[CCCĐ] 7X Du xuân Việt –Lào 2017

hoangtuananh69

Xe tăng
He he em kể tiếp ....
Sau 47 km từ Phố Châu lên cửa khẩu Cầu Treo đúng 9h30 đoàn em đã tới cửa khẩu trong trời mưa tầm tã ...Theo sự bàn bạc từ trước các lái xe tiến hành làm thủ tục cho phương tiện ...

Chị em trong đoàn tiến hành làm thủ tuc xuất cảnh cho người ...

Các thành viên tranh thủ trong khi chờ đợi check in phát

hoangtuananh69

Xe tăng
Sau khi làm xong các thủ tục bên xuất cảnh đoàn lên xe đi 1 đoạn ngắn là tới cửa khẩu bên Lào tiếp tục xuống xe làm thủ tục nhập cảnh cho người và phương tiện , ở đây bắt đầu sử dụng tiền Kip Lào cho các loại phí nên các nhà lại nháo nhác rủ nhau đi đổi tiền hi hi .Lần đầu chưa có kinh nghiệm nên cũng bỡ ngỡ chạy qua chạy lại các cửa xin dấu nộp tiền ...

Ơn giời sau 1h30 mọi thủ tục xuất nhập cảnh cũng xong , tranh thủ em cũng check in phát cho bằng chị bằng em ..:)):)):))

Chắc do vui chân ga em tý vọt qua chốt kiểm soát cuối cùng của biên phòng bên Lào ( thấy mình qua trạm vẫn phi ầm ầm 1 đồng chí lao ra vẫy rối rít he he ) Cầm giấy tờ vào cho đồng chí ý cốp phát dấu thế là xong ...

WTA

Xe buýt
Em hóng chuyến đi của cccm, em đi du lịch miễn phí.:)

akinh

Xe buýt
Trước khi đi các nhà đều được khuyến cáo cài đặt lộ trình trên bản đồ Google Map , chắc do đường thông hè thoáng nên chỉ sau có 5h là đoàn mình đã vào đến Phố Châu ( sớm hơn 1h so với tính toán )

toàn cụ chân voi bảo sao ko đến sớm :D

hoangtuananh69

Xe tăng
- Rời cửa khẩu Cầu treo lúc này đã là 10h15 phút do quãng đường từ đây đến Vientina còn dài ( quãng 370Km ) nên đoàn em khẩn trương lên đường ngay .Vào đất bạn lần đầu nên rất chú ý biển báo tốc độ , trên đường có rất nhiều biển hạn chế tốc độ 50km/h ...thậm chí 30km/h ...đoàn tuân thủ rất nghiêm theo biển báo ( mặc dù thỉnh thoảng các xe mang biển số Lào vẫn vút qua với vận tốc cao ???) thôi kệ chậm tý cũng được mình mới sang phải gương mẫu :)):)):))
- Theo chương trình đoàn sẽ nghỉ ăn trưa ở ngã 3 Vieng Kham ( cách cửa khẩu Cầu treo khoảng 130Km) nhưng chạy mãi đến 12h30 vẫn chưa thấy cái ngã 3 đó đâu cả , trẻ em trong đoàn kêu đói ầm ĩ cho nên đoàn quyết định gặp bất kỳ quán ăn nào trên đường sẽ dừng lại nghỉ ngơi nạp năng lượng ...
- May quá nhìn thấy cái quán bên trái đường cũng khang trang sạch sẽ bãi đỗ xe rộng lại có cờ Việt Lào nên cả đoàn quyết định dừng chân ..

Em view phát rộng hơn ..

Gần chút nữa vào cái thực đơn của nhà hàng ..

akinh

Xe buýt
He he em kể tiếp ....
Sau 47 km từ Phố Châu lên cửa khẩu Cầu Treo đúng 9h30 đoàn em đã tới cửa khẩu trong trời mưa tầm tã ...Theo sự bàn bạc từ trước các lái xe tiến hành làm thủ tục cho phương tiện ...

Chị em trong đoàn tiến hành làm thủ tuc xuất cảnh cho người ...

Các thành viên tranh thủ trong khi chờ đợi check in phát

cái ảnh mình chụp đẹp vậy thì lão dấu đi, đưa cái này lên bảo sao bạn em ko chê :L:L

vulanlt

Xe buýt
Thích đâu thì ở đấy, đâu đâu cũng là nhà.

