[CCCĐ] 7X Du xuân Việt –Lào 2017

homthurac

Xe tăng

Sau chuyến Tà xùa dựng lều ngắm nàng mây , trung đoàn 7X đã có nhen nhóm ý tưởng vượt biên sang Lào vào dịp Tết âm lịch 2017 . Tuy nhiên phải sau chuyến Cúc Phương tống cựu nghinh tân giữa rừng thì mới lên được chương trình cụ thể , do điều kiện của các thành viên khác nhau người thì không dám vượt biên như cụ thành đông, người thì phải về quê ăn Tết như cụ NHON 2012 , người thì rất máu mê tham gian nhưng đến phút chót thì lại cáo lui …Cho nên cuối cùng chỉ còn lại 3 thành viên trung đoàn 7X cùng gia đình bạn bè ( tổng số 12 người )

Tham khảo rất nhiều kinh nghiệm của các đoàn đi trước - Vì trong đoàn có đủ các lứa tuổi ( từ 2 đến 70 tuổi ) nên đoàn mình cũng chọn cung đường hết sức cơ bản để du xuân trong khoảng thời gian hữu hạn ( đúng 1 tuần )

Thời gian ( Xuất phát mùng 2 tết (29/1) về ngày 9 tết ( 5/2 )

Ngày 1: Hà Nội – Phố Châu ( Hà Tĩnh ) (337 km);
Ngày 2: Phố Châu - CK Cầu Treo (Hà Tĩnh) - Vientiane (413 km);
Ngày 3: Vientiane
Ngày 4: Vientiane - Luang Prabang (339 km);
Ngày 5: Luang Prabang
Ngày 6: Luang Prabang - Phonsavanh (265 km);
Ngày 7: Phonsavanh – Mường Xén , Kỳ Sơn, Nghệ An (153 km);
Ngày 8: Mường xén, Nghệ An - Hà Nội (470 km).

Do xuất phát muộn ( mãi 14h00 các nhà mới tụ tập đầy đủ tại sau trạm soát vé cao tốc Pháp Vân ) , sau màn chào hỏi kiểm tra tần số bộ đàm các xe đoàn mình theo cao tốc Phố Châu thẳng tiến chẳng cụ nào nhớ chụp choẹt gì thành ra thiếu mất ảnh lúc xuất phát mong các cụ các mợ thông cảm he he
Cụ cho em cái danh sách chuẩn bị đồ cho bé 2 tuối với. Em đang mỏi mắt tìm kiềm đấy ạ!

WTA

Xe buýt
Bên trong vườn tượng Phật ( Buddha Park) là những hình ảnh pha trộn của Hindu giáo, Phật giáo, những thần nhân trong sử thi Ramayana, quần thể tượng Phật và những vị thần Shiva, Arjuna, Visnu, Rama, Sita… Các tác phẩm tượng trong vườn đều sử dụng chất liệu xi măng, không qua sơn phết hay phủ lên bất kỳ một chất liệu gì khác. Sự thô mộc của chất liệu xi măng qua thời gian đã tạo nên những nét rêu phong, cũ kỹ, thể hiện qua các mảng màu đơn giản như đen, xám của thiên nhiên, của sự bào mòn thời gian càng làm cho thần thái của những bức tượng có thêm vẻ kỳ bí, huyền hoặc...

Khu vườn nhìn từ trên cao ..

Con người thật là nhỏ bé trước những tác phẩm nghệ thuật này ..
Cụ nằm chụp để tay sai rồi, để đúng theo Bức Tượng em nghĩ đẹp hơn.

hoangtuananh69

Xe tăng
Em tiếp tục kể ..
Cái quán NGON này trông rất hoành tráng , các món VN cũng đầy đủ nhưng do ngày Tết VN nên nhân viên về VN ăn tết hết cả quán chỉ còn lèo tèo vài người nên gọi món phải chờ khá lâu giá cả cũng tương đối cao ...No bụng đoàn em kéo nhau về khách sạn nghỉ ngơi nên đoạn này không có ảnh minh họa .
Buổi chiều đoàn em tự do hoạt động , bữa tối cũng tự do đi ăn theo sở thích ...
Lang thang ăn đêm ở Vientina cũng là 1 cái thú , ngoài các nhà hàng quán xá ở dọc bờ sông mekong trong các phố nhỏ của Vientina vẫn tồn tại những quán ăn lưu động . Lượn lờ một vòng qua các phố phường em cũng tạt vào 1 quán của người Lào có 1 món khá lạ đó là món Cháo sợi ( tiếng Lào gọi là Khạu Piệc Sện ) Đó là một thứ đồ ăn đêm rất phổ biến của người Lào ..

