17h trên đất Thuỵ Điển

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Mua vé xe bus, lên xe lúc 6h chiều. Nói chung là xe Euro chạy thì rất ổn, có seatbelt, đồng hồ, nhiệt độ, video đi như đi máy bay, êm, thoải mái và ... có WC (rất quan trọng, tý sẽ trình bày lý do sau :D:D:D).
Từ bến xe International Bus Station (nghe thì hoành tráng nhưng nó như cái bến cóc của mình, chẳng có nhà chờ gì cả), chạy qua cây cầu dài nối giữa Thuỵ Điển và Đan Mạch (2 nước xây chung), qua Malmo. Từ đây có thể rẽ trái đi Oslo hoặc rẽ phải đi Stockholm.

Hầm đi qua eo biển nối đến cầu giữa Đan Mạch và Thuỵ Điển

Cây cầu nối liền 2 nước

Xe ngon, đường đẹp, đặt Cruiser=100km/h (limit=130), tài chả có việc gì làm nên thỉnh thoảng thấy cậu chàng nhấc cafe lên uống cho đỡ buồn ngủ. Nói chung lái xe đường dài nhưng nhàn tênh!

Mà lạ cái là xe này đang chạy 100 nhưng lại có cái đèn phanh tay bật! Chả biết tại sao....

Một góc phố Malmo (Sweden) 8hPM. Ở mấy cái nước có cùng vĩ tuyến này (cả mấy nước vùng Scandinavia) vào mùa hè thì 10h tối mới bắt đầu tối, đến 11h mới tối hẳn, sáng 6h đã sáng trưng. Nghe mấy bác đi Leningrad (Nga) kể hình như còn đêm trắng nữa thì phải...

Cánh đồng lúa mạch chạy dài tít, thỉnh thoảng có vài lò bia ven đường

Từng cuộn rơm đã được máy xe lại (chứ chẳng đánh đống như ở ta)

Qua Malmo, thành phố gần Đan Mạch nhất, đến Gotenborg là 10h30PM, nhảy vào hàng BergerKing (kiểu fastfood) làm bữa đêm cho lại sức. Mà cái đồng hồ nó trọng đêm hơn này hay sao, lại đặt tối to hơn ngày

Chuyển xe khác, đi Stockholm đến 6hAM là tới. Cái đập vào mắt đầu tiên là các nhà ga, bến tàu của Thuỵ Điển bẩn và lộn xộn hơn Đan Mạch rất nhiều.
Đến đây, cả đoàn chợt tự nhiên nhớ ra nhu cầu rất tự nhiên. "Và cái điều tồi tệ đã xãy ra": muốn đi toilet bắt buộc phải có 01 đồng xu 5kr Sweden! Không dùng được đồng nào khác và không đổi tiền gì cả (6h sáng thì ai mà đổi tiền cho đi toilet bây giờ! :D:D:D). Anh em thì vô tư, nữa cũng chả sao, nhưng có 2 cô bé đi cùng đoàn thì không thể! Sau 1 hồi chạy loăng quăng như trong chuyển động Brown, cuối cùng mới có được 1 thằng khách X nào đó đổi hộ 2 đồng xu, tất nhiên, "Ladies first". Loanh quanh với cái toilet mất hơn 1 tiếng đồng hồ, cả đoàn tươi tỉnh ra khỏi nhà ga và vào phố...

Bình minh Stockholm, đứng từ nhà ga trung tâm nhìn về Gamla Stan (khu phố cổ của Stockholm

Bản đồ khu phố cổ.

Thực ra có cái ảnh này vì không nghĩ Thuỵ Điển tiếng là nước phát triển, giàu nhưng hệ thống phục vụ khách du lịch lại chuối kinh khủng. Đặt chân đến ga, hỏi không thể ra được chỗ nào có các loại sách hướng dẫn, bản đồ miễn phí (rất bình thường ở các nước). Vào cửa hàng duy nhất mở thì bản đồ được bán với giá 45kr (bằng 1 suất ăn), cả đoàn nhìn nhau cười sằng sặc rồi thống nhất, chụp ảnh cái bản đồ trong tủ kính nhà ga lại rồi ứ cần bản đồ, cứ ra phố đi, tiện đâu hỏi đó. Đi vào khu trung tâm, có bảo tàng tiền tệ nó vừa mở cửa, vào định "thăm quan bảo tàng, xem lịch sử tiền tệ cùng Scandinavia là chính, nghỉ chân, tranh thủ ... tè là chủ yếu", có 1 đống bản đồ và sách hướng dẫn, tha hồ lấy xem! Chuối kinh!

Trên cây cầu nối liền khu mới và khu phố cổ của Stockholm

1 em Toy rất hiếm gặp ở châu Âu (Paris cũng ít, Kopenhavn và Stockholm càng ít), nhưng được cái lại là em Hybrid

Bức phù điêu trên cổng 1 ngôi nhà trong khu phố cổ

"Alo, cho 1 con Taxi 7 chỗ!" và có 1 em Merc Viano CDI22 chạy tới (taxi gì mà toàn Merc, kinh người)

Chỉnh sửa cuối:

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Phần II: Stockholm - vài nét chấm phá...

