[Adapted car] Hỏi về cách nâng trần/hạ sàn Doblo phục vụ người khuyết tật

White Doblo

Xe đạp
Mình muốn chỉnh sửa xe Doblo của nhà để chở người khuyết tật. Mong muốn là có thể đẩy cả xe lăn điện + người lên hàng ghế sau cùng (hàng thứ 3) sau khi tháo 2 ghế sau. Vấn đề là khoảng trống bên trong xe (từ sàn đến trần) hơi thấp (khoảng 125cm) trong khi chiều cao từ sàn đến đỉnh đầu người khi ngồi trên xe lăn là 140cm.

Mình muốn 'cải tạo' xe bằng cách nâng trần (hoặc hạ sàn) để có được chiều cao trong xe khoảng 145-150cm. Nhờ các bác ở đây tư vấn giúp garage uy tín, chất lượng có thể chỉnh sửa được xe, đáp ứng được yêu cầu này.

Mình đang ở Vinh và cũng đã hỏi 1 số garage ở Vinh nhưng họ đều không 'dám' làm. Vì thấy xe còn đẹp quá, họ sợ chỉnh sửa làm hỏng cả xe. Nếu có cách nào đó ví dụ như đặt mua dụng cụ, kit rối thuê người chỉnh sửa xe ngay tại Vinh thì tốt nhất. Nhưng nếu cần mang xe ra HN hay vào TP HCM cũng được, miễn là tìm được nơi uy tín, chắc chắn làm được việc.

Mình thấy ở EU/US thì họ cải tạo xe để phục vụ người khuyết tật rất nhiều. Có cả xe mới đã được cải tạo hoặc dịch vụ để chỉnh sửa xe cũ. Ví dụ như:

Nâng trần
http://www.olmedospa.it/trasporto-disabili-gamma-fiat-ca-17/doblo-tetto-alto-sa-29/

Hạ sàn
http://www.olmedospa.it/trasporto-disabili-gamma-fiat-ca-17/doblo-tetto-basso-sa-75/

Chỉnh sửa cuối:

nambinh113

Xe tải
cháu nghĩ cái xe nó thế chứ ko phải người ta cải tạo đâu cụ ạ

White Doblo

Xe đạp
Tất cả Doblo ở 2 link trên đều là xe đã được cải tạo (after factory) đó bác.

Chính 1 người Ý đã mua xe ở đó và giới thiệu cho mình. Anh này còn cho biết thêm là cty đó mua kit cải tạo xe từ 1 cty chuyên làm loại kit này ở Séc.

Còn đây là video quy trình cải tạo xe:

fishbed4

Xe tăng
Theo thông số nhà sản xuất thì chiều cao của của Doblo 2003 là 1,81m. Vậy khoang hành khách chắc cũng đc tầm 1,4m mà cụ?

danca

Xe điện
Tất cả Doblo ở 2 link trên đều là xe đã được cải tạo (after factory) đó bác.

Chính 1 người Ý đã mua xe ở đó và giới thiệu cho mình. Anh này còn cho biết thêm là cty đó mua kit cải tạo xe từ 1 cty chuyên làm loại kit này ở Séc.

Còn đây là video quy trình cải tạo xe:
Làm quả mui trần đi cụ,khỏi lo đụng trần :-bd

ku-ti

Xe tải
Đăng kiểm máy móc với cải tạo xe, không thoáng như ở nước ngoài. Cụ cải tạo xe lăn đi rùi lắp cơ cấu nâng hạ vào có khi rẻ hơn đấy.

White Doblo

Xe đạp
Khoang xe 7 chỗ nhìn thi cao nhưng các bác lấy thước ra đo thì chỉ cỡ 125cm thôi. Doblo đã là loại khoang to, mấy chú xe Nhật/Hàn còn nhỏ hơn nữa. Vì thế nên các ông Tây mới đẻ ra từ "Adapted Car" rồi mở các cty chuyên cải tạo xe 7 chỗ để chở người khuyết tật.

Cải tạo xe để 'cứu hộ' khi gặp trời mưa => đẩy cả xe lăn + người vào luôn. Bác lại bảo chơi 'mui trần' thì có mà ...

Xe lăn điện thì làm sao mà cải tạo hạ thấp chiều cao được nữa bác? Chỉ có cách nâng chiều cao khoang xe thôi. Còn vụ đăng kiểm thì mình hỏi rồi, nói chung thì bằng 'cách này hay cách khác' đều xong cả. Dán thêm cái tem 'xe lăn' lên kính trước nữa thì không ai dám 'đụng' đến.

haanhbinan

Xe điện
Khoang xe 7 chỗ nhìn thi cao nhưng các bác lấy thước ra đo thì chỉ cỡ 125cm thôi. Doblo đã là loại khoang to, mấy chú xe Nhật/Hàn còn nhỏ hơn nữa. Vì thế nên các ông Tây mới đẻ ra từ "Adapted Car" rồi mở các cty chuyên cải tạo xe 7 chỗ để chở người khuyết tật.

Cải tạo xe để 'cứu hộ' khi gặp trời mưa => đẩy cả xe lăn + người vào luôn. Bác lại bảo chơi 'mui trần' thì có mà ...