Nước dùng gần giống với vị của hủ tiếu , thịt lợn quay thái miếng kèm với hành khô thơm lừng ..nếm thử một thìa đã thấy có vị rất đặc trưng béo mà không ngậy cảm nhận rõ vị ngọt của xương chứ không phải của mì chính ..Nhưng đặc biệt hơn là sợi cháo nó mềm mềm dính dính khác hoàn toàn với bánh phở hay bún của VN

KhoiNguyen2711

Xe tải

KhoiNguyen2711

Xe tải
Em kể tiếp các Cụ nghe hành trình ngày thứ 3 của đoàn em bên đất Lào :
Cái khách sạn Chả lợn xay này cho người Việt mình quản lý nên các giao dịch cũng bớt đi phần nào khó khăn do bất đồng ngôn ngữ , Khách sạn có ăn sáng tính trong giá phòng ( khoảng 700k VND/đêm ) nên nói thật là chất lượng khách sạn cũng như bữa ăn sáng chỉ ở mức bình thường , Nếu Cụ nào ỏ khách sạn này mà xuống ăn sáng muộn thì ráng chịu vì chả còn gì để ăn ..:)):))
Sáng ra em tranh thủ làm vài kiểu cái khách sạn mình ở , tối qua đến tối mịt chả nhìn thấy gì ..

Vườn hoa trước cửa khách sạn ..

Cái khách sạn đối diện ...Say sẩm bum
Cụ ơi, giờ ở ks Cha lơn xay này sáng ra còn cái kiểu phát phiếu ăn sáng không cụ ? Ngày xưa em nhớ mang tiếng gọi là ăn sáng cho nó sang mồm chứ chỉ có nhõn 3 món: cháu, phở khô và bánh mỳ trứng..

lykai

Xe tăng
- Rời cửa khẩu Cầu treo lúc này đã là 10h15 phút do quãng đường từ đây đến Vientina còn dài ( quãng 370Km ) nên đoàn em khẩn trương lên đường ngay .Vào đất bạn lần đầu nên rất chú ý biển báo tốc độ , trên đường có rất nhiều biển hạn chế tốc độ 50km/h ...thậm chí 30km/h ...đoàn tuân thủ rất nghiêm theo biển báo ( mặc dù thỉnh thoảng các xe mang biển số Lào vẫn vút qua với vận tốc cao ???) thôi kệ chậm tý cũng được mình mới sang phải gương mẫu :)):)):))
- Theo chương trình đoàn sẽ nghỉ ăn trưa ở ngã 3 Vieng Kham ( cách cửa khẩu Cầu treo khoảng 130Km) nhưng chạy mãi đến 12h30 vẫn chưa thấy cái ngã 3 đó đâu cả , trẻ em trong đoàn kêu đói ầm ĩ cho nên đoàn quyết định gặp bất kỳ quán ăn nào trên đường sẽ dừng lại nghỉ ngơi nạp năng lượng ...
- May quá nhìn thấy cái quán bên trái đường cũng khang trang sạch sẽ bãi đỗ xe rộng lại có cờ Việt Lào nên cả đoàn quyết định dừng chân ..

Em view phát rộng hơn ..

Gần chút nữa vào cái thực đơn của nhà hàng ..
Con 19 này hình như hàng xóm nhà em, sáng sáng hay gặp Ngụy Như Kon Tum.
Lịch trình của đoàn y chang chuyến nhà em 2 năm trước, chỉ khác em còn ghé Vang Vieng.
Xem ảnh vẫn thấy thân quen.

hoangtuananh69

Xe tăng
Cụ ơi, giờ ở ks Cha lơn xay này sáng ra còn cái kiểu phát phiếu ăn sáng không cụ ? Ngày xưa em nhớ mang tiếng gọi là ăn sáng cho nó sang mồm chứ chỉ có nhõn 3 món: cháu, phở khô và bánh mỳ trứng..
He he giờ thì không phát phiếu ai xuống là ăn thôi , mà cũng chỉ có vài món như cụ liệt kê - xuống muộn hết đồ ráng chịu ^#(^^#(^

hoangtuananh69

Xe tăng
Con 19 này hình như hàng xóm nhà em, sáng sáng hay gặp Ngụy Như Kon Tum.
Lịch trình của đoàn y chang chuyến nhà em 2 năm trước, chỉ khác em còn ghé Vang Vieng.
Xem ảnh vẫn thấy thân quen.
Kha kha em chào cụ hàng xóm ..Nhà em trong Chính Kinh hôm nào em chẳng lượn vài vòng ở Ngụy Như Kon Tum ạ