Đường phố rất thanh bình... mát mẻ. Nhìn vào khu phố cổ...

Tượng Erricson tại cổng nhà ga Trung tâm Stockholm (mà chả kịp biết ông Ericson này là ông nào, có phải là chủ hãng điện thoại không :D)

Con đường lớn nhất khu phố cổ Gamla Stan

...và ngõ hẹp...

Nhìn lên quảng trường sườn Cung điện Hoàng gia Thụy điển

Sườn trái cung điện hoàng gia

Đổi gác lúc 10h... Một trong những điều được khuyến cáo nên xem là nghi thức đổi gác của Hoàng gia Thụy Điển. Nghi thức này tồn tại từ thế kỷ 15 tới nay, tất nhiên một số thứ thay đổi như ngựa nghẽo, quần áo, lính lác... nhưng thủ tục thì vẫn vậy!

Chiến thuyền Viking giờ dành cho du khách tham quan trên kênh... Trước đây cứ nghĩ Viking có nhiều ở Denmark nhưng hóa ra, ở Sweden mới nhắc nhiều tới Viking....

Phong cảnh nhìn từ tàu tham quan trên kênh chạy quanh Stockholm

Chiến thuyền Vasa, một con tàu rất nổi tiếng bị đắm, sau khi được trục vớt lên thì trở thành 1 nhà hàng, du khách có thể tham quan, ăn uống trên tàu...

Quảng trường nhà ga Trung tâm Stockholm

Chỉnh sửa cuối:

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Phần III: Bữa tiệc hiếm có trong năm: Cruising Holiday, chỉ xảy ra 1 lần duy nhất trong năm (hình như thứ 7 tuần số bao nhiêu đó trong năm). Rất may lại đi Stockholm đúng hôm có lễ hội này. Đây là dịp toàn bộ dân độ xe, khoe xe, thích xe tập trung lại Stockholm diễu hành qua các phố, nhảy múa suốt đêm...

Buổi diều hành tại quảng trường nhà ga Trung tâm Stockholm kéo dài đến 11h thì cảnh sát bắt đầu can thiệp (và cũng là lúc đoàn ra xe bus trở về Kopenhavn). Nói chung, trong 17h ở tại Stockholm, ấn tượng để lại là dân ở đây quậy, xô bồ hơn ở Kopen rất nhiều (có thể do tỷ lệ dân trẻ ở đây nhiều, Konpen toàn người già) và thanh niên ăn mặc quái dị, thiên về hiphop, con gái cực xinh, ăn mặc cực kỳ thoải mái, ví dụ đây là nhân viên chạy bàn trên chuyến tàu thuỷ du lịch quanh mấy điểm thắng cảnh tại Stockholm (1 tý thế thôi nhé, không bà cả lên đây oánh tan xác tôi mất hê hê hê)

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Hay quá bác ơi! Hồi 10/2004 tôi cũng có dịp đến Thuỵ Điển 2 tuần mà chẳng đi đâu được, chỉ tập trung vào học rồi về thôi. Xem ảnh cuả bác lại tiếc hùi hụi.

Superman

Xe đạp
Bác dicham làm phóng sự tỉ mỉ và đẹp quá. Cảm ơn bác!

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Phóng sự này hay đấy, tiếp đi bác ơi. Nhưng có mấy ảnh bị xóa mất rồi, bác xem lại đi nhé.

PS. Sony chụp ổn nhể.

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Xin ít đất của bác DiCham bon chen vài hình ảnh ngoại ô Stockholm cho mau đủ tiêu chuẩn 30 bài! (b)

Chỉnh sửa cuối:
nhà Chậm ở cách xa Hà Đông mấy vạn km mà vẫn còn sợ sư tử quá nhế, thế còn mấy cái hình ko dám post thì gửi qua mail nhé, he he, ứng trước 3 chai này

NoWD

Xe Cứu Trợ
@ bacs dicham: Stockholm có gần 2 triệu trong khi Kopenhavn chỉ có khoảng gần 1 triệu nên đông người hơn. Khu vực công cộng như nhà ga ở Stockholm bẩn hơn so với Kopen có 1 lý do rất đơn giản là di dân ở Stkh đông hơn ở Kopen nhiều, nhất là dân rệp. Di dân đến đâu là khu đây tan hoang, thang máy khai mù, đường xá bẩn thỉu, tường rào vằn vện; đi tàu thì luôn trốn vé, bậy bạ phát khiếp ko ai dọn nổi (cái này thì Denmark nó rắn lớn, luật di trú của nó sửa đổi rồi, ko dễ như bên Swe). Thật may là các bác ko có mặt ở đó vào sáng thư 7 hay chủ nhật (thì còn thảm hơn), 9h (thứ 7) hay 11h (chủ nhật) mới mở cửa và 4h-5h chiều các cửa hàng đã đóng cửa rồi. Ú ớ không tìm được nơi ăn uống là đói to (cà fe thường chỉ mở cửa đến 10h tối, mà là quán ở khu trung tâm dọc theo đường đi bộ chạy sát ga tàu). Trong các khu nhà ga tàu điện ngầm ở Stck còn có mấy chỗ là địa chỉ ưu thích của các bác du khách ko tìm được nhà anh William Cường đó là các thang máy, các chú nhảy vào bấm thang lên tầng trên cũng hay xuống tầng cuối cùng gì đó và xả ra bừa bãi (cái của nợ này tôi hay dính phải vì có con nhỏ nên thường phải dùng thang máy). WC thì có chỗ nó trả bằng tiền xu, có chỗ nó có người ngồi thu tiền; mà ko có thì các bác nhảy vào Burger King hay Mc Donald là có ngay; nhưng mà các bác đến Stck vào 6h sáng (chắc đi Euroline ở Kopen vào 10h đêm) thì vắng lắm, nhất là vào mùa hè một nửa dân thành phố nó đi nghỉ hết rồi. Tại khu vực Scandinavian thì nếu như: bank hay post mà nghỉ ko làm việc là mọi hoạt động xã hội coi như idle, chứ còn chính quyền thì dân nó ko quan tâm. Mà vào đợt cuối tháng 6 đến hết tháng 7 thì một số bọn bank nó chỉ làm có nửa ngày thôi!

