[Funland] Ai rồi cũng sẽ bị gọi điện...

baba77

Xe tăng
Trước ông cụ nhà em được CA xã gọi lên làm định danh điện tử. Cụ không biết lại tưởng lừa đảo nên chửi cho đồng chí ấy một trận te tua,khuyên răn đạo làm người.... Rõ khổ
Thật giả lẫn lộn cụ nhể, thế này CA không nhất quán nên nó lợi dụng

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

Isu_zu

Tháo bánh
Xin lưu ý với cccm là công an cũng có gọi điện thật nhé. Em xin kể 2 trường hợp:
1. Ông anh em làm công an xã gọi cho em bảo về công an xã định danh mức 2 VNeid, xong ông xem lại thì bảo nhầm, hoá ra người cần làm cùng họ tên với em nhưng năm sinh khác.
Cccm lưu ý cập nhật dữ liệu VNeid chỉ cần làm ở công an xã, phường. Không cần lên công an quận huyện.
2. Anh làm cùng em bị 1 đồng chí gọi lên 86 Lý Thường Kiệt làm việc. Lúc đầu ông ý tưởng lừa đảo nên cũng định trêu, sau đồng chí công an nói thời gian địa điểm cùng các tình tiết của vụ việc thì ông anh mới tin. Lên làm việc thì đúng là thật cccm ạ.
Gọi điện mà ko yêu cầu mã OTP hay số tk để chuyển khoản thì thoải mái cụ ạ :))

chenyouxing

Xe tải
Bọn lừa đảo gọi điện giả danh công an thông báo sai CCCD hay định danh điện tử sai tên, sai họ linh tinh.... đã từ khá lâu. Các cụ trên OF khá dành và có nhiều thớt nói về việc này nên em chỉ nói mức độ gọi và tại sao nó lần mò hết mọi số đt có cả CCCD, địa chỉ cư trú ... Nhà ông bạn em ở một nới hộ khẩu 1 nơi mà nó gọi nói đúng mọi thông tin hộ khẩu. Hôm đó đi cùng xe thấy bác ấy trả lời bọn nó như đúng rồi, em bảo thằng lừa đảo đấy, rồi cả nhà bác ấy khoe bị nó gọi, rồi nhà em cả nhà cũng bị gọi, đến hôm qua đến cái số sim 2 của em chỉ dùng vớ vẩn gọi nội mạng nó cũng gọi. Em nghĩ nó như con covid ai rồi cũng đến lượt. Tiên sư nhà nó, thành ra mọi tứ của chúng ta đều lộ hết. CHo hỏi các cụ, các mợ mà người thân đã đến lượt được gọi chưa?
gì chứ lấy thông tin cá nhân ở Việt Nam mình dễ lắm cụ ạ, thậm chí lấy được cái thông tin mà đến cụ cũng chả biết hoặc chả nhớ cơ, mà lại còn rẻ :))

edc

Xe lăn
Sáng 25/6 em bị 2 ông giả CA phường gọi. Nó đọc luôn họ và tên và mã CA mấy kinh :))
1. Ông đầu tiên gọi ra quận xác nhận lại thông tin VNeid bị sai lệch? Em hỏi nó VNeid của tao sai lệch nội dung gì? Nó không giả nhời được. Nó có sai thì mày biết mày làm luôn đi. Gọi tao làm méo gì.
2. Ông thứ 2 thì nói ra quận gặp đội hành chính quận, sửa đổi thông tin hộ khẩu từ giấy sang điện tử bị sai lệch. Em hỏi nó là biết em ở Tổ bao nhiêu không? Nó còn bảo nó quản lý tất cả các tổ....Em bảo ông là thằng thử 2 gọi tôi sáng nay về việc này. Nó cúp máy luôn.

Chỉnh sửa cuối:

baba77

Xe tăng
Gọi điện mà ko yêu cầu mã OTP hay số tk để chuyển khoản thì thoải mái cụ ạ :))
Bài đấy cũ rồi dân cũng tỉnh rồi, giờ nó bài bản hơn, dụ làm online cho khỏi phải lên quận xong nói cài phần mền xác nhận hoặc nhấn vào link tin nhắn thế là nó tự động cài phần mềm chiếm quyền điều khiển đt. Thôi thế là thôi tiền bay trong phút mốt.