KhoiNguyen2711

Xe tải
He he giờ thì không phát phiếu ai xuống là ăn thôi , mà cũng chỉ có vài món như cụ liệt kê - xuống muộn hết đồ ráng chịu ^#(^^#(^
Vậy lại sang ăn phở Việt cụ nhỉ mỗi tội đắt !!! Em cứ thắc mãi từ ngày trước, lương của anh em Lào bên đấy không được cao mà chi phí cuộc sống rất đắt đỏ không hiểu họ sống kiểu gì ???? Được cái bên đấy anh em Lào thân thiện thật !!! Gặp gỡ ăn uống chánh VP Bộ mà rất giản dị, đi ăn uống Kara bét nhè. Đâu như VN mình, gặp được mấy bác đấy cứ gọi là chờ dài cổ ... :))

hoangtuananh69

Xe tăng
Em kể tiếp hành trình ngày thứ 4 của đoàn em trên đất Lào
Sau một ngày chiến đấu không mệt mỏi với các danh thắng nổi tiếng của thủ đô Vientina , cả đoàn được khuyến cáo đi ngủ sớm vì hành trình ngày hôm sau khá vất vả , chạy xe liên tục từ sáng đến tối mới đến được Luang Prabang..theo bản đồ cũng phải tầm 340Km
T

Theo lịch trình đã vạch sẵn , sau khi ăn sáng trả phòng đoàn em lên đường ngay , theo kế hoạch sẽ chạy 1 mạch nghỉ ăn trưa tại Vang viêng - buổi chiều sẽ kéo tiếp về Luang Prabang ..đoạn đường từ Vientina lên Vang Vieng khá xấu , đường nhỏ nhiều xe mặt đường gồ ghề nên tốc độ di chuyển khá chậm mãi gần 12h trưa đoàn em mới bò được đến Vang vieng

Thị trân Vang Viêng chỉ là một vùng quê nhỏ ở Lào, cách thủ đô Viêng Chăn 150km. Nơi đây khí hậu mát mẻ quanh năm, nên được ví như là Đà Lạt ở Việt nam. Do định hướng chuyến đi tập trung ở Vientian và Luang Prabang nên đoàn em bỏ qua điểm này ( mặc dù rất tiếc )
Ngay gần khu resort này có 1 quán ăn cũng khá đẹp mắt , có bãi đõ xe rộng thế là đoàn em phi vào luôn

Đây là hình ảnh của quán ăn tại Vang Vieng mà đoàn em dừng nghỉ trưa

Em view gần lại chút..

Ăn nhanh còn lên đường nên đoàn em hầu hết gọi món này , 35K kíp/ suất

Mỗi xế cũng vẫn được phân phối 1 chai vì còn phải lái xe ạ .

hoangtuananh69

Xe tăng
Vậy lại sang ăn phở Việt cụ nhỉ mỗi tội đắt !!! Em cứ thắc mãi từ ngày trước, lương của anh em Lào bên đấy không được cao mà chi phí cuộc sống rất đắt đỏ không hiểu họ sống kiểu gì ???? Được cái bên đấy anh em Lào thân thiện thật !!! Gặp gỡ ăn uống chánh VP Bộ mà rất giản dị, đi ăn uống Kara bét nhè. Đâu như VN mình, gặp được mấy bác đấy cứ gọi là chờ dài cổ ... :))
Đúng cụ ạ , dân Lào sống rất thân thiện , Với họ cuộc sống nó đơn giản không phức tạp như bên mình

muadem

Xe cút kít
Nhìn các cụ lang thang mà em sốt sình xịch đây, biết khi nào em mới lại được tung tăng nhể :-?

hoangtuananh69

Xe tăng
Ăn uống nghỉ ngơi xong tầm 14h đoàn em lên đường tiếp tục hành trình đến với Luang Prabang ..Dọc đường đi cũng có nhiều chợ nhỏ họ bán chủ yếu là hoa quả như cam , chuối ..

Trên đường đi cứ chỗ nào thấy cảnh đẹp là đoàn em lại dừng lại chụp choẹt nên tốc độ khá chậm ..

Phong cảnh rất chi là hữu tình không chụp cũng phí ..:)):)):))

Tranh thủ vặn vẹo tý cho đỡ mỏi lưng

hoangtuananh69

Xe tăng
Thấy cái gì hay hay lại dừng xe chụp ...

Có lão này đứng chặn không cho vào trong ..

Đường lên đèo Kasi thỉnh thoảng vẫn tắc ..

Leo mãi cũng mỏi chân đoàn em quyết định nghỉ chân tại 1 view poit khá đẹp trên đỉnh núi

Trên này có của hàng bán đồ ăn , cà phê cũng như đồ lưu niệm , hơn nữa từ đây nhìn ra xung quanh rất đẹp
Sống lưng khủng long hi hi ..

Cửa hàng trên đỉnh núi