Cảm ơn bác về mấy bức ảnh!

Mà bác lên thuyền đi vòng quanh thành phố thì lên ở bến nào: gần Kungstragarden trước khách sạn Grand hay là ở chỗ cạnh CityHall.

MKC

Đi bộ
Bác Chậm ơi ảnh của bác đẹp thật đấy,bác làm cái phóng sự hay thật, nghe kể và xem ảnh chỉ muốn một lúc nào đó được đi Châu Âu thôi , thế ở đó cô nào cũng xinh như cô gái chạy bàn trên thuyền hả bác, thế mấy ảnh bác không dám post lên đây thì bác email cho em với nhé, thanks bác nhiều nhiều:) :)

Chỉnh sửa cuối:
Hay quá, bác Chậm làm quả phóng sự nhanh ghê, vo-ka nào bác!!!

NoWD

Xe Cứu Trợ
CAMEL nói:
Phần hai đặt gạch sẵn sao phải để dành thế ? Phải chăng là phóng sự " Khu đèn đỏ " ???:'( :'( :'(
Mại xxx bị cấm hoàn toàn ở Sve, nếu bắt được thì nhẹ nhất khách mua xxx cũng bị phạt tiền (tùy vào thu nhập mà ít hay nhiều), hơn nữa thì phạt lao động công ích, thậm chí phạt tù. Ở Stckh chỉ có cả quán bar với các em để ngực trần đi lại phục vụ thôi đồ uống (đắt gấp 2-3 lần ở quán bar thường), vé vào cửa hình như khoảng Kr 500-600 (~$70-80) gì đó, muốn phát mát-xa thì thêm Kr1000, còn xxx thì khó mà lôi thôi là cảnh sát nó túm ngay (các bác ko cãi chầy cối được đâu, nó cho đồng tiền lên máy đọc vân tay chỉ vài phút là có kết quả).

@MKC: con gái Thụy điển có tỷ lệ xinh gái trung bình thuộc lạoi cao nhất EU đấy, mà như cái cô bác dicham post lên thì cũng bình thường, ở đâu mà chả gặp. Nhiều cô xinh lắm đến nỗi có lần em rới cả kính (vì vợ em giằng lấy để ngắm, vì vợ em cũng thích các cô xinh :P :) )

pvc

Xe buýt
CAMEL nói:
Phần hai đặt gạch sẵn sao phải để dành thế ? Phải chăng là phóng sự " Khu đèn đỏ " ???:'( :'( :'(
em đoán chắc đúng thế
lão này cái gì cũng chậm nhưng khoản đấy thì nhanh lắm
:D :D :D

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Speedmaster nói:
17h sao không phải là 24h nhể:D
Thì 7 tiếng còn lại là ở cái phần II đặt gạch mà bác. Chậm gì thì chậm chứ 7 tiếng đồng hồ liền là anh em nể hết.:))

mondeo2.5

Xe hơi
Website
www.dnv.com
Bác dicham đến copenhagen có qua khu Christiania không. Văn hóa khu đó thú vị lắm,ở đó ta có cảm giác là đang ở nước mỹ chứ k phải châu âu. Đó là một khu riêng biệt,có luật lệ riêng, múôn làm gì thì làm.... Để hôm nào rỗi em hầu chuyện các bác.
Bác chậm qua đó mà không cố tí nữa qua chỗ em chơi. Tiếc quá. Lần sau các bác có dịp qua đây nhớ hú em nhé.

minhconTMD

Xe tải
Cám ơn bác Chậm nhé, phóng sự và ảnh của bác đẹp quá, post tiếp đi bác.Bác vào quán Bar này đi, rồi chụp ảnh post cho anh em phát
Trích dẫn:...Ở Stckh chỉ có cả quán bar với các em để ngực trần đi lại phục vụ ... Vote bác trước nhé.Chúc bác có chuyến đi vui vẻ.Nhưng bác cứ chậm thôi nhé, đừng nhanh lại phí xiền he he he