Xe lăn điện thì làm sao mà cải tạo hạ thấp chiều cao được nữa bác? Chỉ có cách nâng chiều cao khoang xe thôi. Còn vụ đăng kiểm thì mình hỏi rồi, nói chung thì bằng 'cách này hay cách khác' đều xong cả. Dán thêm cái tem 'xe lăn' lên kính trước nữa thì không ai dám 'đụng' đến.
Bác là phụ huynh Hoàng Cường phải không ạ, cháu gặp ở gara Linh sau ks Thượng Hải rồi, năm đó bác đi sửa điều hòa, bác gửi cháu sđt rảnh ta giao lưu ạ

vnr_82

Xe điện
Bác là phụ huynh Hoàng Cường phải không ạ, cháu gặp ở gara Linh sau ks Thượng Hải rồi, năm đó bác đi sửa điều hòa, bác gửi cháu sđt rảnh ta giao lưu ạ
Chính xác đây là cụ Hoàng Cường ạ. Chúc mừng cụ, nghe nói xe cụ đẹp lắm, xe của chính phủ Hà Lan tặng.
E nghĩ bán mua xe khác cao hợp lý hơn ạ.

White Doblo

Xe đạp
Con Doblo này đời 2008, mua năm 2009 ở showroom Mekong Vinh. Trước khi mua mình cũng đã lên OF đọc review và cũng đã được các bác trên này tư vấn trả giá xuống $1.000 => cuối cùng giảm được $600 :)). Chứ làm gì có ông Tây nào thoáng đến mức đem 4 bánh từ bên EU sang cho.

Xe mua chủ yếu dùng để 'cứu hộ' xe lăn là chính. Suốt ngày nhốt trong chuòng, 6 năm mà mới chạy được 25.000km nên xe nhìn mới cóng như khi mới mua. Không ngờ xe ít chạy mà vẫn 'nổi tiếng' được nhiều người biết.

Quay lại chủ đề chính là tìm garage uy tín, chất lượng có đầy đủ đồ nghề, kinh nghiệm để cải tạo xe. Các bác xem có nơi nào làm được thì giới thiệu giúp.

haanhbinan

Xe điện
Con Doblo này đời 2008, mua năm 2009 ở showroom Mekong Vinh. Trước khi mua mình cũng đã lên OF đọc review và cũng đã được các bác trên này tư vấn trả giá xuống $1.000 => cuối cùng giảm được $600 :)). Chứ làm gì có ông Tây nào thoáng đến mức đem 4 bánh từ bên EU sang cho.

Xe mua chủ yếu dùng để 'cứu hộ' xe lăn là chính. Suốt ngày nhốt trong chuòng, 6 năm mà mới chạy được 25.000km nên xe nhìn mới cóng như khi mới mua. Không ngờ xe ít chạy mà vẫn 'nổi tiếng' được nhiều người biết.

Quay lại chủ đề chính là tìm garage uy tín, chất lượng có đầy đủ đồ nghề, kinh nghiệm để cải tạo xe. Các bác xem có nơi nào làm được thì giới thiệu giúp.
Hay bác ra hn hoặc sg một chuyến chứ ở Vinh ta không có gara nào đủ tầm đâu ạ

vnr_82

Xe điện
Xe bác chất e nghĩ nên bán mua con cao nguyên bản khỏi độ chế gì. Còn độ thì có cụ ngoài HN độ chuyên nghiệp luôn,từ hồi đăng kiểm làm gắt có lẽ cụ ấy cũng chuyển nghề. Cụ sang box Độ-Chế sửa chữa ấy, nhiều cụ biết cụ ấy đới.

vnr_82

Xe điện

haanhbinan

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/cac-cu-co-biet-gara-nao-o-ha-noi-do-than-vo-dep-va-uy-tin-khong-a.926345/#post-25037756
Mở thớt nằm trong box này, hoặc post bài bên quán cà fe otofun nhiều người biết hơn.
Nếu độ chế xác định cái xe trọn đời bên em luôn, tại sao lại ko kiếm con xe khác nhưng cao, ví dụ con Mẹc 9 chỗ cũ? Mb
Bác ấy tính chán rồi, phục vụ người khuyết tật thì doblo hay hơn cả, vấn đề chỉ ở chỗ cải tạo cho việc lên xuống thuận lợi hơn thôi

vnr_82

Xe điện
E nghĩ cắt nâng nóc đơn giản hơn, quan trọng cụ chủ chứ gara ở Vinh họ làm liền.

White Doblo

Xe đạp
E nghĩ cắt nâng nóc đơn giản hơn, quan trọng cụ chủ chứ gara ở Vinh họ làm liền.
Hạ sàn rất phức tạp. Ngay cả người Ý cũng mới chỉ có thể hạ sàn được Doblo từ khoảng 3 năm nay, kit cũng phải nhập khẩu từ Séc.

Mình định chỉ nâng trần thôi. Bác biết gara nào ở Vinh uy tín, có đủ đồ nghề độ xe thì giới thiệu giúp, mình sẽ đến khảo sát xem ntn. Nếu làm được luôn ở Vinh thì tốt quá, đỡ phải gửi xe đi xa.

vnr_82

Xe điện
Cụ thử lại gara Hoàng phúc ngay cổng ga, đầu đường Trường Chinh xem, e tin đó làm đc. Làm kiểu nóc gù, hơi xấu nhưng phục vụ đúng đối tượng, cũng nên qua đăng kiểm xin họ tư vấnn trước cụ ạ. Nếu ít đi và chỉ phục vụ ng khuyết tật thì ko ngại, bỏ đăng kiểm luôn, dán logo ng khuyết tật to to ở trước, 2 bên và sau xe, gặp xxx gt chắc họ thông cảm thôi.
Cụ L hê với Dương chủ gara cũng sinh hoạt CLB Off road Korando trên này hoặc Phúc 0975212226