[Funland] Ai đã từng làm quân xanh....

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Không thế thì bác lập dấu mà làm. =))

Còn sếp em vẫn mua hồ sơ, gửi công văn yêu cầu thương thảo trực tiếp thôi. :))

Lúc bị hỏi thì ai dấu & chống chế cho bác, vợ bác hay sếp em? Tăng giá thầu lên...=))
Cụ nói thế là không hiểu. Ở đây là người ta mượn pháp nhân của sếp cụ để đấu thầu (là quân đỏ chứ k phải xanh), thì thu 35%. Ví dụ gói thầu 1,1 tỉ thì công ty thu về 35% của (1,1 tỉ/1,1) = 350tr, phần còn lại đưa cho người mượn pháp nhân. Chứ làm quân xanh thì cũng chỉ đc cảm ơn tí chút gọi là có thôi.

wild nature

Xe điện
Em bị ép làm quân xanh 1 lần.
Cq thamh lý cái xe, nhưng phải qua cty đấu giá.
Cũng ra mua hs, nộp tiền như bt.
Nhưng hôm đấu thầu có tay anh chị dắt theo 20 anh em ngồi ngay quán nước. Bất cứ ai đến tham gia đấu thầu đều được mời sang uống nước miễn phí kèm khẩu lệnh, tối đa 140tr.
Và 50 hs đều chỉ đặt giá tới đó và 1 hs đặt giá 141tr.
Sau đó tất cả kéo nhau ra 1 bãi trống gần đó đấu giá tiếp. Giá cuối cùng lên đến 380tr.
Mỗi người, tùy theo mức giá đấu vòng 2 mà dc trả từ 1,5-5tr. Em bị loại từ vòng gửi xe được chia 1,5tr :))
Dù sao thấy họ cũng khá lịch sự. Nhưng đấu giá nhằm thu tiền cho NN coi như hỏng.
Vậy là cụ biển thủ 20 tr của NN. Có thể nhập kho đến 5 năm ấy =))

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài chuyện quân xanh quân đỏ còn có đội chuyên đi phá thầu gọi là quân gì các cụ nhỉ?
Cái này có nhiều từ khi phổ cập cái đấu thầu online ạ. Nói chung muốn minh bạch cũng khó, nhà thầu chính chăn dắt dự án từ lúc mới manh nha có nguồn vốn cũng khổ lắm chứ.

kogenzo

Xe buýt
Ối vụ này em cũng đích thân mục sở thị. Thầu thì chưa đấu, hồ sơ còn chưa mở bán. Nhưng công trình thì làm xong 50% rồi. Hôm mở hồ sơ thầu sếp phải ngồi chầu chực văn phòng bán, chú nào vào mua là xin contact. Xong đến gặp rồi biếu chục củ uống nước. Chứ lớ ngớ có thằng ất ơ nó trúng cái thì lại cốc mò cò xơi ngay.
Cách này xưa lắm rồi, lúc ít công ty tham gia chứ như bây giờ thiếu gì cách hạn chế NT, nếu biếu tiền nó lại phím thêm vài thằng nữa đến mua thì bán nhà à?

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Lah

[Tịch thu bằng lái]
=))

Trong nghành mà bác phải lo giữ trận thì bác vẫn là hạng ruồi ăn bằng quan hệ thôi, chả đáng lo. Bác hòa được chục trận mà vẫn bỏ phí ra lốp bi không? =))

Còn lùa sếp em không phải đơn giản, cứ đúng mà làm....sai đâu...chậm đâu gửi đơn đến đấy. Người thực việc thực sao phải sợ mấy thằng cài cắm. Có khi làm xong trận đấy anh em lại hiểu nhau hơn ý....kiểu "Ôi thế sao anh em mình không gặp nhau từ trước nhờ thế đếu nào mà anh lại nghe cái thằng Sùng A Lềnh"... =))

Cờ hay do tay người chơi thôi, bác chầu rìa cờ ngoài chứ có cầm quân đi chó đâu mà húng. =))
Cụ cứ giải thích ngành hàng của cụ và mấy con số cho chi tiết đi. Ai chửi nhau mãi không có số liệu làm gì :D

wild nature

Xe điện
Em dc có 1,5tr thôi. Mà có phải NN chia đâu. Ông XHĐ cho vì công tham gia quân xanh thầu đấy chứ :))
Ý em là 380 tr - 141 tr kia là tiền NN. Vậy 20 cụ còn lại hưởng số đó, tuỳ theo giá trị bị truy tố, hê hê

stone_lamp

Xe điện
Mấy chú xxx đấu thầu cũng xanh đỏ chứ khác gì

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Nghe ông nói tôi ko dám hình dung ra tương lai cuộc đời ông. Tôi mạnh dạn cười nhẹ ông một cái rồi đi ra.
Lah em với cụ lại đi vật nhau với thằng sinh viên mới ra tù tập leo núi rồi :))
Nếu như fb em (:D) thay like nó mới hợp nhẽ :D, forum nó chơi vốt ca không chuẩn cảm xúc lắm :D

thieuhuyen

Xe hơi
Cách này xưa lắm rồi, lúc ít công ty tham gia chứ như bây giờ thiếu gì cách hạn chế NT, nếu biếu tiền nó lại phím thêm vài thằng nữa đến mua thì bán nhà à?
Xem thông tin nó như nào đã chứ có phải mèo hoang chó dại đến cũng biếu đâu cụ. Vì thầu nta còn có tiêu chí mà. Cấp độ công trình cụ đã từng hoàn thiện, tổng vốn điều lệ công ty... Nếu cụ không đủ tiêu chuẩn mà mua hồ sơ thầu về thì cũng chỉ để gói xôi thôi. Còn các cty đủ tiêu chí thì đa số là quen mặt biết tên cả. Chia nhau mà ăn theo địa bàn. Họ chọc làm gì. Cách sếp em làm là đề phòng bò lạc thôi.

