A-Pa-Chải, cực Tây tổ quốc. Chuyện cũ giờ mới kể

sieu_nhan

Xe đạp
Chuy[FONT=&quot]ến đi này của bọn em 4 người 2 xe triển cũng khá lâu rùi, từ dịp 2-9 năm ngoái kia, nhưng cứ ngại 2 bánh k dám pọt lên. Được sự động viên khích lệ của đại ca Dungcz mãi giờ mới dám tung hàng [/FONT]:)
[FONT=&quot]Trước khi lên đường, vác theo ít đồ nghề cho an tâm, ngoài ra còn thêm 2 em săm 1 trước 1 sau và 2 em bugi nữa[/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Để tiết kiệm sức khỏe và thời gian, bọn em trọn phương án người và xe máy cùng lên ô tô đi lên TP Điện Biện rồi mới di chuyển tiếp bằng xe máy sau. Có khá nhiều xe chạy tuyến HN-ĐB nhưng theo thông tin tìm hiểu thì nhà xe Hải Vân đã được trọn mặt gửi thân [/FONT]:-"
[FONT=&quot]17h30 ae có mặt tại bến xe Giáp Bát để chuẩn bị, 19h xe mới chạy nhưng vì bọn em gửi xe máy nên phải đến sớm để mấy bác phụ rút xăng, sắp xếp đồ đạc và chỗ yên vị cho mấy em xe [/FONT]
[FONT=&quot]Nhét cốp[/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Hôm đó bọn em đi vào dịp nghỉ lễ 2-9 nên bị làm giá mất 500k/xe còn ng thì vẫn 350k/n[/FONT]
[FONT=&quot]Lên xe làm giấc cho khỏe, tất nhiên là có dừng ăn nghỉ, rút nước [/FONT]:-"
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Khoảng 5 rưỡi 6h sáng hôm sau bọn em đã có mặt tại TP Điện Biên[/FONT]
[FONT=&quot]Phi ra cổng bến xe đổ xăng, chằng buộc hành lý, lắp gương ,…. Nhẳm hướng Mường Nhé thẳng tiến
[/FONT]

[FONT=&quot]Ăn sáng bên đường ở ngoại ô TP, khá ngon và rẻ các bác à[/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]
Ăn no lại hò nhau chạy, đoạn từ TP lên TT Mường Chà (Mường Lay – Lai Châu cũ) đường khá đẹp[/FONT]
[FONT=&quot]

Còn cảnh sắc thì đây :[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]

[FONT=&quot]Chạy nhoáng 1 cái đã qua Mường Chà, ngoảnh mặt nhìn lại toàn cảnh TT Mường Chà[/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Chặng tiếp theo, Mường Chà – Sa Pha Phìn[/FONT]
[FONT=&quot]Trời lúc âm u[/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Lúc lại rực rỡ[/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Còn anh em thì cứ bon bon [/FONT]
[FONT=&quot]

[FONT=&quot]
[/FONT]
[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

sieu_nhan

Xe đạp
[FONT=&quot]Giải lao bắn chụp tí nào[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Đổi lái. Thành viên nữ duy nhất, nhưng k hề thích ngồi sau mà lúc nào cũng muốn trải nghiệm tay lái trên tất cả các cung đường[/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Những cung đường như những dải lụa trắng vắt qua những ngọn núi xanh mướt. Núi rừng đất trời Tây Bắc lúc nào cũng làm ta say đắm [/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Bọn e chạy 1 mạch qua trung tâm Sa Pha Phin thì phải tiếp nhiên liệu. Ở nhà mỗi khi đổ xăng chỉ đôi ba chục một thế mà lên đây lần nào cây xăng cũng chỉ 1 câu duy nhất “ ĐẦY BÌNH” hahaa[/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Đang có dự án nâng cấp và sửa chữa đoạn từ Sa Pha Phìn đến Mường Nhé nên đường được đào bới ngổn ngang, đi ê hết cả mông. Từ giờ toàn đường xấu thôi[/FONT]
[FONT=&quot]Hơi xấu nhé[/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Xấu hơn nữa rồi[/FONT]
[FONT=&quot]Ga-lang, nhảy xuống cho nhẹ xe [/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]2 đồng đội này lần đầu đi phượt gặp cái vũng bé tí cũng phải xuống bớt cho dễ qua [/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Có em trâu tắm mát :))[/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Đường còn dài, đều ga ta chạy [/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Vượt chướng ngại vật [/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]

chapi

Xe hơi
Có 5 cái Cực, em mới chỉ đi 1 cực Bắc Tổ Quốc là LC, chưa có dịp trải nghiệm tiếp, đành hóng cụ. Cụ phọt tiếp đi, em du lịch qua màn hình vậy :)