Sau chuyến Tà xùa dựng lều ngắm nàng mây , trung đoàn 7X đã có nhen nhóm ý tưởng vượt biên sang Lào vào dịp Tết âm lịch 2017 . Tuy nhiên phải sau chuyến Cúc Phương tống cựu nghinh tân giữa rừng thì mới lên được chương trình cụ thể , do điều kiện của các thành viên khác nhau người thì không dám vượt biên như cụ thành đông, người thì phải về quê ăn Tết như cụ NHON 2012 , người thì rất máu mê tham gian nhưng đến phút chót thì lại cáo lui …Cho nên cuối cùng chỉ còn lại 3 thành viên trung đoàn 7X cùng gia đình bạn bè ( tổng số 12 người )

Tham khảo rất nhiều kinh nghiệm của các đoàn đi trước - Vì trong đoàn có đủ các lứa tuổi ( từ 2 đến 70 tuổi ) nên đoàn mình cũng chọn cung đường hết sức cơ bản để du xuân trong khoảng thời gian hữu hạn ( đúng 1 tuần )

Thời gian ( Xuất phát mùng 2 tết (29/1) về ngày 9 tết ( 5/2 )

Ngày 1: Hà Nội – Phố Châu ( Hà Tĩnh ) (337 km);
Ngày 2: Phố Châu - CK Cầu Treo (Hà Tĩnh) - Vientiane (413 km);
Ngày 3: Vientiane
Ngày 4: Vientiane - Luang Prabang (339 km);
Ngày 5: Luang Prabang
Ngày 6: Luang Prabang - Phonsavanh (265 km);
Ngày 7: Phonsavanh – Mường Xén , Kỳ Sơn, Nghệ An (153 km);
Ngày 8: Mường xén, Nghệ An - Hà Nội (470 km).

Do xuất phát muộn ( mãi 14h00 các nhà mới tụ tập đầy đủ tại sau trạm soát vé cao tốc Pháp Vân ) , sau màn chào hỏi kiểm tra tần số bộ đàm các xe đoàn mình theo cao tốc Phố Châu thẳng tiến chẳng cụ nào nhớ chụp choẹt gì thành ra thiếu mất ảnh lúc xuất phát mong các cụ các mợ thông cảm he he
Hê hê...đòan 7X năm nay chia nhau kẻ đi Lào, người thì vượt niên Campuchia...Toàn là những thớt hấp dẫn đây.

akinh

Xe buýt
- Rời cửa khẩu Cầu treo lúc này đã là 10h15 phút do quãng đường từ đây đến Vientina còn dài ( quãng 370Km ) nên đoàn em khẩn trương lên đường ngay .Vào đất bạn lần đầu nên rất chú ý biển báo tốc độ , trên đường có rất nhiều biển hạn chế tốc độ 50km/h ...thậm chí 30km/h ...đoàn tuân thủ rất nghiêm theo biển báo ( mặc dù thỉnh thoảng các xe mang biển số Lào vẫn vút qua với vận tốc cao ???) thôi kệ chậm tý cũng được mình mới sang phải gương mẫu :)):)):))
- Theo chương trình đoàn sẽ nghỉ ăn trưa ở ngã 3 Vieng Kham ( cách cửa khẩu Cầu treo khoảng 130Km) nhưng chạy mãi đến 12h30 vẫn chưa thấy cái ngã 3 đó đâu cả , trẻ em trong đoàn kêu đói ầm ĩ cho nên đoàn quyết định gặp bất kỳ quán ăn nào trên đường sẽ dừng lại nghỉ ngơi nạp năng lượng ...
- May quá nhìn thấy cái quán bên trái đường cũng khang trang sạch sẽ bãi đỗ xe rộng lại có cờ Việt Lào nên cả đoàn quyết định dừng chân ..

Em view phát rộng hơn ..

Gần chút nữa vào cái thực đơn của nhà hàng ..
phải nói xôi lào ngon các cụ ak, xôi trắng, dẻo bốc thì thôi rồi... làn đâu tiên được bốc mà em mê mẩn mãi.

thaihana

Xe điện
Ngày thứ 2 : Phố Châu - Vientina

Chắc do háo hức lên đường nên các nhà dậy rất sớm , do ngày tết nên các quán ăn xung quanh khách sạn mở cửa rất muộn , cả đoàn kéo nhau ra ngay cái quán phở cạnh cổng khách sạn ăn sáng - Chẳng có nhiều lựa chọn nên ăn nháo ăn nhào còn lên đường , đúng 7h đoàn xuất phát nhằm hướng cửa khẩu Cầu Treo thẳng tiến
Con đường từ Phố Châu lên cửa khẩu còn nhiều đoạn đang làm không đi nhanh được , các xe được khuyến cáo đổ đầy bình xăng - dầu trước khi ra khỏi đất Việt ..