taplai2012

Xe ngựa
Ý em là 380 tr - 141 tr kia là tiền NN. Vậy 20 cụ còn lại hưởng số đó, tuỳ theo giá trị bị truy tố, hê hê
Em chưa thấy ai bị sờ gáy :))
Tiền NN thu về đấu thầu đúng luật, đúng quy định, khách quan:141 củ cụ nhé 😊

Achelo

Xe buýt
Đến mua sắm ba cái lăng nhăng còn phải lấy báo giá vớ vẩn 1 mớ nữa là thầu thọt thì chả thể thiếu xanh đỏ đc

taplai2012

Xe ngựa
Đến mua sắm ba cái lăng nhăng còn phải lấy báo giá vớ vẩn 1 mớ nữa là thầu thọt thì chả thể thiếu xanh đỏ đc
Ông nào sân sau chả tự lập 1 mớ cty lấy tư cách pháp nhân để tham gia báo giá 😄

anhtuan85

Xe buýt
Nhiều cụ chém như đúng rồi, cũng kêu quân xanh quân đỏ, nhưng có lẽ chưa hiểu gốc rễ.
Về pháp lý, 1 dự án nếu chỉ 1 thằng đáp ứng, thì phải huỷ, mở thầu lại. Nên cần phải có tối thiểu 2 thằng đáp ứng, và giá nó cao hơn mình. Nói quân xanh, quân đỏ tưởng dễ, nhưng với dự án lớn, có yêu cầu về hồ sơ năng lực, nên ko phải muốn xanh đỏ là có ngay. Thường thì kiểu sở hữu chéo, công ty khác nhưng thực ra cũng là của sếp, người nhà sếp. Hoặc dạng các công ty "hỗ trợ" nhau, dự án này mình làm quân xanh cho họ, dự án khác họ làm giúp mình.
Nhiều cụ cũng bảo là phá thầu nọ kia, với dự án thông thường, điển hình, quy mô nhỏ thôi, hoặc có tay trong, còn ko thì đừng hòng nhé. CĐT loại từ vòng gửi xe luôn, về pháp lý hoàn toàn đúng.

binhsu7273

Xe cút kít
Xanh qua bao ngày tháng giờ úa vàng hết rồi ná.
Còn lâu mới nhặt được. ;)) ;)) ;))

Bồ hóng HN

Xe buýt
Mạng cũng rứa.... có số trước, có phím ngày giờ trước, ko có chuẩn bị trước nguồn hàng, giá... thì có kịp vào mắt....
Vâng. Cụ nói cũng đúng. Nhưng ý của em bây giờ là chả phải cần chuẩn bị quân xanh nữa như kiểu tối thiểu 3 nhà thầu tham gia như trước kia đối với các gói thầu nhỏ.

Chỉnh sửa cuối:

BacQuePhuong

Xe tải
chỗ thầu ngân sách này lằng nhằng lắm, phá thầu rất khó vì muốn phá được thì phải pass qua 2 vòng đầu là hồ sơ năng lực và điểm kỹ thuật, 2 phần này được xây dựng rất lòng vòng và cụ thể để nếu các cụ không phải người được chọn (hoặc bên của người được chọn) sẽ rất khó qua, trường hợp qua được rồi thì cái giá phải trả chưa chắc các cụ có thể ăn được đội kia vì sẽ đội chi phí lên rất nhiều, còn giả sử trúng được thì có khi lỗ sặc gạch với kiểu giải ngân và nghiệm thu của chủ đầu tư, thích phá thì có khi phá sản luôn

Sùng A Lềnh

Xe buýt
chỗ thầu ngân sách này lằng nhằng lắm, phá thầu rất khó vì muốn phá được thì phải pass qua 2 vòng đầu là hồ sơ năng lực và điểm kỹ thuật, 2 phần này được xây dựng rất lòng vòng và cụ thể để nếu các cụ không phải người được chọn (hoặc bên của người được chọn) sẽ rất khó qua, trường hợp qua được rồi thì cái giá phải trả chưa chắc các cụ có thể ăn được đội kia vì sẽ đội chi phí lên rất nhiều, còn giả sử trúng được thì có khi lỗ sặc gạch với kiểu giải ngân và nghiệm thu của chủ đầu tư, thích phá thì có khi phá sản luôn
Cụ nói quá chuẩn!
Đối với mấy dự án, gói thầu nhỏ thì chuyện đánh đấm ko thành vấn đề vì vốn nó về tự nhiên. Đối với các gói thầu lớn nó ko hề đơn giản. Các ông mà cương quyết phá đám để vào bằng được thì CĐT cũng cho các ông bán thận luôn. Nhà thầu họ bỏ vốn ra giúp CĐT đền bù GPMB, rồi can thiệp đen đỏ các kiểu mới có đc tí vốn về làm.
Mà làm ăn giờ cũng nghiêm túc, chất lượng đảm bảo, chỉ lãi ở biện pháp thi công và chênh lệch đơn giá tí thôi, có ăn vàng ăn giải gì đâu.
Các ông bảo phá thầu, phá xong đi xem các ông có ăn kẹo đồng vào đầu ko.
Mấy cái ông ếch ngồi đáy giếng cứ nói phét nói lác như thần, nghe ngứa...