[Funland] Ác mộng của Huawei đã đến: TSMC dừng sản xuất chip mới cho Huawei

JWalker

Xe buýt
Nói TQ dẫn đầu bằng sáng chế thì phải kể đến thằng hàng xóm dẫn đầu về số lượng Giáo Sư, Tiến Sĩ.

harman_kardon

Xe điện
Đường nhiên là em biết.
Tranh chấp lãnh thổ thì nước nào ở cạnh nhau chả thế.
Biển đông hay đất liền vốn là của tự nhiên, trải qua tranh đấu thì nó thuộc quyền sở hữu của 1 nước nào đó. Nhìn lịch sử phát triển của thế giới để thấy lãnh thổ luôn vận động biến đổi.
Cụ sang Cam chưa? Bên nó vẫn còn trưng bày cái bản đồ đến chế Khmer đấy, vẫn mong muốn đòi lại lãnh thổ của VN đấy.

Hèn cho 1 thằng chuyên kêu gọi thế giới phẳng, tự do thương mại, kết tội CP đứng sau các tập đoàn lại đi dùng luật rừng để xử lý. Và cũng tự tay vả vào miệng mình là nước tao CP còn thao túng kinh hơn. Thao túng thương mại toàn thế giới.
Tôi nói thật với cụ nhé, cụ thích thì cụ cứ ra ĐSQ Mỹ mà phản đối. Hèn hay quân tử cũng vậy cả thôi, Quyền lợi quốc gia dân tộc là trên hết, bất cứ nước nào cũng vậy. Hàng của tôi, tôi thích thì tôi bán cho anh, không thích tôi không bán đấy. anh dám cướp không? dám cướp thì cứ vc. 1 đất nước quen thói ăn cắp, ăn cướp, nay bi người ta đập cho tơi bời. là người việt chân chính ai cũng thấy vui cả. trừ những tên bợ đít, *********, hay đội lột Việt mới thấy tức tối thôi, cụ rõ chửa ?

CR-Vic

Xe container
Dân khựa phải nói là quá giỏi!

Cách đây mấy năm có tay giáo sư khựa phát minh ra thiết bị chế tạo thịt bò từ c ứt người (google là ra công trình nghiên cứu đấy của khựa). Chắc chắn phát minh này sẽ giúp dân khựa tự chủ trong nguồn thực phẩm thịt bò trong tương lai.

Nói gì thì nói, bọn khựa thông minh thật!

Future_50

Xe điện

Cách đây mấy năm có tay giáo sư khựa phát minh ra thiết bị chế tạo thịt bò từ c ứt người (google là ra công trình nghiên cứu đấy của khựa). Chắc chắn phát minh này sẽ giúp dân khựa tự chủ trong nguồn thực phẩm thịt bò trong tương lai.

cụ đểu quá:D

Huthasa

Xe container
Bằng sáng chế thì hiện TQ đang dẫn đầu.
Giải Nobel ak? Nhìn cái Nobel hòa bình của anh Obama là biết nó đáng giá thế nào mà.
Công nghệ ở đầu chuỗi cung ứng là ở đoạn nào hả cụ? Mỗi thằng góp 1 công đoạn sao cứ nhận hết là của mình thế?

Bài của Mẽo luôn dựng 1 ông ngáo ộp để phục vụ cho mục đích truyền thông. Từ Nga sang Toshiba, từ Khựa sang Huawei,... Bài học áp thuế chống phá giá cá tra cá basa và vụ kiện chất độc màu da cam của VN còn rõ ràng như mới hôm qua thôi.

Kết lại các còm, với em Mẽo cũng chỉ là thằng độc tài, tự tạo sân chơi và tự áp dụng luật rừng. Thích thì cấm vận, bướng thì ném bom, bẩn nhất trong những thằng bẩn. Bẩn hơn cả là nó lại khoác lên mình khuôn mặt thánh thiện của người bị hại và đôi cánh của 1 thiên thần.
Thằng khựa con này, về mà bảo tỷ tư dân chúng mày tỏa đi khắp thế giới mà liếm hết các tờ bản đồ với quả địa cầu để cho chỗ nào cũng có dấu lưỡi chúng mày rồi hãy nói chuyện nhá.

hcmt

Xe điện
Em đính chính 1 chút máy là của châu Âu.
Và cũng ko nên hạ giá TSMC quá. Trymteo còn đang loay hoay mãi ở 14nm kia kìa.

Cứ tạm gọi TSMC là hàng bánh mỳ pate đi cho dễ hình dung. Nó chỉ đi mua bột mỳ và thịt về làm ko có nghĩa là nó ko quan trọng. Ông giỏi thế sao vẫn máy đấy, bột đấy, thịt đấy éo làm được ngon như nó.
Cái bôi đậm có lẽ cụ nhầm chăng "Đối với TSMC, việc giữ lập trường trung lập đang ngày càng khó hơn, trong bối cảnh căng thẳng leo thang giữa Mỹ và Trung Quốc. TSMC không thể lựa chọn đứng về phía Huawei, vì bị phụ thuộc hoàn toàn vào các máy móc của Mỹ, được cung cấp bởi các công ty như Applied Materials và Lam Research Corp."

