A pa chải - Miền cực Tây của Tổ quốc

nghienOTO

Xe tăng
Em cũng bắt chiếc Mợ Dims ..sâu hàng cái nhé ...:P:P:P

Em lên đúng hôm trời đầy sương mù ,chả nhìn thấy gì cả nên phải xoay sang ông em Lào ngồi nhờ ...

Hàng trông cũng đẹp đấy nhỉ :21::21::21:

Chỉnh sửa cuối:

luclo233

Xe buýt
em nghe kể rằng, lúc chưa có đừong (chỉ dộ 3-4 năm trước thôi) giá thành để cõng 1 kg gạo vào Leng Su Sìn bằng tiền mua 5 kg gạo. Biên phòng toàn phải gùi và dùng ngựa thồ, thậm chí cả trực thăng
Vâng! Tiền mua vật liệu, xi măng, sắt thép..tại T.P Điện biên phủ hết gần 100 triệu, còn bao nhiêu là tính vào vận chuyển:77:. Phải công nhận vào đến đồn biên phòng được đón tiếp hơn thượng khách. Bác có được tham gia vụ thông lỗ của gái Hà nhì chưa(l)vui lắm:))

offroad

Xe buýt
đường đi bây giờ còn khoảng 60km cuối là xấu, rất xấu, vẫn phải qua ngầm, đường đất đỏ, hy vọng cuối 2009 sẽ có đường nhựa vào đến đồn biên phòng Apa chải
chuẩn bị đi thôi các bác, không thì hết offroad.....:)):))

Shang Car

Xe buýt
30 năm gòi cụ ơi . :)
Thanks for the post . (b)
cám ơn cụ, 30 năm rồi, em nhơ ngày 17/02/1979 là chủ nhật, cả nhà vẫn nằm trong chăn ngủ rốn và nghe chương trình quân đội, thế là có breaking news. Độ 3-4 hôm sau thì thấy bà thím sống ở Lai châu ôm thằng em độ 3 tháng tuổi chạy về Hà nội

Chỉnh sửa cuối:

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
bản Hà nhì cụ ạ, họ xòe trước Tết cơ

còn đến mốc 0 thì vẫn phải leo như bọn em thôi, chưa có đường o tô đến tận môc 0 đâu, leo lên và leo xuống hết 11 tiếng :'(
Các cụ đi vào ngày Dần của tháng 3 âm là ngày cúng bản. Người Hà Nhì cúng bản trong 3 ngày liền, trong 3 ngày đó nội bất xuất ngoại bất nhập. Em đi vào đúng ngày đó nên nằm lại A pa Chai đúng 3 ngày luôn suốt ngày chỉ (b)(b)(b)(b) và may mắn nữa là tuy là nữ nhi nhưng e vẫn được cụ Lệ làng cho lên đàn cúng vì lúc đó e được coi là khách quý keke chứ bình thường phụ nữ ko được bén mảng lên đàn cúng.

Hoặc đi vào ngày Thìn của tháng 11 âm lịch là Tết của người Hà Nhì, vào đêm ngày Thìn này người ta mở hội múa xòe ngay trung tâm xã tại bản Tả Kho khừ...

E là người thứ 2 đi ô tô đến APC, vì trc e có 1 đoàn bên TTVNOL đi trước mang sách tăng cho xã làm thư viện nhưng đoàn này chỉ đến mốc 3 là bị quay đầu vì không đi được tiếp. Lần e đi bọn e đi xe đến tận đồi cỏ tranh, vứt xe đó rồi leo lên mốc 0. Em là người phụ nữ đầu tiên được Mr Hưng đồn phó và đồng chí Nghi dẫn lên Mốc 0. Tý nữa e cũng show hàng cùng các bác nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Haiau

Xe tăng
chuẩn bị đi thôi các bác, không thì hết offroad.....:)):))
Đường này Camry vào ngon . Ọp dốt không đi từ Mường Nhé vào Apachai mà phải đi từ Mường Tè sang Apachai .đi qua dốc Tà Tổng cho nó mấu ..:21::21::21: ..

TÉP

Xe buýt
Người Hà nhỉ đến ở vùng đất này đâu đó khoảng 150 năm đổ lại, gốc gác của họ là một dân tộc ít người của vùng cao Trung quốc. Khoảng những năm 60, anh hùng – liệt sĩ bộ đội biên phòng Trần Xuân Thọ đã giúp đỡ họ rất nhiều để người Hà nhì có thể sống tại vùng đất khó khăn này
Thưa các cụ, anh hùng Trần Xuân Thọ vừa mới được truy tặng danh hiệu Liệt sĩ cách đây có hơn tháng thôi ạ.

Nhà cháu đọc truyện về AH TXT cách đây gần 30 năm, thế mà bây giờ người ta mới công nhận anh là Liệt sĩ, không biết mấy Thằng bộ LĐTBXH nó ăn lương để làm cái giề cơ chứ.