minhmo

Xe cút kít
Cụ có chụp 5 cái cầu gần Apchai không? Ông bạn em làm đấy. Nó bảo một m3 đá 1x2 lên đến đấy có giá gần 2 củ ạ. Thế mà có thằng nó cũng để lại hậu duệ để trông cầu.^:)^

balutran

Xe tải
Em mới lên Điện Biên thôi chứ chưa có đi A pa chải. Hóng chuyến đi của các cu ^^

giangsuki

Xe ngựa
EM cũng chưa đi A Pa Chải lần nào :(
Tiếp đi cụ chủ ơi

Đại xa

Xe tải
1 tiếng gà gáy,3 quốc gia nghe,một cung treck hấp dẫn.tip đê kụ chủ

Rybicka

Xe buýt
Chuy[FONT=&quot]ến đi này của bọn em 4 người 2 xe triển cũng khá lâu rùi, từ dịp 2-9 năm ngoái kia, nhưng cứ ngại 2 bánh k dám pọt lên. Được sự động viên khích lệ của đại ca Dungcz mãi giờ mới dám tung hàng [/FONT]:)

[/FONT]
các cụ phượt bằng 2B mới đáng khâm phục ... cụ cứ viết về những cảm nhận của bản thân trên những cung đường, những tình cảm của người dân nơi mình đến, những khó khăn vất vả của các chiến sỹ biên phong... đấy mới là những điều đáng quý cụ ạ.

kentdju

Xe điện
A pa chải - lạ mà quen, tiếp đi cụ ơi em hóng.

sieu_nhan

Xe đạp
Cụ có chụp 5 cái cầu gần Apchai không? Ông bạn em làm đấy. Nó bảo một m3 đá 1x2 lên đến đấy có giá gần 2 củ ạ. Thế mà có thằng nó cũng để lại hậu duệ để trông cầu.^:)^
ý cụ hỏi mấy cái cầu bê tông như thế này hả? e cũng chả nhớ chính xác có mấy cây cầu như thế :)

sieu_nhan

Xe đạp
Vâng, cũng lâu rồi cụ nhỉ
Cung A pa chải nhiều người đi rồi, nhìn ảnh mà thèm cụ ạ, vậy mà chưa thu xếp đi được
Bộ đội ta đang phát núi mở đường cho oto lên sát cột mốc đới các cụ à. Sắp tới các cụ mà đi chắc k phải leo bộ 4-5 tiếng như bọn e đâu :)

sieu_nhan

Xe đạp
mấy hôm rồi bận quá, cộng thêm sự động viên của các cụ em xin pọt tiếp ạ.
Qua đoạn xình lầy giải lao mấy phút, gặp ngay 1 ngôi làng bên suối, đẹp vô cùng

Theo kế hoạch bọn em sẽ ăn trưa tại Sa Pha Phìn, nhưng 1 phần lúc qua đới mới 11h và 1 phần cũng ham chạy lên băng qua luôn. Và đó là quán cơm cuối cùng bọn em gặp cho đến 4h chiều :). Tầm 1h trưa đành dừng vào 1 bãi đất trống ven đường bỏ đồ nguội ra đánh chén.

Ăn uống nghỉ ngơi chốc lát, chúng e lại lên đường.
Hình ảnh trẻ em vùng cao bọn em chộp được trên đường.
Mải miết đi tìm con chữ:

Gặp 1 đám trẻ con con gần chục đứa đang chơi ven đường nhưng có đến 80% trong số chúng ko có quần áo mặc.

Thấy bọn e giơ máy lên chúng bỏ chạy hết 

Phía Bắc e đi cũng khá nhiều nhưng chưa ở đâu bắt gặp hình ảnh những đứa trẻ thiếu thốn như ở đây. Rất nhiều những đứa trẻ ko có quần áo mặc, chơi lang thang ven đường. Nhìn thương lắm mà chả biết làm gì, chỉ có vài cái bánh cái kẹo mang theo chia sẻ cùng các em nó mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

giangsuki

Xe ngựa
Bộ đội ta đang phát núi mở đường cho oto lên sát cột mốc đới các cụ à. Sắp tới các cụ mà đi chắc k phải leo bộ 4-5 tiếng như bọn e đâu :)
Vâng, thế thì quá tốt roài, tuy nhiên đi leo cũng có cái hay riêng của nó, gì chứ em trước ở Thuận Châu lang thang đồi núi suốt cả ngày được

giangsuki

Xe ngựa
À mà sao cụ không dùng photobucket hoặc trình đăng ảnh của diễn đàn luôn, cụ dùng upnhanh hay bị lỗi link ảnh lắm