Theo wiki: "Ứng dụng Vật liệu, Inc. [Applied Materials] là một tập đoàn của Mỹ cung cấp thiết bị, dịch vụ và phần mềm để sản xuất chip bán dẫn ( mạch tích hợp ) cho thiết bị điện tử, màn hình phẳng cho máy tính, điện thoại thông minh và TV và các sản phẩm năng lượng mặt trời . Công ty cũng cung cấp thiết bị để sản xuất lớp phủ cho thiết bị điện tử linh hoạt , bao bì và các ứng dụng khác. Công ty có trụ sở tại Santa Clara, California , tại Thung lũng Silicon . [4] "

"Lam Research Corporation là một tập đoàn của Mỹ tham gia vào việc thiết kế, sản xuất, tiếp thị và dịch vụ thiết bị xử lý chất bán dẫn được sử dụng trong chế tạo các mạch tích hợp "

Huthasa

Xe container

Có khi mấy anh Cổ Nhuế lại thành lập công ty hay hẳn tập đoàn xuất khẩu ý chớ.

myob

Xe tăng
Em mổ xẻ từng vấn đề với cụ nhé.

1. Huawei kinh doanh trên toàn cầu, cả ở Mỹ, Canada, EU. Vậy theo ý cụ chơi theo luật Mỹ cụ thể là chơi thế nào? Ko tuân thủ luật ở điểm nào mời cụ chỉ rõ???

2. TQ hoàn toàn mở cửa thị trường chứ ko về đóng. Chuyện GG, FB ko kinh doanh ở TQ là do ko chấp nhận kiểm duyệt nội dung. Cụ kiếm tiền thì ok, định nắm cả truyền thông nhà ngta mà ko chịu kiểm duyệt thì mời next cho nhanh. Giờ VN có chấp nhận cho TQ hay Mỹ sang mở tòa soạn và viết báo cho dân đọc mà CP ko có quyền kiểm duyệt nội dung ko? Và thêm nữa, Iphone vẫn được dân TQ ưa chuộng, CP TQ ko về gây khó dễ với Apple đúng chưa ak?

3. Như cụ nói, nếu vi phạm bằng sáng chế hay bản quyền thì mời anh Apple hay anh j đó đứng lên kiện mà đòi tiền, cớ j đi cấm vận người ta. Em ko cổ vũ cho ăn cắp nhưng là chủ thì tự mình phải giữ bí kíp kinh doanh. Giờ cụ mở hàng phở ngon để nhân viên nó học được công thức nó mở riêng thì cụ chửi nó là ăn cắp ak? Nếu đủ chứng cứ và pháp lý thì mời cụ kiện, ai chơi chửi đổng thế.
Em thấy cụ hỏi em 3 ý trong bài viết của em thì em xin mạn phép nói vắn tắt thế này....
Kiến thức, thông tin nó không tự nhiên có thể học được từ ngày một ngày hai mà nó có thể phải học, thu thập cả chục năm đổ lại... đónlaf những gì em viết để cụ đọc. Dựa vào câu hỏi của cụ, em xin phép không trả lời vì cụ muốn học trong một phút nhưng cách nhìn một chiều của cụ khó có thể chấp nhận kiến thức thông tin em nói....vì đôi khi chính câu hỏi lại thể hiện trình độ hiểu biết, cách nhìn nhận của người đặt câu hỏi.
Câu 1: cụ lên google tìm
Câu 2: cụ cũng lên google tìm
Câu 3: câu này liên quan đến giáo dục và nhận thức đúng sai nên em không rõ cụ tìm ở chỗ nào thì phù hợp.

Trungten

Xe máy
Em thấy cụ hỏi em 3 ý trong bài viết của em thì em xin mạn phép nói vắn tắt thế này....
Kiến thức, thông tin nó không tự nhiên có thể học được từ ngày một ngày hai mà nó có thể phải học, thu thập cả chục năm đổ lại... đónlaf những gì em viết để cụ đọc. Dựa vào câu hỏi của cụ, em xin phép không trả lời vì cụ muốn học trong một phút nhưng cách nhìn một chiều của cụ khó có thể chấp nhận kiến thức thông tin em nói....vì đôi khi chính câu hỏi lại thể hiện trình độ hiểu biết, cách nhìn nhận của người đặt câu hỏi.
Câu 1: cụ lên google tìm
Câu 2: cụ cũng lên google tìm
Câu 3: câu này liên quan đến giáo dục và nhận thức đúng sai nên em không rõ cụ tìm ở chỗ nào thì phù hợp.
Cụ ak. Cụ biết thì nói, ko biết thì cứ nói luôn là ko biết. Cần gì phải ra vẻ thâm sâu đến mức bảo trình độ người hỏi.

