[Funland] Ai là người làm thay đổi tư duy lái xe?

j23

Xe container
Haha cả cụ hỏi lẫn cụ đáp trong thớt đều ăn gạch không thiếu viên nào :D

Xuân Bách

Xe buýt
Em thấy chủ thớt có ý đúng mà. Nhưng thực ra mà thực thi luật nghiêm thì không ai dám đưa 300-500. Luật em hiểu trước tiên là để răn đe, nhưng vì xxx làm vậy nên tính răn đe của luật mất đi mà dẫn đến tâm lý nhờn luật.
Giả sử lái xe sai, đưa 300-500 mà xxx không nhận. Theo chức trách nhiệm vụ xxx phạt theo luật thì số người “dám” vi phạm sẽ giảm đi nhiều.
Nói rộng ra thì chúng ta sống ở nhà nước pháp quyền, ai sai thì sẽ bị pháp luật xử lý. Do vậy lái xe sai, đưa tiền cũng sai. Việc đó pháp luật sẽ xử lý. Xxx nhận tiền là sai. Không thể vì lái xe sai mà xxx biện hộ mình có quyền nhận tiền. Như vậy luật để làm gì?

poiuy

Xe ba gác
500 hay 1tr thì cũng là tiền, cũng là phải trả giá cho hành vi vi phạm chỉ có khác là nó thấp hơn mức quy định của NN. Với người bình thường thì chẳng ai luôn sẵn sàng bỏ chừng ấy tiền để mà cố tình vi phạm cả. Còn với những kẻ quyền thế, trên tiền thì với bất cứ số tiền nào cũng không phải là vấn đề. Người bình thường thì đừng bao giờ so bì với bọn ấy.

Nana2015

Xe tăng
Cái cao tốc đó chuyên bắn ở yên bình nhỉ cụ. Mà e thấy cao tốc đó chạy bay xe lắm. E nhiều lúc k dám đi nhanh vì chạy hay bị quá chân. Nó k dc dc bám đường lắm

jazzzzz

Xe lăn
Em từ SG ra HN mượn xe của bạn đi Thái Nguyên. Vào cao tốc Thái Nguyên tôi lơ đãng ko để ý biển báo nên gọi cho chủ xe hỏi "đường này được chạy tốc độ bao nhiêu".
Người bạn nói:
"Bạn có khả năng về tài chính thì chạy bao nhiêu là quyền của bạn"

Nghe có vẻ bố láo nhưng đó là sự thật!
Vậy ai là người tạo nên thói quen và lối tư duy này cho lái xe?

Xin thưa đó là xxx.

Mỗi lần lái xe vi phạm họ chỉ cần đưa 300-500-1tr là xong. Pháp luật như một trò hề thế thì ai còn sợ nữa.
Pháp luật sinh ra để điều chỉnh hành vi con người từ đó mới tạo nên Ý THỨC, nhưng pháp luật bị bóp méo rồi thì chuyện vi phạm là rất bình thường.
Đầu tiên là ý thức và sự tuân thủ của người dân, nếu như 100% tài xế tuân thủ luật, nếu sai nhận biên bản thì XXX chỉ có đường cạp đất mà ăn thôi.
Còn kiểu đi láo rồi xuống đấm tiền, xong lại chửi XXX thế này thế nọ người xưa gọi là Gái đĩ già mồm.

thngaylangthang

Xe ngựa
Ko liên quan đến ndung thớt. Chủ thớt để avatar đó mừ lại lập thớt dư nài á ;))