Shang Car

Xe buýt
Đường này Camry vào ngon . Ọp dốt không đi từ Mường Nhé vào Apachai mà phải đi từ Mường Tè sang Apachai .đi qua dốc Tà Tổng cho nó mấu ..:21::21::21: ..
các thông tin này để các cụ off road tham khảo
theo chỉ dẫn của BPhòng, bọn em bỏ lại cái gầm thấp ở Điện biên, đoàn vào Apa chải có 1 UAZ, 1 cái Fortunner và 1 Toy 16 chỗ, đường đi được lựa chọn là: Điện biên, thị trấn Mường Chà, Chà Cang (ăn trưa), Si pa phìn, Mường Toong, thị trấn Mường nhé, xã Chung Chải, xã Sín Thầu (xã này mới tách ra từ Chung Chải)

đường vào đến Mường Nhé là OK, đôi lúc có những đoạn thế này

Chỉnh sửa cuối:

Shang Car

Xe buýt
nhưng đa phần là thế này

xong rồi lại thế này

Chỉnh sửa cuối:

Shang Car

Xe buýt
rồi có thể gặp cái ngầm như thế này, cái ngầm này đã từng cuốn trôi và vùi luôn 1 cái xe máy vào trong lòng đá suối, tất nhiên là trong mùa mưa. Mùa này chỉ là 1 dòng nước ri rỉ

Bọn em lên đến 317 cũng được các chú bộ đội đón tiếp rất nồng nhiệt, cho mượn quần áo, giày dép... Đến bữa thì vào bếp ăn tập thể ăn cùng các chiến sỹ. Khi bọn em đi đường cực xấu, đi xe máy mà ngã oành oạch. Cho em show hàng ké 1 tí nhé:

Đường đây:

Lên Mốc 0 đây:

Đồng chí Nghi làm Guide, chụp phát kỷ niệm:

Shang Car

Xe buýt
chuẩn bị qua cái ngầm thứ 2, cái này tương đối dài, có vẻ không sâu lắm, chú UAZ cứ phi ầm ầm. Quả tài UAZ này còn rất trẻ nhưng tay lái thì khá ác chiến, sẽ có chuyện riêng để hầu các cụ

lucent

Xe buýt
Em nghe kể người Hà Nhì có tục con gái đến tuổi cập kê thì tự do tìm hiểu nhau. Nếu tối đến khách là con trai đến nhà mà con gái chủ nhà thích sẽ rải đệm mời khách vào ngủ, sáng hôm sau mà người con gái thấy vui vẻ sẽ được mời ăn xôi với thịt còn nếu khách từ chối không vào ngủ thì sáng chỉ có bánh ngô mà thôi. Nếu chưa lấy nhau cũng có thể "tìm hiểu" thoải mái nhưng người con trai ko bao giờ được tìm hiểu phía trên vì người Hà Nhì quan niệm rằng ở dưới khi đẻ ra đã có rồi còn phía trên khi lớn lên mới có nên của Giàng cho thì dùng thoải mái còn của bố mẹ cho thì phải xin phép. Các cụ hay đi ko hiểu có nghe đến tập tục đấy ko hay bây giờ người HNhì văn minh hơn nhiều rồi?

Shang Car

Xe buýt
UAZ phi qua trước, đỗ trên đỉnh dốc và theo dõi ban Toy 16 chỗ, chuẩn bị tinh thần cứu kéo, Fortunner lùi lại sau, hồi hộp xem ông anh già cả liệu có ngủm củ tỏi giữa ngầm không :21:

Chỉnh sửa cuối:

Shang Car

Xe buýt
nhưng chẳng có chuyện gì xảy ra cả, chán quá :)), không ngủm, hai anh em nhà Toy đều qua nhẹ nhàng

Shang Car

Xe buýt
đi qua ngầm 1 đoạn thì gặp bạn này đang nhổ bụi tre, phải đứng lại độ 10 phút. Còn đường từ Chung Chải vào Sín Thầu (độ 15 km) đang đang được làm dở dang, cầu qua suối cái có cái không, bụi mù, mùa mưa thì chắc ngất vì bùn

đây là hậu quả của một ông Hino 3 chân chạy qua, UAZ đành dừng lại vì cóc nhìn thấy đường, đây là chụp lúc nó tan bớt rùi đấy, em còn giữ 1 quả đỏ lòm luôn

Chỉnh sửa cuối:

Haiau

Xe tăng

Chicbong

Xe điện
Cảm ơn bác Shang Car và các bác đã chia sẻ. Mời các bác (b)

LuongMinhTam

Xe đạp
hay lắm bác, phát huy tiếp nhá

TÉP

Xe buýt
Bài của mấy cụ phê quá.

Xin hỏi các cụ các bước tổ chức một quả đi như thế thì phải làm thế nào, mong các cụ chỉ giáo.