suntlower

Xe tải
Bài đấy cũ rồi dân cũng tỉnh rồi, giờ nó bài bản hơn, dụ làm online cho khỏi phải lên quận xong nói cài phần mền xác nhận hoặc nhấn vào link tin nhắn thế là nó tự động cài phần mềm chiếm quyền điều khiển đt. Thôi thế là thôi tiền bay trong phút mốt.
Nhà em được đội CSKH của tập đoàn Đảo Lừa tự phong cán bộ phường mời cả vk lẫn ck ra phường làm lại CCCD, hôm qua 1 đồng nghiệp cư trú cùng quận nhưng khác phương tiếp tục được nhân viên tập đoàn Đảo lừa chăm sóc nhiệt tình nhằm thay vì edit CCCD thì lần này mời ra phường kê khai bảo hiểm xã hội... E cảm giác như có chỉ đạo khoanh vùng để lừa có mục đích vậy

Dxttb

Xe tải
Thường thì e ko nghe máy mấy số kiểu này, nếu rảnh thì hỏi mày tên gì, sếp mày là ai... quay mấy câu nó tự cúp máy. Có hôm bực trong người chửi nó mấy câu rồi cúp máy, thế là nó huy động dăm số khác gọi lại, nghe đc nó chửi 1 câu rồi lại cúp máy... rút kn là từ sao kmn, ko bắt máy.

fundraiser

Xe container
Giờ cụ sinh trắc khuôn mặt trong tài khoản ngân hàng. Thì muốn chuyển khoản trên 10tr hoặc giá trị nào đó phải quét khuôn mặt chứ ko xài mỗi OTP nên nó ko chén được tiền của cụ. Chưa kể một số cụ dùng mật mã smart-OTP là mật mã riêng cụ thì nó cũng ko auto chuyển khaorn được. Chắc sau 1/7 chúng nó lại nghĩ ra trò lừa đảo mới.

Jason88

Xe tăng
e chưa dính bị gọi kiểu này lần nào. Căn bản cứ alo thấy bị làm phiền là e tắt rồi ko thèm trả lời 1 từ nào.

Matizcoi

Xe cút kít
Nó bảo nó công an, nói em liên quan tới vụ đại án oánh bạc trên mạng, em sợ tụt cả 2 hòn vào trong, bẩu cán bộ kíu em với, thấy vậy cán bộ mới thao túng tâm lí, em từ chối tất cả mọi cài đặt vì ko biết cách, chỉ biết mỗi chuyển khoản ngân hàng, thế là cán bộ bảo em chuyển mấy chục củ lệ phí lót đường, em đồng ý chuyển ngay nhưng phải chuyển cho em 5 củ trước để làm tin ....

dpl

Xe lăn
Bọn lừa đảo gọi điện giả danh công an thông báo sai CCCD hay định danh điện tử sai tên, sai họ linh tinh.... đã từ khá lâu. Các cụ trên OF khá dành và có nhiều thớt nói về việc này nên em chỉ nói mức độ gọi và tại sao nó lần mò hết mọi số đt có cả CCCD, địa chỉ cư trú ... Nhà ông bạn em ở một nới hộ khẩu 1 nơi mà nó gọi nói đúng mọi thông tin hộ khẩu. Hôm đó đi cùng xe thấy bác ấy trả lời bọn nó như đúng rồi, em bảo thằng lừa đảo đấy, rồi cả nhà bác ấy khoe bị nó gọi, rồi nhà em cả nhà cũng bị gọi, đến hôm qua đến cái số sim 2 của em chỉ dùng vớ vẩn gọi nội mạng nó cũng gọi. Em nghĩ nó như con covid ai rồi cũng đến lượt. Tiên sư nhà nó, thành ra mọi tứ của chúng ta đều lộ hết. CHo hỏi các cụ, các mợ mà người thân đã đến lượt được gọi chưa?
E đang trong đồn công an còn bị gọi nữa là :))
May bố mẹ e ko biết gì, ai gọi cũng bảo đưa con trai làm :))

fundraiser

Xe container
Nó bảo nó công an, nói em liên quan tới vụ đại án oánh bạc trên mạng, em sợ tụt cả 2 hòn vào trong, bẩu cán bộ kíu em với, thấy vậy cán bộ mới thao túng tâm lí, em từ chối tất cả mọi cài đặt vì ko biết cách, chỉ biết mỗi chuyển khoản ngân hàng, thế là cán bộ bảo em chuyển mấy chục củ lệ phí lót đường, em đồng ý chuyển ngay nhưng phải chuyển cho em 5 củ trước để làm tin ....
Cụ khôn quá thể đáng =))

baba77

Xe tăng
cụ KIẾM ăn tốt quá, cho em theo với..... :))

LeeDuy

Xe đạp
đúng là ai rồi cũng sẽ dc gọi, mình trước đây ko bị dạo này bị liên tục

sonbgkt

Xe đạp
Ông bô nhà em đi đăng kiểm xong mấy cụ bds, độ xe cũng lấy sdt gọi mời chào ầm ầm. Điên k để đâu hết