Ai yeu xe volga

sonducauto

Xe đạp
em cũng iêu xe XHCN lắm nhưng chưa có điều kiện để thỏa mãn đam mê :((

volga1990

Xe tăng
Em đang tính cho con volga này ra đi, vì đinh lấy 1 em suzuki samurai các bác ợ, theo các bác thì có nên không? ai biết gì cho em xin tí ý kiến với, cũng định để lại, rước thêm em suzuki về nhưng ngặt nỗi tiền không đủ nên chắc phải chia tay thôi.:(

DON COI

Xe tải
cụ cho 500 anh đê, xem ruột rà em nó như thế nào? ờ mà bác ở đâu nhỉ?

phuson75

Đi bộ
Một trang sử oanh liệt của lịch sử xe hơi sắp được đóng lại. Bởi Volga không chỉ đơn thuần là một phương tiện chuyên chở bốn bánh. Volga là "người thân trong gia đình", là thứ trưng diện, là kỷ niệm, là phong cách sống một thời ở nhiều nước Đông Âu.

Hiện tại, ở LB Nga, giá một chiếc Volga đời chót chưa lắp thêm nhiều trang bị nâng cấp là khoảng 6000 USD, không đến nỗi đắt lắm đối với xe mới ở nước này. Và tuy từng là một mác xe danh giá, nhưng máy móc dưới cốp xe của Volga về nguyên tắc cũng là kỹ thuật của những chiếc UAZ thô mộc, không thay đổi mấy kể từ đầu những năm 60 của thế kỷ trước.

Có lẽ đó lại là điểm mạnh của xe Volga đối với những người sử dụng ở LB Nga hiện nay, vì thứ nhất là ở đó đường sá gập ghềnh cần một bộ nhún giảm xóc tuyệt hảo mà ngay cả Mercedes cũng không cung cấp được, thứ hai là lái xe nào cũng có thể tự cứu mỗi khi có trục trặc máy móc.

Chiếc Volga đầu tiên lăn khỏi cổng xí nghiệp năm 1956, với hình một con hươu mạ kền sáng loáng trên mũi xe. Model GAZ -21 đi vào lịch sử và hôm nay, nếu tìm ra được buôn đi bán lại với giá cắt cổ.

Tổng thống Vladimir Putin bây giờ còn một chiếc như thế , ông đã cho phép George W.Bush đi thử một lát. May mà không xảy ra sự cố gì.

Nhà máy GAZ chế tạo xe hơi từ năm 1932, sản phẩm đầu tiên là model GAZA nhưng mãi đến 1956 mới có model xe xa xỉ đầu tiên mang tên Volga. Nhiều thập kỷ tiếp theo, ở Liên Xô (cũ) cũng như toàn khối Đông Âu chiếc Volga trở thành biểu tượng của quyền lực, chỉ có thứ bộ trưởng mới được đi Volga.

Tuy có một số cải tiến nho nhỏ về kỹ thuật, thậm chí cả về tạo dáng mỹ thuật, nhưng Volga vẫn trung thành với dáng vẻ ban đầu. Chỉ có có hươu mạ kền là bị cơ quan kiểm định giao thông bắt phải bóc đi vì dễ gây thương tích khi rủi ro xảy ra tai nạn. Sau này người ta ưa dùng Volga để chạy taxi vì khoang khách rộng tha hồ xoải chân!

Hồi kết

GAZ sắp đầu tư hơn 150 triệu USD để cải tạo nhà máy và mặc dầu vẫn còn một bộ phận nhỏ người tiêu dùng ở Nga thích xe Volga, nhưng xét về triển vọng lâu dài, loại xe này rõ ràng không chịu được áp lực cạnh tranh của các xe tư bản. GAZ dự định chuyển hướng sản xuất và không muốn đeo theo quả tạ Volga.

Kinh tế vẫn nặng hơn tình cảm, đó là điều tất yếu của kinh tế thị trường khốc liệt.

Lúc đó, những ai đã biết Volga sẽ buồn bã nhớ lại thuở xa xưa, khi chiếc Volga màu đen bóng lộn hay trắng tinh khôi bao giờ cũng được kính cẩn nhường đường, và ngồi trong ô tô còn êm hơn cả ngồi đệm trên giường, giang tay chân thoải mái hoặc khi cần có thể lăn ra ghế mà ngủ, không sợ cộc sưng đầu hay nghẽn mạch máu khớp gối vì ngồi bó buộc trong chiếc Matiz tí xíu như thời nay...

090.8866.010

DON COI

Xe tải
các bác cho em hoi cai op lazang xe volga nay mua ở đâu nhỉ, em cần 4 cái cho con xe volga vip của em?

volga1990

Xe tăng
các bác cho em hoi cai op lazang xe volga nay mua ở đâu nhỉ, em cần 4 cái cho con xe volga vip của em?
Cụ tìm ở hàng sắt vụn may ra có cái ốp inox như cụ mong muốn,mà cụ cho hỏi volga của cụ đời bao nhiêu?

DON COI

Xe tải
Cụ tìm ở hàng sắt vụn may ra có cái ốp inox như cụ mong muốn,mà cụ cho hỏi volga của cụ đời bao nhiêu?
Bẩu cụ, em mới tậu được 1 em volga đời 1990, vành sắt đen sì, 15 củ. 4 chân em nó bằng vành sắt đen sì. Không biết ở HN có chỗ nào bán không? cụ biết thì soi đường chỉ lối cho em nhé!

Chỉnh sửa cuối:

volga1990

Xe tăng
Bẩu cụ, em mới tậu được 1 em volga đời 1990, vành sắt đen sì, 15 củ. 4 chân em nó bằng vành sắt đen sì. Không biết ở HN có chỗ nào bán không? cụ biết thì soi đường chỉ lối cho em nhé!
Cu về tề lỗ tìm đi, qua việt trì 17km rẽ phải vào khoảng 3km nữa,em cũng xuống đấy tìm cũng kiếm được ít đồ volga, lada thì nhiều mà volga thì hơi hiếm. mà cụ nói cụ kiếm được em volga đời 1990? cụ có nhầm không? vì đèn tròn sx đến 1989 thì hết mà, đời đèn tròn là đời gaz2410, đời 90 thì đèn vuông rồi, đời này là đời 31029 mà cụ.

vanhacGaz

Xe đạp
Em rất tình cờ vô vào được topic mà với tiêu đề cùng sở thích với em . chẳng hay em yêu nước nga xa xôi lạnh giá mà em yêu luôn dòng xe volga với công năng ko chê vào đâu được. và hơn hết đó là thiết kế mang đậm chất thô và mộc của người xô viết...và đầy sự cứng rắn được thể hiện qua từng được nét của chiếc xe .Hơn hết là xe hỏng vặt chủ có thể tự sửa...kiểu như mấy ông club 50 81 vậy . Nói thực giờ em đã học xong và về quê công tác muốn tìm chiếc xe để độ theo sở thích nhưng giờ kiếm chiếc volga ko hề dễ...(ai biết bảo em với 0976387577). Nói thực cách đây tầm 5 năm về trước thì khu em volga nhiều ko kể siết mua đi bán lại cho hội chạy gỗ lậu trên Mẹt-Hữu Lũng-Lạng Sơn. Nhưng bây giờ gỗ hết và volga cũng hết luôn .
Sau đây em góp vui vài tấm hình của niềm đam mê dòng xe xô viết

Chỉnh sửa cuối:

lamborghini_GT

Xe tăng
Bốc mộ
E thấy con này đẹp quá

series3

Xe tăng
Đẹp quá, đúng avatar của em luôn :D