Hơn hết vấn đề đó chính cụ đưa ra xong cụ ko dẫn chứng được lại bắt em gg. Kiến thức đa chiều, em chưa phản bác 1 dẫn chứng hay nhận xét đúng nào cả. Có chăng cụ đuối lý thì cứ mạnh dạn mà thừa nhận, xấu hổ j việc đó.

Tao hỏi mầy: Hoàng Sa, Trường Sa có phải của Việt Nam không? Cái yêu sách đường lưỡi bò của bọn chó khựa có phải là phi lý không? Mầy không trả lời tao thì từ nay mày thò mặt ở đâu ra là tao sẽ gọi mày là thằng Khựa con thì đừng bảo úp xô vào đầu.
Cụ nói đúng mệ nó rồi, sao dám ra trả lời

trancannam

Xe điện
Khoảng 6 tháng nữa thì nhân viên nó bỏ heo quay sang mì xào hết.

Đấy, nó dẫn đầu các bằng sáng chế kiểu ấy đấy. Tính số lượng để "phê" và "tự phê" ấy mà. Quan trọng có hữu ích, có đi vào sx thực tế được hay không thì nó ếu quan tâm. Vãi mấy khựa nô kêu trình độ công nghệ khựa đang vượt mẽo.

thattinhvt

Xe buýt
Cụ ak. Cụ biết thì nói, ko biết thì cứ nói luôn là ko biết. Cần gì phải ra vẻ thâm sâu đến mức bảo trình độ người hỏi.

Hơn hết vấn đề đó chính cụ đưa ra xong cụ ko dẫn chứng được lại bắt em gg. Kiến thức đa chiều, em chưa phản bác 1 dẫn chứng hay nhận xét đúng nào cả. Có chăng cụ đuối lý thì cứ mạnh dạn mà thừa nhận, xấu hổ j việc đó.
Sõi tiếng Việt phết :D

Cái bôi đậm có lẽ cụ nhầm chăng "Đối với TSMC, việc giữ lập trường trung lập đang ngày càng khó hơn, trong bối cảnh căng thẳng leo thang giữa Mỹ và Trung Quốc. TSMC không thể lựa chọn đứng về phía Huawei, vì bị phụ thuộc hoàn toàn vào các máy móc của Mỹ, được cung cấp bởi các công ty như Applied Materials và Lam Research Corp."

Theo wiki: "Ứng dụng Vật liệu, Inc. [Applied Materials] là một tập đoàn của Mỹ cung cấp thiết bị, dịch vụ và phần mềm để sản xuất chip bán dẫn ( mạch tích hợp ) cho thiết bị điện tử, màn hình phẳng cho máy tính, điện thoại thông minh và TV và các sản phẩm năng lượng mặt trời . Công ty cũng cung cấp thiết bị để sản xuất lớp phủ cho thiết bị điện tử linh hoạt , bao bì và các ứng dụng khác. Công ty có trụ sở tại Santa Clara, California , tại Thung lũng Silicon . [4] "

"Lam Research Corporation là một tập đoàn của Mỹ tham gia vào việc thiết kế, sản xuất, tiếp thị và dịch vụ thiết bị xử lý chất bán dẫn được sử dụng trong chế tạo các mạch tích hợp "

Khựa con không nhầm đâu cụ ơi. Máy quang khắc do 1 công ty Hà Lan cung cấp cho TSMC, nhưng nhọ là để làm ra cái máy quang khắc đó thì lại phải dựa vào linh kiện, công nghệ mẽo. Công nghệ nguồn là như thế đó.

Gom

Xe hơi
Lâu nay các hàng công nghệ của Tàu chỉ đi ăn cắp công nghiệ của Mỹ để phát triển, bây giờ Mỹ đập lại cũng xứng đáng và đúng
bản chất của Mỹ.

Chỉ tội cho những người công nhân sẽ thất nghiệp.

thientudolong

Xe container
Lâu nay các hàng công nghệ của Tàu chỉ đi ăn cắp công nghiệ của Mỹ để phát triển, bây giờ Mỹ đập lại cũng xứng đáng và đúng
bản chất của Mỹ.

Chỉ tội cho những người công nhân sẽ thất nghiệp.
cụ nói vậy cũng ko đúng, bọn nó mua hàng của mẽo mà, mỗi cái đt huawei bán ra mẽo cũng thu đc tiền gián tiếp, nói về ăn cắp ở đây mấy cụ bỏ tiền ra mua windows hay office bản quyền về cài :D, theo e cái ng nhân đập huawei chủ yếu là dằn mặt TQ thôi, lăm le chiếm vị trí No1 của mẽo và 1 chút nào đó việc cài cắm nghe lén....

provtc

Xe container
Nói chung giã mạnh vào, kinh tế suy thoái yếu đi, tiền không có thì làm sao mà lấn biển với lấn đảo được