

Xe tải
Dạ.em tl cụ như sau ạ.Khoảng 5000km thì cụ thay dầu Lap 1 lần ạ.HonDa thì rẻ hơn Piagio là đúng quá rồi cụ.Tiếng kêu như búa gõ nghe rất khó chịu là xe bị lỗi,Cụ để xe trong nhà,chỗ yên tĩnh mở máy lên nghe là rõ nhất.Về phần nhựa thì cụ chèn thế là ok rồi,nhưng rửa xe vài hôm miếng bìa nó mục ra lại kêu,Cụ ra chợ giời mua đoạn Gioăng Silicon về chèn ổn hơn,vừa thẩm mĩ lại bền.
Cụ TuConverse lúc thì bảo 5000km thay dầu lap, lúc thì bảo 2 năm mới phải thay dầu lap. Vậy cuối cùng là như thế nào là chuẩn hả cụ ơi?
Liberty thì thấy bảo cứ 2 lần thay dầu máy là 1 lần thay dầu lap (tầm 3000-4000km thay dầu lap 1 lần) mà cũng 165k/lần thay chứ ko rẻ như honda (lượng dầu gấp 2 lần honda)
E đi con này cũng đc khoảng gần 4000km, thấy máy cũng hơi kêu kêu khi kéo ga tăng tốc. Ko biết có lỗi ko nữa vì E chưa phân biệt đc tiếng kêu hay gõ gì đó theo như lỗi của HD.
Phần nhựa đầu xe rung rè khi đi chậm, E tháo mặt nạ ra chèn 2 miếng bìa 2 bên rồi lắp lại hết kêu luôn!

Tidusstar

Đi bộ
Xe đi có tiếng kêu như tiếng xích của Ex rì rì thì bình thường hả các cụ

hanoimuasam

Xe máy
Hay quá, cho em đặt viên gạch ở đây cái, hôm này xe nó có hiện tượng gì còn biết mà khắc phục. :D

SpecX7426

Xe tăng
Dạ.em tl cụ như sau ạ.Khoảng 5000km thì cụ thay dầu Lap 1 lần ạ.HonDa thì rẻ hơn Piagio là đúng quá rồi cụ.Tiếng kêu như búa gõ nghe rất khó chịu là xe bị lỗi,Cụ để xe trong nhà,chỗ yên tĩnh mở máy lên nghe là rõ nhất.Về phần nhựa thì cụ chèn thế là ok rồi,nhưng rửa xe vài hôm miếng bìa nó mục ra lại kêu,Cụ ra chợ giời mua đoạn Gioăng Silicon về chèn ổn hơn,vừa thẩm mĩ lại bền.
E đã thử nổ máy để garanty nghe thử thì thấy cơ bản là đều, thỉnh thoảng chỉ hơi có chút tiếng ọc ọc kèm theo rồi lại hết ngay. Tăng ga lên chút thì tiếng máy đều, ko có tiếng lạ (xe dựng chân chống đứng). Nhưng nếu E đi ngoài đường mà có tăng tốc thì nghe có tiếng gõ ọc ọc ko được êm như bình thường. E ko rõ xe E có bị lỗi máy hay ko nữa?
Số khung xe E là 234939 (6 số cuối). E sợ mang ra HEAD thì các thợ cũng phán là không sao ý mà!
E muốn biết để còn được bảo hành sớm chứ để xước hết cả Piston với xylanh thì mệt! Thanks cụ

mr_tuan

Xe tải
Đánh dấu hay quá cơ

keptman

Xe buýt
Nếu vậy khả năng xe e phát bệnh rồi, giờ nổ máy để ko nó cứ cạch cạch cạch... mỗi lần rung phải ko các cụ?
Có cụ nào ra heat đc xử lý vụ này rồi chỉ dẫn giúp e với, ra Heat nào cũng đc hay phải đúng chỗ mua ah?

hanoimuasam

Xe máy
Nếu vậy khả năng xe e phát bệnh rồi, giờ nổ máy để ko nó cứ cạch cạch cạch... mỗi lần rung phải ko các cụ?
Có cụ nào ra heat đc xử lý vụ này rồi chỉ dẫn giúp e với, ra Heat nào cũng đc hay phải đúng chỗ mua ah?
Head nào cũng được cụ ah, Cơ mà cũng còn tùy từng HEAD. Thợ kỹ thuật nó cũng khác nhau cụ ah :D

mr.tuconverse

Xe tải
Có vài cụ đã mang đi bảo hành từ lâu rồi đấy cụ,cụ xem lại những trang trước.
Em cá là xe cụ không sao cả,cụ đi ở ngoài gió rít từng cơ nên nghe cũng khác mà.
E đã thử nổ máy để garanty nghe thử thì thấy cơ bản là đều, thỉnh thoảng chỉ hơi có chút tiếng ọc ọc kèm theo rồi lại hết ngay. Tăng ga lên chút thì tiếng máy đều, ko có tiếng lạ (xe dựng chân chống đứng). Nhưng nếu E đi ngoài đường mà có tăng tốc thì nghe có tiếng gõ ọc ọc ko được êm như bình thường. E ko rõ xe E có bị lỗi máy hay ko nữa?
Số khung xe E là 234939 (6 số cuối). E sợ mang ra HEAD thì các thợ cũng phán là không sao ý mà!
E muốn biết để còn được bảo hành sớm chứ để xước hết cả Piston với xylanh thì mệt! Thanks cụ

vipvip89

Xe hơi
Mẫu này em thấy đẹp nhất trong các đời air blade

nktung318

Đi bộ
Xe em có 1 vài lỗi như này, các cụ phán dùm bệnh giúp e với :

- Chế độ Idling Stop hoạt động ban ngày rất ngon, ban đêm sau 7h đi cả chục km ko hoạt động.
- Lúc đi khi kéo lên tầm 40-60km thì tiếng máy bên phải kêu ò ò rất đều, ko biết các cụ có bị như vậy ko ạ?

vhpt108

Xe hơi
dòng này nên dùng dầu nhớt loại nào các bác nhỉ ?

thinhkieuphong

Xe điện
Em oánh dấu cái