Chả biết do hưng phấn hay sốt ruột mà qua đoạn đường đang làm dở họ đã cắm biển đường cụt nhưng cụ akinh vẫn quyết tâm phi tiếp để khám phá xem nó có cụt thật không he he .. chạy được 1 đoạn là hết đường thật lại phải quay ra ( hỏi tại sao có biển mà vẫn đi vào cụ ý trả lời ..đường đang ngon ....^:)^^:)^^:)^
Đẹp chai - phong độ
Xe cộ - ngon lành
Xứng danh 7X.

akinh

Xe buýt
sáng ra làm 20 ly em say rồi... xin phép các cụ mai em uốn tiếp

hoangtuananh69

Xe tăng
Sang đến đất Lào vào nhà hàng Lào lại nhìn thấy bia Lào ...Liệu có Cụ nào có thể kìm hãm được cái sự sung sướng không ạ he he
Đây là lon bia Lào đầu tiên em uống trên đất Lào đây ạ

Còn phải lái xe nên mỗi tài xế chỉ được phân phối 1 lon ( sẽ được bù đắp vào bữa tối tại Vientina ) he he . Thực đơn các mẹ gọi toàn món Việt như thịt rang cháy cạnh , canh chua , trứng rán ...chả có gì đặc biệt nên em không chụp - Một phần do đói quá thức ăn vừa mang ra nếu có rút máy ra chụp thì cũng chả còn nguyên vẹn ..he he Các xế ăn uống ngon miệng quá nên chỉ loáng cái đã hết sạch cơm ( nhà hàng nấu không kịp ) .Lúc xin thêm cơm thì 1 thiếu nữ người Lào bước ra nói nhỏ nhẹ cơm đã hết nhưng còn xôi các anh có ăn được không ?? Ôi dào đến nước này thì OK hết ..Phải công nhận là xôi Lào ngon thật các Cụ các Mợ ạ , nó dẻo mà không hề dính tay chút nào ...nghĩ vẫn thèm :)):)):))

hoangtuananh69

Xe tăng
Em kể tiếp ..
Sau khi nghỉ ngơi ăn uống xong đoàn lại lên đường theo bản đồ nhằm hướng Vientina thẳng tiến , hóa ra cái quán ăn này chỉ cách ngã 3 Viêng Kham tầm 10 phút chạy xe ...ngó nghiêng thấy mọi người cũng đã dim dim ( căng da bụng thì trùng da mắt mà hi hi ) nên các xế bỏ qua ngã 3 này không chụp ảnh , đến 15h40 đoàn đến thị trấn Paksan- tỉnh Bolykhamxay ..có xế buồn ngủ nên quyết định dừng nghỉ tại thị trấn này ..

Đây là quán mà đoàn em dừng nghỉ , mát mẻ đồ uống cũng được .

Lại nói đến vụ điện thoại và 3G bên Lào để em kể thêm một chút :
Do nghe ngóng thông tin Viettel vừa tuyên bố chính thức áp dụng mức cước chuyển vùng quốc tế (roaming) giữa 3 nước Đông Dương tương đương như mức cước trong nước, kể từ ngày 1/1/2017. Nên em tiến hành roaming luôn cho 1 số Viettel phải sang đến đất Lào có sóng Unitel mới sử dụng được vụ roaming này ( sau khi khởi động lại điện thoại ) ...Nhưng chỉ có thể gọi và nhắn tin thôi ạ , do đó vụ 3G lại phải tính cách khác không thể dùng roaming được
Sau khi tham khảo thông tin em kiếm ngay 1 cái sim net unitel nhờ họ đăng ký cho gói 7 ngày ..Mất 15k Kíp được dùng 2Gb trong 7 ngày .

Mặt sau có hướng dẫn kích hoạt và nạp tiền ..( tuy nhiên khi làm theo hướng dẫn toàn thấy tiếng Lào nên em chịu )
Trên xe đã có bộ phát wiffi nên em thay luôn cái sim này để cả xe có thể online suốt dọc đường ...

hoangtuananh69

Xe tăng
Từ Pakxan đi Vientina còn khoảng 145 km nữa nên đoàn quyết tâm đi 1 lèo về khách sạn nghỉ ngơi , Đoàn em đã đặt trước khách sạn Chaleunxay ( gọi là Chả lợn xay cho dễ đọc ) :)):)):))
Thế mà mãi đến 19h37 phút đoàn em mới đến nơi đấy ạ ,

Cũng muộn nên cả đoàn nhận phòng xong liền thuê 1 xe tuktuk ra bờ sông Mekong ăn đồ nướng ..

Bữa bia lào thứ 2 của đoàn em ạ ..

Tối mệt chả chụp choẹt được mấy các nhà tập trung vào chuyên môn thôi ạ , ăn nhanh còn về nghỉ ...

Đoàn em kết thúc ngày thứ 2 ở đây , sau khi ăn uống xong các nhà về khách sạn nghỉ ngơi cho 1 buổi thăm quan thành phố Vientina vào sáng hôm sau ...

KhoiNguyen2711

Xe tải
Bài hay quá ....